Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay ổ khóa có cảm biến vân tay, dùng được với Apple HomeKit

Duy Luân
24/7/2019 9:41Phản hồi: 176
Trên tay ổ khóa có cảm biến vân tay, dùng được với Apple HomeKit
Hiện tại các ổ khóa gắn trên cửa nhà mình vẫn đang còn dùng tốt nên không có lý do để đổi sang ổ thông minh, ngoài ra mình cũng chưa đủ tự tin để có thể gắn smart lock lên cửa 😁 Nhưng mình vẫn muốn thử nghiệm những thứ tiện lợi để có thể giảm bớt chìa khóa, vậy nên mình mua ổ Koogeek L3 về xài thử coi sao. Ổ này được cái đẹp, có cảm biến vân tay, hỗ trợ hệ sinh thái Apple HomeKit - cũng là hệ sinh thái mà bữa giờ mình đang nghịch.

Giá cho ổ Koogeek L3 là 1,7 triệu đồng, hơi chát so với một cái ổ khóa, nhưng thôi kệ cứ thử hi sinh chơi dại một lần để có trải nghiệm mới và cũng có cái chia sẻ với anh em. Link mình mua ở đây, anh em cần mua thì tham khảo.

Ấn tượng đầu tiên của mình với cái ổ khóa này đó là nó rất đẹp, hoàn thiện chắc chắn, cầm vào là thấy xịn rồi. Mình có cảm giác mấy món đồ smarthome của hãng Koogeek này làm ổn lắm, để mua thêm vài món nữa xài coi thế nào. Cái hộp làm cũng đẹp và sang trọng nữa. Thiết kế của ổ khóa cũng theo kiểu đơn giản, không hầm hố, bạn có thể dùng làm ổ khóa cổng chính, cửa ra ban công hoặc khóa tủ cũng được. Cơ bản thì nó cũng như bao cái ổ khóa khác thôi.

Điểm khác biệt đáng quan tâm đó là cái cảm biến vân tay nằm chính giữa. Đây là loại cảm biến điện dung, giống cảm biến đang xài cho đa số smartphone hiện nay, nên nó rất nhạy mà vẫn đủ nhỏ gọn hơn cảm biến vân tay quang học. Cảm biến này cũng được thiết kế vuông vức gọn gàng, mỗi khi mở rất tiện lợi. Bạn chỉ cần ịn ngón tay vào là tầm nửa giây sau ổ khóa sẽ được mở ra, nhanh hơn việc tìm chìa khóa rồi đút vào ổ khóa truyền thống. Nếu ổ khóa nằm ở những nơi thấp thì tính năng này càng tiện hơn.

Bạn có thể ghi nhận nhiều dấu vân tay trên ổ khóa này, tối đa tới 50 dấu, dư sức dùng cho công ty hoặc nhà đông người. Như nhà mình thì đăng kí dấu vân tay của mình và bố mẹ, mỗi người đăng kí một vài ngón tay cho chắc ăn. Việc đăng kí dấu tay mới cũng khá là dễ dàng, chỉ cần rút cây chọt SIM, ấn vào nút ở cạnh dưới ổ khóa. Để an toàn thì ổ khóa yêu cầu bạn phải mở khóa trước khi được phép đăng kí dấu tay, và bạn buộc phải mở khóa thì mới reset được ổ, chứ không thì trộm nó mò tới nó reset xong chui vô nhà là ăn cám.

Khi bạn unlock ổ khóa một thời gian (tầm 10 giây) mà quên khóa lại, nó cũng sẽ tự lock chính mình cho an toàn. Đây là tính năng mà ổ khóa truyền thống không có được.

Mình coi trên web của nhà sản xuất thì nói rằng chỉ với 2 giờ sạc pin bạn có thể dùng ổ khóa này 1 năm hoặc 3.500 lần mở. Một ngày mình đi ra đi vào nhà khoảng 10 lần thì vừa đúng thời gian 1 năm mà hãng quảng cáo. Để xài lâu dài coi có đúng như quảng cáo không, năm sau mình quay lại review lại cho anh em coi nhé :D Mà để chắc ăn tránh hết pin giữa chừng thì vài tháng mình sẽ đem sạc lại ổ khóa cho yên tâm.

