Trên tay ốp lưng La Sơn Mài: độc đáo, nhiều di sản Việt Nam

cuhiep
16/9/2018 5:43Phản hồi: 169
Trên tay ốp lưng La Sơn Mài: độc đáo, nhiều di sản Việt Nam
Hình ảnh và cách làm ra các bức tranh sơn mài nhỏ sau lưng chiếc ốp mang đậm nét văn hoá Việt Nam. Có lẽ trong các sản phẩm mình từng trên tay làm ở Việt Nam thì sản phẩm này là sản phẩm mang di sản Việt Nam và ấn tượng nhất. Tuy giá bán không rẻ tí nào nhưng mình nghĩ với tất cả những gì cần thiết để làm ra nó, những gì nó mang theo và sự độc đáo thì giá không còn là vấn đề nữa. Khi bạn thấy đắt và không mua thì chẳng qua bạn không thấy được giá trị của nó.

Mình thấy video về sản phẩm của laSonmai cách đây cũng khá lâu, khá thích và ấn tượng nhưng mình bị các công việc khác làm cho lãng quên. Nay có dịp được trên tay sản phẩm thật, mình tìm hiểu thêm, học hỏi thêm và mình càng thấy quý nó hơn, ấn tượng với nó hơn. Cảm ơn anh em laSonmai đã cố gắng mang những giá trị truyền thống vào sản phẩm công nghệ một cách thực tế, hữu dụng. Chúc anh em thành công.

Sơn Mài tức là sơn và mài, để có một sản phẩm hoàn chỉnh thì phải sơn và mài rất nhiều lần. Nó từng là một ngành nghề lớn, mình nhớ là cách đây 20 hay hơn 20 năm gì đó thì trên tv rất hay nhắc đến nghề này với tên nổi bật là Sơn Mài Thành Lễ. Sau đó mình cũng nhìn thấy một vài bức tranh, nhưng thực sự chưa ấn tượng lắm, nay cầm trên tay 2 tác phẩm của laSonmai làm ốp cho iPhone mình thực sự thích. Có vẻ trước đây mình chưa đủ chín để thích những giá trị văn hoá thế này hoặc cũng có thể là những bức tranh mình gặp chưa thực sự mang những nét văn hoá Việt Nam như thế này.

Hai chiếc ốp mình cầm trên tay một là bức Tuần Lộc Dưới Bóng Rừng và một là Xích Hổ Thần Vương. Mỗi bức đều có ý nghĩa riêng và được mô tả chi tiết trên site Lasonmai.vn. Và có khá nhiều bức thể hiện văn hoá Việt Nam trên đó. Mình còn thích các bức như: Rông Thời Lê, Phượng Bào Triều Nguyễn, Phật Việt Nam, Mẫu Đệ Nhất, Mẫu Đệ Nhị, Mẫu Đệ Tam...

Không chỉ hoàn thiện tốt, laSonmai còn đóng gói rất sang trọng, thông tin in trong hộp như một tác phẩm nghệ thuật hơn là một sản phẩm thương mại.

Duy nhất cái mà mình chưa hài lòng lắm là chiếc case mà bức tranh dán lên có chất lượng tương đối cao nhưng chưa tương xứng với tranh sơn mài mà laSonmai gắn lên đó. Phần dưới loa khá sắc và cấn tay. Đây cũng là vấn đề khó khăn, mình từng đi tìm chiếc case thật xịn để làm da dán lên nhưng không thành công.

Cách giải quyết mình nghĩ là lấy giấy nhám số 320 chà cái cạnh loa đi chút cho khỏi sắc là ngon liền.

tinhte_tren_tay_op_lung_la_son_mai_viet_nam_8.jpg tinhte_tren_tay_op_lung_la_son_mai_viet_nam_2.jpg tinhte_tren_tay_op_lung_la_son_mai_viet_nam_9.jpg
tinhte_tren_tay_op_lung_la_son_mai_viet_nam_1.jpg tinhte_tren_tay_op_lung_la_son_mai_viet_nam_4.jpg

