Trên tay nhanh EOS R, ống kính RF và ngàm EF-EOS R

kevin_pump
9/9/2018 15:38Phản hồi: 95
95 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tmolile
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thông số Nikon Z phê hơn, lợi thế hơn: Size 58mm; khoảng cách ngàm tới cảm biến 16mm (Canon R: 54mm & 20mm). Chờ ảnh thực tế và giá nữa là dễ đau túi rồi
Thepm
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Tmolile Zikon size 55mm ko phai 58 nhé bác.
hungmap088
ĐẠI BÀNG
6 năm
giá mà 120p có trên FHD thì hoàn hảo .
dmaingoc2009
ĐẠI BÀNG
6 năm
fan nikon từ lâu mà thấy thiết kế con này nhìn hài hòa hơn con Z của nikon
@kevin_pump : Chủ thớt cho hỏi là bài nói ". . . hình ảnh về chiếc máy ảnh đầu tiên không gương lật của Canon . . .". Dòng M của Canon trước thì không dc gọi là Mirrorless à, mình thấy mọi người toàn gọi thế và mình cũng tin dzậy 😃.
Tuấn Hugo
ĐẠI BÀNG
6 năm
Gửi các bác hình em vừa đc trải nghiệm sáng nay
Ongnoi15
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhìn thiết kế canon vẫn đẹp và mạnh mẽ hơn sony nhiều.
iwannare
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Ongnoi15 xấu kinh
máy khủng nên giá cũng khủng không kém
vấn đề nằm ở giá cả?
wanttolove
TÍCH CỰC
6 năm
Sony suốt đời ko thể qua đc Canon vì ko thể bắt chước được màu da Canon quá bá đạo. Mấy cái công nghệ tào lao chẳng giúp ảnh Sony đẹp hone
amdxxx
TÍCH CỰC
6 năm
@wanttolove Sao giờ mà còn nhiều bác có kiểu QC truyền miệng là Ca thì màu da đẹp bá đạo này nọ? wtf?
Ai đã xài máy ảnh chụp raw thì mấy cái chỉnh chỉnh tone màu các kiểu là chuyện quá đơn giản.
Thà nói Ca có dàn lens L khủng, thiết kế ngon - đột phá (như cái máy CaR này) thì còn nghe hợp tai...người ta còn có hứng để ....cãi lại chứ mãi ca tụng cái màu da của Ca nghe nản quá bác!
wanttolove
TÍCH CỰC
6 năm
@amdxxx Tào lao. Đố bạn tìm thấy Studio ảnh nào xài Sony để chụp đấy ? Hoặc nhiếp ảnh gia chụp người nào xài Sony đấy? Đa số đều xài thử cho biết rồi bán gấp, công nghệ ko giải quyết dc vấn đề. Cái 5D mark 3 cổ ko có công nghệ gì giá new 40tr bằng cái a7iii thần thánh của bạn mà người ta vẫn mua ào ào là hiểu nhé
amdxxx
TÍCH CỰC
6 năm
@wanttolove Mình có biết photographer đang làm việc tại VN chụp bằng Sony
Mình làm việc cho agency quảng cáo lớn, đã làm việc với him và sau đó thì cả Agency + client đều happy với ảnh him làm.
Có sao đâu bro? Mà mình có nói câu nào thần tượng Sony đâu? Mình là fan Nikon
Còn Photographer mình từng làm việc, họ dùng đủ cả, từ Ca, Ni, So cho tới cả Hasselblad , với mình cái ảnh cuối cùng mới quan trọng ah.
Mà thôi, mỗi người mỗi suy nghĩ. Bro muốn nghĩ sao cũng được nhưng BỚT GIÙM cái kiểu sồn sồn chụp mũ.
wanttolove
TÍCH CỰC
6 năm
@amdxxx Xem tây nó comment đi rồi tự trải nghiệm nhé . Sony đem chụp cảnh thì best chứ portrait so với 5d2 còn tắt điện chưa đến 5d3 5d4. Máy sony ở vn người ta sài chụp quảng cáo, đồ ăn các kiểu chả ai chụp người bao giờ
nxmaster79
ĐẠI BÀNG
6 năm
Canon có ra tiếp lens RF 11-24 f/2 và 70-200 f/2 cho đủ bộ trinity không mấy bác nhỉ 😃
@nxmaster79 Về mặt hiệu quả p/p thì không thể
Xem rất nhiều review rồi mà vẫn chưa thấy bài nào test liveview eye af bắt chủ thể chuyển động cũng như test raw buffer chụp liên tục, hai cái mà mình thấy rất quan trọng với ae photo chuyên nghiệp, a @Tuấn có thể test hộ được ko ạ, thanks a.
koumyougen
TÍCH CỰC
6 năm
@vuonganhquyen Bài test khó với Canon rồi bác. Canon ghi rất rõ về kỹ thuật
- 8fps khi khóa nét
- 5,5fps khi bắt nét liên tục
- Chỉ còn 3fps khi chụp bám theo vật thể
- Eye Af chỉ dùng được khi chụp 1 shot, chụp liên tục không dùng được
@koumyougen Thông số hãng công bố thì ai cũng biết rồi nhưng quan trọng là thực tế nó thế nào mới cần test, mình chỉ hóng nốt cái review này để quyết định xem có nhảy qua sony hay ko, theo canon dslr bao năm rồi nhưng đi chụp thực sự mà nói thấy ae photo chụp A7iii nó nhàn nhạ quá, liveview af nhanh gọn, góc cơ động và đặc biết buffer lớn (87 shot full raw) bắn phành phạch ko lo nghĩ.
@koumyougen Sắp tới máy bán ra kèm 1 cái firmware nâng cấp, sẽ eye af chụp liên tục luôn nhé anh, còn nhiều cái khác thì chưa rõ, nhưng chắc chắn là 4k vẫn crop .
Mirroless nhưng body chả khác nào con DSLR EOS 760D
MrKook
ĐẠI BÀNG
6 năm
canon là "chúa ăn bớt tính năng"
gaumeo46
TÍCH CỰC
6 năm
@MrKook Không phải là ăn bớt.
Mà người ta phân định các mảng khách hàng khác nhau bạn à.

