Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay ống kính pancake Canon 40mm cho cả FF và crop

sonlazio
21/1/2013 2:44Phản hồi: 139
139 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cho em hỏi con này gắn trên canon 1100D thì chụp tốt ko ạ.
Chụp ban đêm có dễ lấy nét ko vậy ạ.
Ezio
TÍCH CỰC
11 năm
@levanduc_pro xài ok hết bác ơi, ban đêm lấy nét cũng ổn ko như 50 1.8 đâu 😃
@Ezio Cảm ơn bạn. Haizz mình đang xài con 50 1.8 đang ngán cái dụ lấy net ban đêm, nghe bạn nói vậy chắc đành tìm niềm vui khác rồi 😔
Ezio
TÍCH CỰC
11 năm
@levanduc_pro Hồi trc mình xài 50 1.8 lấy nét ban đêm nó đánh pre flash muốn toét cả mắt mà chưa lấy nét đc >_< , con 40 2.8 thì ok ;)
Mình đã dùng con này rồi,nét ngay 2.8
Không phải thần thánh gì em nó nhưng mình trình còi chụp 10 cũng chỉ out 1-2 tấm thôi.Được cái nhét túi quần vô tư.
1 lens rất đáng mua.
2879
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình hỏi câu này, hơi dốt tý
Con 40mm và 50mm về tiêu cự ngang ngang nhau. Con 40 có f2.8, con 50 có f1.8, theo lý thuyết ở 1 số bài viết thì con 50 f1.8 sẽ có độ nhạy sáng gấp (2.8/1.8)^2=2.3 lần con 40 f2.8, như vậy chụp thiếu sáng sẽ tốt hơn và tốc độ chụp nhanh hơn, con 50 f1.8 phải hơn con 40 f2.8 chứ nhỉ ?
Ng.Hoai
ĐẠI BÀNG
11 năm
Về lý thuyết nó là như thế, nhưng cái việc nhạy sáng còn phụ thuộc vào thấu kính nữa. Thấu kinh tốt hay ko tốt. Còn tốc độ chụp thì phụ thuộc vào motor lấy nét.
2879
ĐẠI BÀNG
11 năm
Vậy chất lượng thấu kính, tốc độ lấy nét có thể hiện trêncác thông số của ông kính (như kiểu 50 f1.8) không bạn, hay phải qua đánh giá thực tế mỗi ống kính mới biết được ? Tóm lại nhìn các thông số chưa đủ đánh giá được ống kính về chất lượng, giá cả có hợp lý hay không ?
Ng.Hoai
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình cũng là gà mờ. Trước khi mua 1 OK nào đó, mình xem qua các bài review trên các diễn đàn, và cũng chấp nhận 1 phần nào đó "tiền nào của nấy". Ko phẩi ngẫu nhiên là Lens L của canon với Lens nano của Nikon nó đắt hơn lens thường 😃
textkeu
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em thấy trong video bảo em này lấy nét điện tử.
Vậy nếu em để MF thì lấy nét kiểu gì ạ?
hieudatinh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@textkeu Gạt qua MF rồi quay tay thôi bạn.. Có vòng lấy nét mà
pancake chat lượng về hinh anh: độ nét ,màu sắc; thiết kế cực đẹp,cứng cáp,lấy nét cực êm va nhanh, góc rộng hơn 50 1.8 nhiều lắm. ngon bo re hon 50 1.8 rat nhieu.minh mua con 50 1.8 truoc sau do mua con 40 .28 ve so sanh test tum lum va da ban con 50 1.8 roi.
Mấy bác nói 40 mm f2.8 out nét như thế nào chứ, mình chụp trên 5d mark 3 không có tấm nào out cả, còn nói về độ nét thì trên cả tuyệt vời, màu sắc thì không no màu như ống L nhưng trung thực không thể chê đâu được. Ống mình xài mới 100% còn ống cũ, độ bền như thế nào thì mình không biết.
phongdenny
TÍCH CỰC
6 năm
Các bác cho em hỏi, e đang có em Olympus Pen Epl1 lens kit, giờ em lắp lens pancake này có được không? Và năm 2017 này thì giá con lens này khoảng nhiêu và mua ở đâu vậy? Đội ơn các bác
HamDzui
CAO CẤP
4 năm
Mua con này giờ tầm $80 gắn trên 5DM1 đi dạo phố cho nhẹ
ngon đó chứ. Thanks!
Voilam
ĐẠI BÀNG
một năm
mới mua một cái đợt Tết này, dùng trên máy crop để chụp cảnh hay macro chụp hoa lá là hợp ah

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019