Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay Nokia Lumia 1520. Cập nhật: Video

sonlazio
22/10/2013 10:18Phản hồi: 267
Trên tay Nokia Lumia 1520. Cập nhật: Video
Lumia_1520-17 copy.jpg

Có vẻ như xu hướng phablet ngày càng phổ biến, ngay cả hãng đã từng phản đối loại thiết bị này như Nokia cũng đã ra mắt 1520, chiếc điện thoại kiêm máy tính bảng với kích cỡ màn hình 6”. So sánh trực tiếp với One Max 5,9”, 1520 gần như không khác biệt về kích cỡ. Khi cầm một mình, 1520 sẽ có chúng ta một cảm giác khá lạ. Chắc chắn hầu hết chúng ta sẽ cảm thấy máy khá nhẹ trong những lần đầu tiếp xúc, kể cả khi trọng lượng thực tế của nó lớn hơn 1020.

Trên Lumia 1520 Nokia vẫn sử dụng cách mà họ đang sản xuất điện thoại hiện nay, tức dùng bộ khung polycarbonat phía dưới và áp màn hình cùng các link kiện lên trên. Thiết kế đó không thể tạo ra những điện thoại nhỏ gọn nhưng nó lại làm cho máy cứng cáp. Lumia 1520 cũng được làm mỏng hơn 1020 hay cách bố trí các linh kiện thay đổi, tương tự Sony Z1 và ZU.

Mình thích màn hình 920 hơn là 1020 sau này do nó dùng IPS LCD. 1520 cũng tiếp tục điều đó với IPS LCD. Màn hình máy trong, sắc nét và không thua kém bất cứ sản phẩm nào về mặt hiển thị. Tuy nhiên, màn hình 1520 vẫn không thật sự nổi như LG G2. Nếu so với các sản phẩm phablet khác thì rõ ràng 1520 có màn hình tốt nhất, hơn hẳn Note 3 hay ZU.

Về cấu hình, 1520 sử dụng chip xử lý nhanh nhất mà Qualcomm có thể đưa ra là SnapDragon 800. Người ta nói Windows Phone chạy mượt trên mọi cấu hình nhưng thực tế thì điều đó chỉ đúng trong giao diện bên ngoài, khi khởi chạy ứng dụng hoặc cần nạp một cái gì đó bạn vẫn sự sự khác biệt của các nền tảng chip khác nhau. Nokia đã bỏ qua giai đoạn quá độ lên SnapDragon 600 mà lên thẳng 800 với 4 nhân xử lý. Chính điều đó đã làm 1520 có thời gian khởi chạy ứng dụng nhanh hơn hẳn 1020. Việc tải ứng dụng cũng tức thì hơn, lưu hình nhanh hơn (một phần là nhờ vào việc máy có độ phân giải camera nhỏ hơn).

Mình đã từng hy vọng Nokia sẽ tận dụng chip xử lý mới để biến 1520 thành một sản phẩm có thể chụp hình liên tục, xử lý ảnh hàng loạt nhưng có vẻ như điều đó vẫn chưa thể ở thời điểm này. Ảnh 20MP từ camera của máy cho chất lượng rất tốt trên màn hình, lấy nét nhanh hơn, đo cân bằng trắng tốt hơn trong điều kiện ánh sáng hơi vàng. Mình chưa thể xem trên máy tính để biết được kết quả thực sự. Khi chụp xong máy vẫn hiện chữ saving nhưng nó chỉ chạ khoảng 0,5-1 giây, nhanh hơn 1020.

Lumia 1520 cũng có khá nhiều thay đổi trong phần mềm, chúng ta sẽ đề cập đến nó sau. Điều quan trọng là không chỉ Nokia Camera tốt hơn (kết hợp cả Pro và Smart Camera) mà những tinh chỉnh bên trong cũng hoàn thiện hơn. Trên 1520, bạn chỉ cần nhấn một nửa nút chụp hình thì những thông số đang chỉnh của Pro Camera sẽ tạm ẩn, thả ra thì màn hình đó sẽ hiện lại. Với cách tiếp cận đó, chúng ta sẽ frame hình tốt hơn rất nhiều, không bị rối với hàng loạt thông số trên màn hình hiện nay. Được biết các máy có Pro Camera cũng sẽ được cập nhật tính năng này trong thời gian tới.

Camera Lumia 1520 cũng sẽ lấy toàn bộ nét của các cảnh trong khung hình và cho phép bạn chọn lại sau đó, gần giống với cách Lytro hoạt động. Mình sẽ thử kỹ hơn khi có máy😃 Nokia gọi đây là Nokia Refocus.