Nó chưa muốn giết dòng C và cả D.

cái gì cũng có cái nhu cầu và mong muốn rõ ràng bác ơi.
Bác có nhu cầu chụp và quay chuyên nghiệp thì bác sẽ muốn mua C và D thôi.

Còn ở đây chỉ là không muốn mất thị phần vào tay thằng khác quá lớn "bài toán kinh doanh" định hình trong tiềm thức rất đáng sợ nhé.

Nó để người khác bành trướng quá thì tới lúc ngoái lại mà làm thì là 1 thất bại đấy, vì xây dựng tiềm thức là thứ rất khó trong marketing.
Có thể bại và lụi trong 1 chốc nhưng SONY nó đang đi đúng hướng và Canon đã có phần lo sợ.

E fan Canon 😁
tgiang1102
TÍCH CỰC
6 năm
@MrKook Bỏ ra 10k đòi ăn phở Gà lại còn thêm 2 quẩy.......vãi.
MrKook
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tgiang1102 tùy từng hàng quán bạn nhé
muốn cạnh tranh thì phải mở lòng mà thêm thức ăn cho suất ăn
mtnally
ĐẠI BÀNG
6 năm
"Riêng về ống kính 28-70 f/2, ống kính có tiêu cự thay đổi có khẩu f/2.0 lớn nhất đầu tiên trên thế giới cho máy chụp hình"
Mình nghĩ bác mod chưa tìm hiểu kỹ rồi, vì trước đó sigma đã có 2 lens là Sigma 24-35mm f/2 DG HSM Art Lens dành cho FF và Sigma 50-100 F/1.8 DC HSM Art lens dành cho APS-C rồi.
Con đầu tiên và ko thuộc dòng cao nên thông số bị nuốt quá nhiều...A7iii + Z6 hấp dẫn hơn - nhất là giá thấp hơn.
thiết kế xấu quá
hcoi !
TÍCH CỰC
6 năm
Gắn thêm báng pin BG-E22...khác gì D.S.L.R thu nhỏ ?! WTF...?!
ktphong
ĐẠI BÀNG
6 năm
máy bé đi thì ống lại to hơn. không hấp dẫn lắm.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019