Trên tay Olympus OM-D E-M5, m43 tốt nhất

sonlazio
13/6/2012 2:31Phản hồi: 101
Trên tay Olympus OM-D E-M5, m43 tốt nhất
Cho dù có cái tên rất dài và khó nhớ là OM-D E-M5 nhưng chiếc máy ảnh m43 mới nhất của Olympus đã gây được rất nhiều ấn tượng tốt trong phân khúc máy ảnh không gương lật, sản phẩm này thường xuyên cháy hàng ở các thị trường nước ngoài và mình cũng phải khá khó khăn mới có thể mua được nó cho một người bạn. Với thiết kế cổ điển, chất lượng hình tốt, hoạt động trong nhiều điều kiện thời tiết weather seal, chống rung 5 chiều và đặc biệt là hệ thống ống kính chất lượng cao của m43, E-M5 hứa hẹn sẽ cạnh tranh rất công bằng với 2 mirrorless dẫn đầu khác là Sony NEX-7Fujifilm X-Pro1. Tất nhiên, chúng ta sẽ thử nghiệm những vấn đề đó với các bài viết khác, bài viết này chỉ giới thiệu máy mà thôi.

Trong thế giới SLR film ngày xưa, Olympus có 2 dòng máy nổi tiếng là PEN nhỏ gọn và OM có chất lượng cao hơn nhưng kích cỡ cũng lớn hơn. Tất cả các dòng máy m43 của Olympus đều theo dòng PEN và giờ thì họ đã hồi sinh OM trở lại. Tuy nhiên, khi lên kỹ thuật số thì OM-D (D là digital) đã không còn lại SLR nữa mà chuyển thành định dạng m43, định dạng mà Olympus và Panasonic đang theo đuổi. Do vậy, phần gờ trên của máy không còn là lăng kính nữa mà chuyển thành ống ngắm điện tử EVF có độ phân giải 1,4 triệu điểm ảnh. Ống ngắm trên OM-D có màu sắc và chi tiết tốt, độ trễ có vẻ ít hơn X-Pro1.

Do được làm từ kim loại và gia cố những thành phần quan trọng để chống nước nên cảm giác cầm OM-D trên tay là rất thích, cứng cáp, không quá nhẹ hay quá nặng. Ngoài ra, phần grip bám máy cũng được thiết kế rất thông minh, không cần quá sâu như NEX-7 nhưng vẫn cho người dùng đủ điểm tựa. Điểm đáng tiếc nhất là một số nút bấm được thiết kế hơi nhỏ do những giới hạn vật lý của máy và chúng ta cũng phải nâng màn hình lên mới có thể mở các cổng giao tiếp ra được, một quyết định khá kỳ lạ của Olympus.

Hiện tại mình chỉ có thể nhận xét như vậy, chúng ta sẽ có 1 số bài viết khác về chất lượng ảnh chụp của OM-D E-M5 sau, bây giờ mời bạn xem những hình ảnh so sánh E-M5 với NEX-7 và X-Pro1

Cấu hình của Olympus OM-D E-M5:
  • Cảm biến Live MOS định dạng Micro Four Thirds 16,1 megapixel
  • ISO: 200-25.600
  • Tốc độ đồng bộ flash: 1/250 giây
  • EVF độ phân giải 1,44 triệu điểm ảnh, độ phóng đại 0,92x đến 1,15x (ở khoảng cách mắt là 18mm)
  • Màn hình OLED độ phân giải 610.000 điểm, kích thước 3", góc lật lên trên tối đa 80º, xuống dưới 50º, có tính năng cảm ứng
  • Bộ xử lí hình ảnh TruePic VI
  • Hệ thống lấy nét FAST 35 điểm
  • Quay phim định dạng MPEG-4 AVC/H.264 hoặc Motion Jpeg, có micro stereo tích hợp
  • Độ phân giải và tốc độ phim: 1920 x 1080 (60 fps), 1280 x 720 (60, 30 fps), 640 x 480 (30 fps)
  • Chụp liên tiếp 9 khung hình trong một giây khi dùng Single AF, 4.2 khung hình trong một giây khi dùng Continous AF
  • Hệ thống ổn định hình ảnh 5 chiều
  • Tính năng làm sạch cảm biến Supersonic Wave Filter
  • Nhận dạng khuôn mặt: tối đa 8 mặt
  • Đi kèm đèn flash FL-LM2
  • Có thể chụp ảnh RAW 12-bit và ảnh 3D tĩnh định dạng MPO
  • Grip pin rời HLD-6, chống nước và bụi
  • Adapter chuyển đổi ống kính 4/3 sang Micro Four Thirds MMF-3, chống nước và bụi
  • Thân máy màu bạc hoặc đen
  • Số lần đánh của màng trập: 100.000 lần
  • Dùng thẻ nhớ SDXC, tốc độ UHS-I, tương thích Eye-Fi Card
  • Có cổng USB 2.0 và micro-HDMI
  • Kích thước: 122 x 89 x 43 mm

101 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

yilka
TÍCH CỰC
12 năm
Mình chưa có dịp cầm con này nên chưa biết chụp choẹt ra sao, cảm ơn bạn sonlazio đã review.

