[CES 2012] Trên tay Nokia Lumia 900

sonlazio
11/1/2012 3:38Phản hồi: 413
[CES 2012] Trên tay Nokia Lumia 900
Lumia 900 là bản nâng cấp của [TAG]Lumia 800[/TAG] về kích cỡ màn hình, công nghệ mạng và đặc biệt là pin. Phiên bản Lumia 900 này sẽ được phân phối bởi nhà mạng AT&T của Mỹ và chúng ta vẫn chưa biết ngày máy bước chân ra thị trường quốc tế. Lumia 900 là bước đi chiến lược của hãng ở Mỹ hơn là thế giới vì Nokia đang muốn quay lại thị trường nhiều tiềm năng này. Chúng ta có thể thấy rõ điều đó qua sự hợp tác mạnh mẽ của hãng với các nhà mạng, điều rất hiếm khi xảy ra trước đây.

[TAG]Nokia Lumia 900[/TAG] có thiết kế giống hệt bản 800 nhưng kích thước màn hình lớn hơn, đạt 4,3” thay vì 3,7” như 800. Tuy sự thay đổi kích cỡ màn hình là rất lớn nhưng kích cỡ thực tế của 900 không to hơn 800 nhiều, phần lớn là nhờ Nokia đã rút gọn phần mép màn hình, làm cho máy nhẹ nhàng hơn. Các thành phần cấu tạo khác của máy vẫn giữa nguyên, từ lớp vỏ polycarbonate cho tới lớp kính cường lực Gorilla Glass. Cả 2 đều hỗ trợ công nghệ [TAG]ClearBlack Display.[/TAG]

Về cấu hình, Lumia 900 cũng sở hữu 512MB RAM và vi xử lý đơn nhân 1,4GHz như 800 nhưng lại bổ sung thêm mạng 4G LTE với tốc độ tải về lên tới 50Mbps và tải lên là 25Mbps. Các thông số khác không có nhiều khác biệt, camera vẫn là 8MP và quay phim là 720p. Dù vậy, Lumia 900 có thêm camera trước 1,3MP và quay phim VGA còn Lumia 800 hoàn toàn không có tính năng này.

Màn hình là một điểm rất đặc biệt của Lumia 900. Tưởng chừng như màn hình độ phân giải WVGA 480x800 ở kích cỡ 4,3” sẽ làm giảm chất lượng hiển thị của 900 so với 800 nhưng sự thật không phải vậy. Tuy màn hình 800 không bị rỗ nhiều và ít bị ám màu xanh nhưng nó vẫn phần nào mắc phải căn bệnh trầm kha của AMOLED PenTile. 900 có màn hình trong và gần như không nhận thấy dấu hiệu của bệnh trên, do vậy mình càng có nhiều niềm tin hơn vào các nguồn tin vỉa hè rằng Lumia 900 dùng màn hình RGB chứ không phải PenTile.

Cấu hình chi tiết của Lumia 900:

• Mạng: GSM/EGSM 850/900/1800/1900, WCDMA 850/1900/2100, LTE Band 4 (1700/2100) & 17 (700)
  • OS: Windows Phone 7.5 – Mango Commercial Release 2 (Mango + LTE)
  • Màn hình: cảm ứng điện dung ClearBlack AMOLED 4.3-inch (800x480)
  • CPU: 1,4GHz đơn nhân (MSM8255 Snapdragon / Scorpion)
  • RAM: 512MB
  • Bộ nhớ trong: 16GB
  • Khối lượng: 160
  • Camera: 8MP Carl Zeiss, AutoFocus, Flash LED, quay phim HD 720p 30fps
  • Pin: 1840 mAh
  • Kích thước: 127.8 x 68.5 x 11.5 mm
  • Kết nối: A-GPS, Wi-Fi (802.11 b/g/n), USB 2.0, Bluetooth 2.1 + EDR, giắc cắm tai nghe 3mm

Toàn cảnh thiết bị

Không lớn lắm khi cầm trên tay

Cạnh trái hoàn toàn trống trải

Cạnh phải có nút chụp hình, tăng giảm âm lượng và ngưồn

Quảng cáo

Mặt sau máy có đèn flash LED kép và camera ống kính Carl Zeiss

Đỉnh máy có khe cắm SIM, chúng ta sẽ dùng kim đâm vào để lấy chứ ko bấm như N9, có thêm jack tai nghe, microUSB và micro phụ