Lưu ý: chưa chính thức nhưng có vẻ Nokia sẽ hỗ trợ DNG, định dạng file ảnh RAW của Adobe trên 1520. Trong chiếc máy thử nghiệm mà mình mượn của anh phụ trách bộ phận chụp hình thì 1520 có tùy chọn lưu file DNG nhưng các máy còn lại đều không thấy, hy vọng Nokia sẽ hiện thực hóa điều này để chúng ta có nhứng bức ảnh chất lượng cao hơn.

Cập nhật: RAW là chính thức và sẽ là định dạng tiêu chuẩn DNG, tuyệt.
One Max và 1520
Đây là vỏ bảo vệ gốc của Nokia bán kèm 1520, có cả nắp che microfiber bên trong
267 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhanh thế nhở....
Nhìn hấp dẫn phết đấy nhỉ !
...đẹp và chất quá nhỉ...? mong Nokia trở lại và lợi hại hơn xưa !;)
hãy lấy lại những gì đã mất....chứ đừng mất luôn những gì....đang " góp nhặt " lại được...!😕
còn về chuyện " tình " giữa Mic và No em cứ nghĩ nó như phim Titanic ấy ...😁 ....có tương lai....:rolleyes:

Gửi đi từ " bom xịt " làm từ Nhôm + Kiếng của Tui
@Snake696 ...bác không hiểu ý mình rồi , tương lai đây này :😁

View attachment 1310905

Gửi đi từ " bom xịt " làm từ Nhôm + Kiếng của Tui
khoi.ng
TÍCH CỰC
10 năm
@tinhlabui-phuilabay Nokia là Rose còn MS là Jack hả?
tuyệt .đẹp quá
xkagaya
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đẹp !! chụp hình 8 chấm là ngon luôn !!
natomedia
TÍCH CỰC
10 năm
@xkagaya Cái gì đây máy của người ta 20 chấm đấy
@natomedia Đây là điển hình của việc đọc bài viết mà chỉ xem hình với hình😁
ducati7006
ĐẠI BÀNG
10 năm
@xkagaya bác này chắc đọc dc 1/2 bài xong bỏ đi nè
@ducati7006 haha
giá 15 củ thì có lẽ mình vẫn chọn ZU.

// mình k quan trọng máy ảnh lắm vì có dslr
HuntSmart
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tobe2405 so vs các siêu phẩm khác thì đó cũng là khá rẻ rùi
@tobe2405 Zu pin yếu sinh lí. Con này chụp ảnh raw thật là đỉnh.tiếc là ko có flash xeon

Sent from my LG-F100L using Tinhte.vn mobile app
HuntSmart
ĐẠI BÀNG
10 năm
hy vọng vs cấu hình này thi game cho wp sẽ nhiều hơn.
quan trọng vẫn là có tiền để mua games ko
Thiết kế của Lumia có vẻ hợp với màn hình lớn hơn đó.
@kenny81_hp có lẽ vậy, chứ nhìn note 3, zu, mấy cái icon của androi trong cái màng hình to thấy bé tý.
quá nhanh,quá nguy hiểm 😁 hóng e 929 5ich mà ko thấy đâu
@devilhunterhp91 mình cũng đang mong mỏi 1 em màn 5"
nếu như em này chụp đêm cũng ngon như 920 thì cũng có khi mình sẽ hòa theo trào lưu dép lào
Ko biết thế nào chứ thấy mấy bác ấy cầm em nó vừa tay lắm mà . Ko to như ZU nhĩ
ngay dai
ĐẠI BÀNG
10 năm
Quá chất...
Juztapose
ĐẠI BÀNG
10 năm
màu trắng đẹp quá. i can fap to it :eek:
Chỉ đẹp thôi !;)
Con này có pure view ko nhỉ
cungdancz
ĐẠI BÀNG
10 năm
@mrpresident55 hình như bác k đọc bài 😁 :D con này mà k có perview thì nokia đã k giới thiệu nó :p
Màu đỏ và vàng là 2 màu đẹp nhất đối với mình trên dòng Lumia, nhưng máy tính bảng của anh Nô thì cứ phải màu đen cho đẹp 😁
quesshung
TÍCH CỰC
10 năm
quá ngon luôn
đẹp quá, kết nhất quả chụp ảnh
quá đỉnh. đột phá đây!
citizen
ĐẠI BÀNG
10 năm
chưa khi nào trên tay nhanh như này! màn đẹp pin khủng hơn cả mong đợi

Xu hướng

Bài mới