[Trên tay] Ống kính Nikon AF-S 70-200mm f/4G ED VR

Trung Dt
5/3/2013 10:15Phản hồi: 111
[Trên tay] Ống kính Nikon AF-S 70-200mm f/4G ED VR

Sau một thời gian giới thiệu, mẫu ống kính Nikon AF-S 70-200mm f/4G ED VR đã xuất hiện tại thị trường Việt Nam. Từ trước đến nay người dùng máy ảnh DSLR Nikon luôn mong muốn có một ống kính tiêu cự 70-200mm có giá rẻ với khẩu độ f/4 tương ứng với sản phẩm của Canon thì bây giờ họ đã hiện thực hoá điều đó. Cũng giống như ống kính 70-200mm f/2.8 VR cỡ lớn, Nikon AF-S 70-200mm f/4G ED VR có thiết kế dạng trục tròn đều khá gọn gàng, thấu kính được di chuyển hoàn toàn bên trong và không có thành phần nào 'thụt thò' ra ngoài khi zoom. Ống kính sử dụng filter 67mm, so với sản phẩm 70-200mm f/2.8 VR có filter đường kính 77mm.

Điểm đặc biệt của lens này đó là nó sở hữu khả năng chống rung quang học có thể bù tốc độ lên đến 5 stop mà Nikon gọi là "công nghệ Vibration Reduction thế hệ thứ ba", hứa hẹn mang lại hiệu năng hoạt động trong điều kiện thiếu sáng tốt hơn. Ống kính còn có các thấu kính được tráng lớp tinh thể nano để giảm hiện tượng chói, lóa hoặc bóng ma cùng với motor Silent Wave Motor (SWM).

Phụ kiện của ống kính bao gồm hood dạng trục tròn và bao đựng. Ống kính được sản xuất tại Thái Lan, thay vì Nhật Bản như sản phẩm 70-200mm f/2.8 ED VR. Hiện tại ống kính này có giá tham khảo là 29,4 triệu đồng, so với mức giá 44,9 triệu đồng của ống kính AF-S 70-200mm f/2.8G ED VR II.

Thông số kỹ thuật:
  • Định dạng tương thích: FX
  • Chống rung: Vibration Reduction "thế hệ thứ ba", có thể bù tốc ở mức 5 stops
  • Số lượng thấu kính: 20 thành phần xếp thành 14 nhóm
  • Mô tơ Silent Wave Motor (SWM) để việc lấy nét được êm hơn
  • Hai chế độ focus: A/M (autofocus với khả năng chuyển sang lấy nét tay, ưu tiên AF) và M (lấy nét tay hoàn toàn)
  • Đường kính filter: 67mm
  • Số lá khẩu: 9
  • Trọng lượng: 850g
Cám ơn cửa hàng Khánh Long đã hỗ trợ sản phẩm cho bài viết

111 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ống kính
đẹp quá, mà ko gắn vào china phone của em được
ngon quá
Đam mê dành cho người có điều kiện ^^.
bjboyn00b
TÍCH CỰC
11 năm
Thèm quá <3 .
Sao không có cái ảnh nào chụp bằng em nó thế, mua con này giá gấp 6 lần cái d40+kit của mình
Giá ống kính ngắm " bắn " này bắn vãi đạn luôn ...
Mơ ước một em như thế này
Cho_Chet
TÍCH CỰC
11 năm
Hàng Hot 😁
súng càng ngày càng to ra. nhưng nhìn thiết kế con này đẹp quá, nhưng k có đủ obama để mua em nó
ngất ngây :b
che1982
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ước gì có tiền ... con này giá bằng cả bộ đồ chơi của mình cộng lại rồi nhân đôi! 😔
đang xài em 80-200 AF-D và khá hài lòng. giá rẻ = nửa em này 😆. Em này đc review khá tốt nhưng mình ko rõ là nó được làm chủ yếu từ nhựa hay là kim loại. 1 vài cao thủ nhận xét là khẩu 4 rất khó cho chụp thiếu sáng
@ntt2007 tiêu cự 200, chụp 1/15S mà nét căng thì con lạy sư phụ nó. Hơn nữa, khi bật VR thì hình sẽ bị soft.
Reltih
TÍCH CỰC
11 năm
@t2k Tùy nhu cầu thôi. Nếu chụp vật chuyển động, thể thao hoặc sân khấu thì chậm nhất cũng 1/200s. Lúc đó thì khỏi cần VR, mà ở f/4 thì ISO phải gấp đôi f/2.8, trong điều kiện thiếu sáng thì hình sẽ bị nhiều noise hơn.
ntt2007
TÍCH CỰC
11 năm
@Gnoc VR 5stop đó bạn, chuyện cho ra hình nét căng ở tốc thấp là hoàn toàn có thể, còn chụp 10 tấm ra dc bao nhiu tấm nét căng là tùy ở người sử dụng
còn bạn nói bật VR thì hình bị soft thì bạn làm ơn giải thích thêm được ko, chứ mình xài lens L của Canon có IS khi mở IS vẫn cho ra ảnh nét căng cơ mà? hay là cơ chế chống rung của Nikon nó có gì đặc biệt
@ntt2007 bác ấy viết ngược mà bác quan tâm làm gì 😁
dat tien phai biet
kucuoi
ĐẠI BÀNG
11 năm
Toàn hàng chất
hot và giá mình ko với đươc. hic
Đây là hình em chụp với 70-200 f4. Đây là lần thứ 3 em cầm máy nên còn gà lắm nên các bác xem tham khảo qua thôi chứ hình nó không chuẩn. Chủ yếu em chụp ở chế độ auto 😁. Ở trên là hình chụp từ D3s, ở dưới là hình chụp bằng D800E, tất cả đều không dùng filter.

@hangmy.vn Bác đang sở hữu bộ đôi nào mà ảnh ngon lành vậy?
Cho biết thông số cụ thể của từng tấm luôn đi bác 😃
Chụp vậy mà còn tự nhận là gà thì chắc mình còn trong trứng chưa nở quá :p
@mr.kavil Chụp ở Tao Đàn bạn ạ, mình dùng D3s + 70-200 f4 ( F5.6, tốc độ 1/125, tiêu cự 200mm)
Chụp ở Sa Đéc, mình dùng D800E + 70-200 f4 (chủ yếu là auto)

Mình cầm máy chụp đúng 3 lần. Lần 1 đi chụp cưới (đi chơi) với bạn, lần 2 đi Sa Đéc, lần 2 đi với Tinh Tế vào tuần trước 😁
@hangmy.vn Một mình bạn sở hữu 2 bộ đôi lận à??? Kinh thế? :D
Chắc còn lâu lắm mình mới sở hữu được mấy bộ đôi kinh khủng của bạn rồi, nhìn cái lens thấy khủng rồi đó 😃
@mr.kavil Mình đổi D800E với D3s. Mang cái balo và 2 cái thì còng lưng sớm bạn ơi.
Hic hic Hic... Ngon quá... Mà Hàng này cho dân chuyên nghiệp roài.
~.~ Hic ghiền that...
crazyman_dn
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hàng ngon. Chưa đủ tuổi để xúc em này

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119