Loa ở đáy máy

Lumia 900 có thêm 1 camera phụ ở mặt trước

Quảng cáo

3 phím truyền thống của Windows Phone đều là cảm ứng

413 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái khe Sim dùng kim đâm vào để lấy Sim ra coi chừng bị Apple kiện !
pelele
ĐẠI BÀNG
12 năm
Vậy mà cũng bó tay hả bạn? Dùng tăm chọc chứ cần j ghim
duythienddt
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cái này chuẩn nè...
Thế bạn có biết trước đây khay ổ đĩa CD trên máy tính nếu không có điện thì người ta lấy đĩa ra bằng cách nào không? Người ta lấy kim sắt chọc vào lỗ nhỏ phía trước y như Apple áp dụng trên iPhone vậy đó bạn ạ.
từ rất lâu
ổ CD- DVD vi tính nào cũng có lỗ nhỏ.
đâm cây kim vào là dàn cơ đẩy đĩa ra.
Apple coi chừng bị kiện
sax, ai mà đem cả bài ra trang chính thế kia @@
Bác Hiep đang ở đâu? em đang sống ở Vegas đây ...rảnh thì rủ bác đi chơi nào
ồ...chắc bác hiệp ko đi vegas chơi vs bạn dc âu...bik sao hok ?....bác hiệp nói " ngoài mỹ lạnh lắm , thăm CES mấy ngày là về rồi chứ còn ợ lại chơi với chú thì ko chịu nổi "
Ơ bác này nói kỳ thật, sự kiện ở LasVegas thì bác Hiệp ở đó chứ ở đâu, nói câu ngớ ngẩn thậc.
Con này đẹp thế nhỉ, nhìn cuốn rất là cuốn hút, thích em nó quá.:hot:
Bác chỉ được cái bắt bẻ....ý tôi hỏi là bác Hiệp hiện ở khách sạn nào....tại vì ở đây có hàng trăm cái khách sạn khác nhau
Hihi, xin lỗi bác nếu mình hơi quá lời nhé 😃 bác Hiệp còn đang mải làm việc.......đưa tin cho anh em mà ^^ cafe thìchắc khó lắm ;)
xlaws
ĐẠI BÀNG
12 năm
Topic này lấn chiếm trang chủ quá
saranghezo
ĐẠI BÀNG
12 năm
đẹp thật đấy...bao giờ mới có nhỉ
đẹp 😃.... những hãng khác nên học design phá cách của Nokia 😃.... Nokia đã thiết kế 1 mấu quá ư là đẹp 😃...
thiết kế nghuyên khối quá đẹp và đột phá trong vật liệu thiết kế, thật đẹp, trông n900 mỏng hơn lumina
hamyty
CAO CẤP
12 năm
ko đẹp bạn ạ, ư nhi cục nhựa ,nhìn ko được sang như s2 hay 4s ,nhưng chắc chắn sẻ bền hơn khi va chạm , mình đang mong chờ pin nhiên liệu lên đời cho smartphone , máy nào xài cũng chưa tới 2 ngày hết mà cũng khoe ,nhưng xem ra phải còn rất lâu nữa ,khi chi phí sx còn rất cao, có ai muốn mua một con iphone pin 10 ngày giá 5000 usd ko, hy vọng một sự đột phá về chip ,có lẻ hợp lý hơn, nhưng có lẻ cũng khó ko kém ,khi nvidia đã mất 2 tĩ đô để làm ra chip 5 nhân (4 chính 1 phụ ) trong khi để đưa nó lên đt sẻ khó khăn gấp nhiều lần 😔
bị lỗi, đã sửa, cảm ơn các bạn
NVT pulse
TÍCH CỰC
12 năm
@sonlazio nhầm rồi nhé , CPU của Nokia lumia 900 là Scorpion APQ 8055 1.4Ghz , nền tảng này bắt đầu sử dụng kiến trúc ARM cortex A8 thay cho kiến trúc ARMv7 riêng của Qualcomn rồi
iu WP wa đi mất ^^ >.<
nokia luôn đi sau {bộ sử lý 1nhân 1.4 ghz}
bây giờ mới đẩy màn hinh lên 4.3
không biết bác dùng điện thoại mấy nhân thì vừa lòng bác?