Ổ khóa này cũng có Bluetooth, nên nó hoạt động được với hệ sinh thái Apple HomeKit. Bạn sẽ nhận được thông báo khi ổ khóa mở hoặc tắt, bạn có thể khóa ở từ iPhone, iPad của mình, dùng Siri để ra lệnh giọng nói (Hey Siri, unlock my lock), thậm chí dùng máy tính Mac điều khiển ở khóa luôn cũng được. Bạn cũng có thể cài đặt tự động hóa, kiểu như về tới nhà thì tự unlock cửa chẳng hạn. Để mình test thêm vụ tự động hóa với HomeKit rồi chia sẻ với anh em sau nhé, mới chơi HomeKit nên chưa thử nghiệm được nhiều.

Tóm lại là nên mua ổ khóa này không? Mình thích cái tiện lợi của việc mở khóa bằng vân tay nên mình mua nó, còn mấy cái tính năng HomeKit thì thực ra không quan trọng lắm với mình. Tính ra thì giá cho một ổ khóa Yale xịn cũng chỉ đắt lắm là tầm 400k - 500k thôi nên con Koogeek L3 này khá chát, đây sẽ là rào cản với nhiều anh em nếu muốn sử dụng ổ khóa thông minh này chứ về tính năng thì không có gì phải chê.