Còn rất nhiều sản phẩm ấn tượng khác, anh em có thể xem thêm trên lasonmai.vn

Quảng cáo

169 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đẹp đấy, cơ mà cái giá của nghệ thuật không bao giờ là rẻ !
Có lẽ chúng ta không thuộc về nhau 😁
王小飞
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ốp hoàn thiện có vẻ chưa được tốt lắm. Nhìn các vết đúc trên ảnh đã thấy quá rõ. Trông rẻ tiền. Theo mình thì nên kỹ hơn trong khâu hoàn thiện..
@hunkenbkt 😆 Dán da vừa hôi vừa bẩn, riêng mình không thấy sướng tí nào
Alanwu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@王小飞 Công nhận xấu quá, vẫn hơn cái dán da tởm lợm.
@王小飞 Em cũng thấy hoàn thiện chưa tinh tế
王小飞
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Alanwu Nhìn cái ốp như 1 sự sỉ nhục cho bức tranh.
Nhìn những tranh sơn mài mình cứ có cảm giác như kiểu nó thuộc về thờ cúng, tâm linh ấy 😆 Hơi ghê ghê 😁
@tuansiro sơn mài nói chung (sơn nhật, sơn tàu) và sơn làm từ cây sơn Phú Thọ (sơn ta) nói riêng, đều rất độc hại 😕 sơn mài xuất phát từ nghề thủ công mỹ nghệ, đôi khi cũng được ứng dụng để làm đẹp và bảo vệ cho các vật dụng thờ cúng hoặc hoành phi câu đối 😃 sau này sơn mài mới được dùng để vẽ tranh, và bức "vườn xuân bắc trung nam" là đỉnh cao và rất đẹp chứ không có ghê đâu bạn 😔
@xấu-là-cái-tội ý bác là bức tranh này? khổ thân tôi không có con mắt nghệ thuật chứ thật sự tôi không thấy đẹp được :(
Dùng rồi cũng hư và phí tiền
Mình nghĩ in hay khắc laze tính ra thực tế hơn
Với cái case như vậy thì giá trị.....mất đi 70%. Phí
@Shine Shin Thế cái này bán 1 cái duy nhất ak bác
Shine Shin
ĐẠI BÀNG
6 năm
@babydidu Đã tính tới giá trị nghệ thuật rồi thì k có từ hợp lý với thực tế thích thì mua thôi dù gì nó cũng đâu sản xuất đại trà mấy ngàn cái đâu mà cũng chưa biết chất lượng ra sao mới xem hình thôi mà. Nếu nó dở thật thì tự khắc nó chết yên tâm
Shine Shin
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lê Hoàng Huynh Tranh sơn mài mỗi lần mài ra nước sơn khác nhau dù cùng 1 hình bạn bảo 1 cái duy nhất cũng có lý là đúng đấy
@Shine Shin Thế cũng khác biệt 😃
Tuananhks68
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ủng hộ sản phẩm tốt của người Việt.
Katze
TÍCH CỰC
6 năm
Đã từng quan tâm nhưng nhận thấy phần case silicon hoàn thiện quá tồi nên đã bỏ qua. Case thì cứ Spigen cho lành.
bomy
CAO CẤP
6 năm
@Katze Ringke made in korea cũng khá ngon. Sắc xảo nhưng thiết kế ko bị thô như spigen. Xài 2 cái 2 dòng máy ip và note thấy khá hài lòng 😃
Bức Tuần Lộc Dưới Bóng Rừng thật sự quá đẹp, nhưng ốp không đẹp như tranh. Tìm ốp đẹp để làm tranh rất khó.
phuongsd
TÍCH CỰC
6 năm
Tranh đẹp nhưng được vẽ trên nền chất liệu khá là dễ hỏng...
Tốn công tốn sức làm cái tranh cho rõ đẹp rồi ốp lên cái case 50k thế này chẳng khác gì xỉ nhục người làm ra nó 😔:(:(
leeyang
CAO CẤP
6 năm
@Wolfrain Triệu like cho cmt của bạn. Mình cũng tính cmt như thế. Thấy cái case làm mất đi giá trị của cái tác phẩm luôn, phải chi nó là case gỗ thì chak đẹp hơn
nierec
TÍCH CỰC
6 năm
@Wolfrain Cái ốp nhựa đó nhìu nơi bán chỉ có 15k.
@nierec Bên cửa hàng em mình nhập có vài K =)))
voromo
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nếu chất nhựa đẹp thì giá cũng chấp nhận được.
Nhìn hình sơn mài đẹp thật nhưng cái nhựa ko đẹp lắm và đặc biệt là cái giá😁
Mua iphone Xs hay Xs Max thậm chí Xr mới thì không xót tiền 😁
Còn mua cái ốp hay phụ kiện mắc cỡ vài chục hay vài trăm ngày là kêu trời,kêu đất lên ngay :D
Chế Iphone 2018.jpg
voromo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Cuong Nb giá phải tương xứng với chất lượng. Sơn mài đẹp mà nhựa không cao cấp thì quá phí
HPSS
TÍCH CỰC
6 năm
Ốp 65K
Miếng dán 200K
bomy
CAO CẤP
6 năm
@HPSS Dán decal trong hả bạn? Mua ở đâu vậy? Có đc tuỳ chọn chữ ko 😃
HPSS
TÍCH CỰC
6 năm
@bomy Dán da Khắc Tên đó b
ides
CAO CẤP
6 năm
@HPSS Cụ có zalo không 😁
Quá đẹp mà vô web thấy giá lẳng lặng đi ra 😃
Kiểu này phù hợp với doanh nhân hay người đứng tuổi hơn.
@vophuochigh-tech Giá rổ thế nào vậy bác
ides
CAO CẤP
6 năm
@Akay Nhím 2tr 1 Em 😁
@ides Èo vãi. Giá khó tiếp cận quá
ronanh
TÍCH CỰC
6 năm
Một bức tranh sơn mài, luôn phải mài mặt xuống bàn. Haizza
Shine Shin
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ronanh Xài ip ng ta thường ngửa trái táo lên trời bạn ơi 😆)
hohoangtrung
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mai sẽ ra miếng dán bảo vệ ốp lưng
kien2810
TÍCH CỰC
6 năm
Vào xem giá và đã đi ra :D
Ốp lưng bằng giá điện thoại 😁
1 chữ thôi. ĐẸP.
Nhưng vẫn chưa đủ thu hút để mua.

Xu hướng