chẳng phải đi sau hay ko!chỉ cần đấp ứng độ mượt mà và hiệu năng sử dụng tốt là được mà bác!đâu phải cứ chạy đua cấu hình mới gọi là hợp thời đâu!mỗi hdh có 1 yêu cầu phần cứng khác nhau bác ạ!đừng vội đánh giá như thế!riêng cái khoản màn hình thì đúng là từ trước tới nay màn hình dt của nokia hơi nhỏ thật!
Hệ điều hành WP7 chạy trên chíp đơn nhân rất mượt bạn à, với một con chíp đơn nhân 1g WP7 chạy rất ổn định so với máy chạy các hệ điều hành khác cùng cấu hình, kể cả với các game nặng. Thử dùng và so sánh là thấy ngay mà
vậy không biết chừng nào apple mới lên 4.3 😁
noruler
ĐẠI BÀNG
12 năm
Có thay đổi 1 chút so với 800 và N9. Hi vọng Nokia sẽ có thiết kế mới trong model tiếp theo 😁
Vẫn thiết kế đơn giản, tinh tế nhưng chạy và màn hình 4.3" có vẻ hợp với xu hướng hiện tại hơn là 3.7" của 800. Chỉ có điều là cái này chạy Window Phone OS thì có thể sẽ hơi hạn chế về apps và games 1 thời gian đầu. Hi vọng nó sẽ không chết ỉu như là HTC HD7.
blackdell
ĐẠI BÀNG
12 năm
HTC HD7 đâu có chết ỉu đâu bạn, vẫn sống nhăn răng mà 😁
Căn bệnh "trầm kha" chứ ạ 😁
kanishi
TÍCH CỰC
12 năm
Ảnh chụp của các bài trên tay ở CES đều rất tối, rất khó xem chi tiết. Độ tương phản quá cao thì phải.
Ko biết Apple có bằng sáng chế lấy khe sim = kim đâm vào ko nhỉ....? hihi 😁
saranghezo
ĐẠI BÀNG
12 năm
sao lại là giắc 3mm thế kia....3,5mm chứ nhỉ😆
zery199x
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tuyệt vời........................................................
Ông này mà cứ sản xuất kiểu này thì có mà phá sản sớm. Độ phân giải màn hình, ram...Bèo nhèo.. Nên học HTC
bạn mới chính là óc ngắn, các chuyên gia đã xếp Win,meeho,meamo,android,ios ngang hàng nhau, mỗi cái đều có thế mạnh riêng, chẳng qua vì android ra mắt dúng thời điểm và vương lên dẫn đầu, người ta còn cho rằng nó không mạnh mẽ bằng Win và đa nhiệm không bằng meego ......... thế mà bạn dùng từ Win chỉ đáng xách dép cho ios và android, ........... sr vì hô qua dọc cm của bạn mình rất tức giận ........ àh mà bạn bán bỏ máy 800 chắc là không biết tí gì về nó rồi phải ko ........ ^^
chuẩn òy! WP mà cứ đòi 2 nhân đúng là chả hỉu gì mà phán như thánh:cold:
nmtbk
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tại sao bạn lại bán Lumia 800 sau một tuần sử dụng? Bỏ ra một đống tiền để rồi hối hận nhanh thế? Bạn thiếu thông tin? Hay Lumia 800 thiếu cái gì đó mà bạn không ngờ tới?
Mình xài iPhone 4, tính đổi gió xem thế nào,vì cũng là dân IT cả, nhưng so với iPhone 4 thì con này quá cùi.Màn hình tối,chạy chậm chạp và pin không đáp ứng được yêu cầu của mình. Rốt cuộc phải mua lại iPhone 4S...nhưng chưa JB được. Rõ khổ
Ờ, toàn bộ topic này nằm ngoài trang chủ, ko cần vào topic cũng đọc hết được toàn bộ luôn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019