Quảng cáo

176 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ỏi khoá này thông mình thật, không ngu như mình nghĩ
vn_soft
CAO CẤP
5 năm
@viethoangrf Trông chất lượng lởm thật, chắc bao nhiêu chi phí dồn hết để trả cho AP
@Tuankts2.0 cái này trên youtube đầy, search tí là ra, dễ ẹc! dân công nghệ 4.0
phanlh
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mod đã thử vân tay khi bị mồ hôi chưa 😁
Kaka0
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hoang_HaoMinh Ừ ha, moá nó phá vậy chắc đi toomg 1tr7 lại kêu thợ đến cắt nữa chứ.
@phanlh Cào trầy vân tay luôn khỏi xài
@Khilah Nó lấy gạch đập đập cho hỏng cảm biến vân tay với hỏng chip.
Thế là khỏi vào nhà,
@Hoang_HaoMinh cần gì phải trộm, hàng xóm cãi vã nhau thì nó chơi đểu luôn 😁
tinhbo
ĐẠI BÀNG
5 năm
ổ khóa hết pin lúc mình đang đi ngoài đường, trong khi đang "mắc vệ sinh", dùng pin sạc dự phòng sạc xong thì tất cả đã đổ vỡ hết rồi =]]
Kaka0
ĐẠI BÀNG
5 năm
@WesleyNguyen1411 Bác chưa bị nêm chưa biết đâu " cảm giác lúc ấy sẽ ra sao..". Tờ 500k mà rớt ngay đó cũng éo dám nhặt luôn ấy chớ nhịn thêm chút nữa. Kinh nghiệm của em là nếu bị vậy thì chỉ cần lấy cọng tóc ngoáy mũi thì sẽ nhịn được "thêm chút nữa có sao đâu" như bác nói 😁.
vidspider
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tinhbo thường thì cắm sạc 1 vài phút thì cũng dùng đc rồi. Sạc ko có nghĩa phải sạc đầy mới dùng đc
tomguitar
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Kaka0 gì mà phải vất vả vậy. tạt tiệm mua ly cf 15k là đi tẹt mà bác.
@Kaka0 E nếm 2 lần chạy từ Trường gần chợ bến thành về đến Bình Tân, 10km rồi bác, cảm thấy lạnh người dù giữa trưa nắng kinh hoàng 😆
cái này để khóa tủ ở cty đc nè 😁
textsms_net
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tranlinh995 rồi trộm nó mở không được nó kích điện 24V vào là tèo ổ khoá nhé :D
Anh em mua Smart Lock nhớ xem kỹ nhé, có vài loại rất dễ dàng bị phá khoá như trong video dưới này.
Xem tại 3:36 nhé:
luan152
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nick SAM Loại này là Tapplock One đã ngừng sản xuất, bản mới Tapplock One+ ngon rồi
@Nick SAM thôi nghỉ khoẻ,mua việt tiệp sài vậy =)))
cơ mà nó cắt ngay cục pin vậy mà ko nổ nhỉ
@luan152 Nhưng chắc vẫn còn vài đại lý còn hàng tồn kho. Nên những ai mua nên phải để ý kỹ
@gkcongthien Việt Tiệp vẫn xịn hơn 😆)
@k10bmt1202 Chả cần kềm thủy lực, khoá này nó mang cây sắt tầm 30cm để vô bẩy 1 phát banh chành, youtube mấy clip khoá kim loại mà trộm còn nạy banh càng, khoá to quá thì dùng đầu kềm thủy lực gắn thêm tay nối dài, khoongnnuawx thì xọt cây ngang nạy banh 2 pát khoá. Giờ chỉ có khoá chụp là ổn hơn (khoá chụp Vương Niệm, Yeha, Chotro.. ) toàn bộ là inox 304 dầy 5mm, củ thân dầy 10mm nạy đến mai
P/S: cái này trên youtube đầy, search tí là ra, dễ ẹc! dân công nghệ 4.0 dăm ba cái clip + thông tin có gì khó!
ngon quá, quá xịn luôn.
Chuyện gì sẽ xảy ra khi hàng xóm của bạn
tặng cho cái ổ khóa này ít keo con chó hoặc là 502.!!!! :v
@Duy Luân Thì mất hơn trăm ngàn, ổ này mất 1tr7 ahihi
Gin Melkior
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Chienpn1 Do ăn ở đó, hàng xóm ngta còn trông chứng, ngó nhà giúp bạn chứ đổ keo ổ khóa nhà b làm gì. 😆
Mà đã đổ keo thì ổ thường cũng chết, nói gì mấy ổ này.
IQ52
TÍCH CỰC
5 năm
@Chienpn1 Con nít xóm hay phá thì may ra chứ hàng xóm nào, ở gần ko hợp thì mặt lạnh với nhau chứ chả ai làm vậy.
@Chienpn1 thế mà trước giờ mình ko nghĩ ra! Có cách phá hàng xóm rồi! Cảm ơn bạn 😁
KingR
TÍCH CỰC
5 năm
Kể ra cũng chát quá @_@ Mà chẳng thấy có chìa mở vật lý đề phòng hết pin nhỉ.
main nguyen
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nghe ad nhắc nhiều về Google Home Kit mà em muốn tìm hiểu sâu thêm về hệ sinh thái này, ad cho em ít tài liệu được không ạ.
Ranham
ĐẠI BÀNG
5 năm
@main nguyen Hay quá
@main nguyen HomeKit là của Apple, không phải Google nha bạn.