Còn nhìn về ngoại hình thì ko hấp dẫn như X1-Pro nhỉ 😃
chuyendoco
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nhìn con này lại nhớ fujica
levinhtin
ĐẠI BÀNG
12 năm
dạo này mấy cái máy không gương lật thiêt kế cổ điển được chuộng quá.
vì cái tội viết ký hiệu đó nên 1 câu mới 2 font khác nhau đó a😆)
@sonlazio Bẻ ngay chuẩn
Mấy cái máy ảnh có phong cách cổ điển như vầy thật đẹp.
Không hiểu hàng nước ngoài ra sao, olympus VN thấy ảnh ra nhòe nhòe sao ấy
romero
TÍCH CỰC
12 năm
Em này bá đạo ra phết đấy, nét iso ngon focus nhanh... kém Fuji với Leica về mầu sắc
THam khảo cha này rất kết nè:
http://www.stevehuffphoto.com/all-reviews/mirrorless-central/
k3aniem
TÍCH CỰC
12 năm
cho dù điện thoại có chụp ảnh đẹp đến mấy nhưng đừng bao giờ đem ra so sánh với máy ảnh ...Qúa khập khiễng
Rất ghiền em này mà đặt hàng hoài không được, chúc mừng chủ nhân em nó. Sớm muộn gì em màu đen cũng về với ta he he.
nguyencot
TÍCH CỰC
12 năm
ko cho anh em cái giá tham khảo nào ,
tuyệt ,
@wink Ko có đặt bộ đó dc bạn ơi. Cái body only 1200 thì có hàng ngay còn body only 999 hoặc kit 1200/1300 thì ko có hàng ngay đâu
@sonlazio ơ kìa, mình đặt dc xong còn phải ra lênh huỷ mà, phải vào tài khoản rồi order -> huỷ lệnh = lý do đặt lênh nhầm mà. hix, bác cứ làm thử 1 lần thì biết, đặt địa chỉ us của bác vào xem. Nó còn offer free 2 days shipping mà. người bán là Olympus nha, tức là cửa hàng Olympus đặt tại amazon, hoặc amazon.com bán nhé. Ở amazon muốn hàng chắc chắn sịn thì chỉ có của chính công ty vd ở đây là olympus hoặc người bán tên là amazon.com bán thôi nha. Còn lại là các dealer, tuỳ theo trường hợp thì mới biết dc.
@sonlazio Thế thì ZZ mua rẻ hơn sonlazio 1 chút rồi 😃. Ko có lens kit thì review bằng lens gì thế ?
@sonlazio Hix , sao em này nhiều tiền quá vậy? Em Nikon J1 xài cũng đc phải ko?
SE K800i
TÍCH CỰC
12 năm
Cái ổn định ảnh 5 chiều có vẻ hấp dẫn, thích m4/3 của Olympus chỗ luôn có chống rung body. Nhưng sao iso min lại đến 200! 😔
Máy đẹp quá,dùng những con như này mới đẳng cấp chứ nhỉ ;)
thiết kế hoài cổ đẹp quá..........
atkhus
TÍCH CỰC
12 năm
nhân tiện bàn về máy anh. các anh tài cho em hỏi có nên lấy nikon p500 và olympus epl 1 k ạ
so sánh từng con giúp em
Bắc ghế ngồi chờ xem ảnh của chiếc này thôi, nghe thèm quá, nôn lắm, Bác nào có ảnh thì up lên cho anh em rửa mắt với. Rất đội ơn...hihi;)
Enzolight
TÍCH CỰC
12 năm
@titoni Chờ làm gì bác ơi! Lên Flickr xem ngay và luôn cho nóng!
091288
ĐẠI BÀNG
12 năm
@titoni http://www.vnphoto.net/reviews_details.php?id=865
của bác 😁
handukims
TÍCH CỰC
12 năm
em cư canon cho dễ chịu thoi
Sao mình thấy ngoại hình con Nex vẫn lì lợm và chất hơn 2 em còn lại nhỉ 😃

Xu hướng

Bài mới