Tìm hiểu về HomeKit: Cơ bản về nhà thông minh Apple HomeKit: chủ yếu cho ifan, rất dễ kết nối
@main nguyen Của google thì có thiết bị tên là Google Home chứ cả Kit thì họ không có 😁
Kaka0
ĐẠI BÀNG
5 năm
@daovangiangtnvn Ý bác kit là...;)
Nhìn xịn ghê
dùng xà pen khóa cũng không ăn thua
Nếu dùng được ngoài trời làm cái ổ khoá cổng thì ngon
Cào thử như JerryRig xem 1tr7 mong manh thế nào =))
nguyenti3
TÍCH CỰC
5 năm
Giải pháp đơn giản nhất để mở khoá khi ko có vân tay chính chủ: Búa. 1triệu mấy bạc này chắc ko qua được mấy nhát búa rồi
@nguyenti3 ổ này 1 nhát là đi ỉa!
nguyenti3
TÍCH CỰC
5 năm
@lonely_haipro Nhìn mỏng manh bác nhẩy. Làm cái ổ khoá để sexy hitech bán đc nhiều tiền mà cái chức năng cơ bản thì bèo nhèo.
@nguyenti3 t cũng ko biết cái ổ này dùng ở đâu được nữa! chắc nó phải thiết loại to hơn, hoặc thiết kế chống cắt cứ! cái kiểu này 1 phát búa hoặc xịt nitơ lỏng vào vả phát nó gãy cmnr. hoặc bấm phát nó cũng đứt nữa 😔
Ở nhà toàn dùng cái ổ bự chảng mà trộm nó còn bẻ được nữa là
nguyenti3
TÍCH CỰC
5 năm
@lonely_haipro Cái ổ này thật sự chắc ứng dụng ở chỗ nào có bảo vệ 24/24. 😃
prochang
TÍCH CỰC
5 năm
Dần dần mọi thứ đều mở đc bằng vân tay như khoá nhà, khoá oto, khoá két. Sẽ ra sao nếu hình thức tội phạm mới chuyên chặt ngón tay cướp đồ lên ngôi. Hehe.
ptdmobile
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ptdmobile Chả cần kềm thủy lực, khoá này nó mang cây sắt tầm 30cm để vô bẩy 1 phát banh chành, youtube mấy clip khoá kim loại mà trộm còn nạy banh càng, khoá to quá thì dùng đầu kềm thủy lực gắn thêm tay nối dài, khoongnnuawx thì xọt cây ngang nạy banh 2 pát khoá. Giờ chỉ có khoá chụp là ổn hơn (khoá chụp Vương Niệm, Yeha, Chotro.. ) toàn bộ là inox 304 dầy 5mm, củ thân dầy 10mm nạy đến mai
dlcr
TÍCH CỰC
5 năm
Gần nhà ông anh bị trộm bọn trộm lấy bịch nước bao ổ khoá lại 1 hồi thì nó chết
Trigon
ĐẠI BÀNG
5 năm
lỡ hết pin giữa chừng thì sao 😁
@Trigon Thì cầm cục pin sạc dự phòng sạc cho nó :D
@Trigon Mình mở dịch vụ sạc pin ổ khóa nha. 100k/lần :D
LeonTr
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chỉ cầu cho nó không hết pin hay yếu cảm ứng bất chợt, không là được một đêm khách sạn nghìn sao 😆)
@LeonTr A trai mình tính mua lap asus mới có pad vân tay windows hello. Nghe nói vậy là xài chán lắm hả bạn? Xin ý kiến review ~.~
LeonTr
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Edward Đỗ Sau 2-3 năm em ý đã đến tuổi hết sinh lý, mình xài thì vẫn ổn nhưng phải đẩy RAM lên cho chắc, xài lâu thì nóng dữ dội cần phải vô phòng máy lạnh 25 độ cho tản nhiệt tốt. Lâu lâu chập chờn cà giựt ổ C do đơ máy -> tắt nguồn bằng nút nguồn, hậu quả ai cũng biết. Thậm chí có bữa cái driver pad vân tay WH không hiểu sao bay màu, mình phải tìm cài lại, đơn giản nhưng vẫn thấy hơi phiền.
Ngon thì có ngon, đẹp thì đúng đẹp, nhưng vì hdh Window nên vẫn...
@LeonTr Éc bạn mua về có nâng cấp thêm ko? Win 10 thì lắp thêm ssd cài boost cho nhanh. Hdd chứa data cho an toàn. Lap tổng ram 8gb là vivu đến hết vòng đời rồi. Chủ yếu công việc thôi. Chơi game có máy bàn 😁
Mà lười thì 1 năm bung máy ra vệ sinh chét keo tản nhiệt mới mát cpu dc. 3-4 lần là dc mấy năm rồi. Ngày xưa con lap acer mình quăng quật các kiểu mà cũng gần 8 năm luôn.
LeonTr
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Edward Đỗ S510UQ, dòng mình xài, up thêm SSD 128GB với ram thêm 4GB, phà phà cho công việc và vài game tàm tạm. Nói chung thuần văn phòng thì ẻm sẽ thọ hơn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019