Trên tay Philips E170: điện thoại cơ bản 2 sim, kết nối với smartphone như tai nghe Bluetooth

Quang Thái nè
25/3/2016 11:37Phản hồi: 240
Trên tay Philips E170: điện thoại cơ bản 2 sim, kết nối với smartphone như tai nghe Bluetooth
Philips E170 là mẫu điện thoại cơ bản mới nhất được Philips chính thức giới thiệu tại thị trường Việt Nam vào tháng 2 vừa qua. Đây là một chiếc điện thoại 2 sim, có kích thước nhỏ gọn, đơn giản, dễ sử dụng và nó sẽ không có gì đặc biệt nếu không có tính năng Bluetooth Partner. Nói nôm na tính năng này sẽ kết nối E170 với điện thoại smartphone và biến bản thân nó thành một phụ kiện để nghe gọi giống như là tai nghe bluetooth. Đây cũng là cái mình thích nhất và mình sẽ trình bày chi tiết hơn ở phần bên dưới.

Vì là một chiếc điện thoại cơ bản nên Philips E170 nhìn rất đơn giản, cả về ngoại hình lẫn tính năng và cách sử dụng. Về ngoại hình, E170 là một chiếc máy khá nhỏ gọn và nhẹ nhàng với kích thước 124.2 x 53.8 x 11.4 mm, trọng lượng chỉ 105 gam. Mặt trước bao gồm màn hình TFT có kích thước 2.4 inch, được xem là khá to đối với feature phone, chất lượng hiển thị mình thấy cũng rất tốt, sáng sủa và sắc nét. Ở phần rìa mặt kính màn hình được vát nhẹ một chút, gần tương tự như kiểu vát 2.5D ở các smartphone hiện nay, cho cảm giác nhìn đẹp hơn, nhẹ nhàng và thân thiện hơn.

Ngay bên dưới màn hình là một bàn phím T9 truyền thống với các phím bấm có kích thước khá to, to nhất là phím enter ở vị trí trung tâm. Điểm này giúp người lớn tuổi dễ sử dụng hơn, dễ quan sát và khó bấm nhầm. Cảm giác bấm cũng khá ngon, phím bấm phản hồi tốt nhưng không êm bằng mấy chiếc Nokia, bấm nhiều dễ bị tê tay hơn.

Mặt sau, ở góc trên có camera phân giải VGA và đèn flash, đèn này cũng có thể được sử dụng làm đèn pin chiếu sáng. Bên cạnh là loa ngoài, âm lượng loa này ở mức vừa đủ, không quá to cũng không quá nhỏ. À sẵn tiện nói về loa thoại, chất theo mình nhận thấy là rất tốt, nghe gọi ngoài đường vẫn to, rõ, maximum âm lượng vẫn nghe ấm chứ không chát.

E170 có pin dung lượng đến 2070 mAh

Ở góc dưới của mặt lưng chúng ta có chữ Xenium, đây là tên gọi của công nghệ pin mà Philips E170 đang sử dụng. Công nghệ này bao gồm việc sản xuất viên pin có dung lượng cao, nén pin tốt để kích thước vẫn nhỏ và nhẹ, chip điều khiển khả năng nạp và xã thông minh được tích hợp trên điện thoại. Viên pin đi kèm Philips E170 có dung lượng lên đến 2070 mAh, đây là một con số khá ấn tượng đối với một chiếc điện thoại cơ bản. Vì có dung lượng lớn nên viên pin này cho thời lượng sử dụng rất tốt, theo lý thuyết là 100 ngày chờ, 35 giờ đàm thoại liên tục và 50 giờ nghe nhạc. Thực tế mình sử dụng cũng thấy rất trâu, mình đến hiện tại đã là 6 ngày kể từ lần sạc cuối cùng, kết nối Bluetooth nhiều với điện thoại mà bây giờ thang pin vẫn báo còn khoảng 50%.

Bluetooth Partner

Mình xin phép nhấn mạnh lại một lần nữa, Bluetooth Partner là điểm mạnh đáng chú ý nhất của chiếc điện thoại Philips E170. Khi bạn thực hiện kết nối E170 với một chiếc smartphone, ngay lập tức chiếc điện thoại này trở thành một phụ kiện bluetooth cho smartphone của bạn. E170 có thể nhận cuộc gọi từ smartphone như một tai nghe bluetooth, đặc biệt còn có thể xem danh bạ rồi ra lệnh cho smartphone thực hiện một cuộc gọi mới.

Video thử dùng Bluetooth Partner trên Philips E170

Ngoài ra nó còn có thể đọc và trả lời tin nhắn thay cho smartphone, tính năng chống trộm và điều khiển chụp ảnh, tuy nhiên muốn xài phải cài thêm ứng dụng BTnotifier. Rất tiếc ứng dụng này dường như đang bị lỗi nên mình không thể sử dụng nó để connect được. Tuy nhiên ở điều kiện bình thường, chỉ cần kết nối, không cần phải cài thêm gì thì chúng ta vẫn có thể nghe gọi được từ Philips E170 như một tai nghe Bluettooth, đối với mình nhiêu đó đã quá đủ.

Với giá chính hãng 890.000 vnđ, mình nghĩ Philips E170 là một lựa chọn rất thú vị cho các bạn có nhu cầu dùng nhiều sim, và cần một lựa chọn thay thế tai nghe bluetooth, nhất là khi di chuyển ngoài đường. Có thể xem như E170 đảm nhận cả 3 sim, khi đi ở ngoài bạn chỉ cần chuẩn bị duy nhất chiếc điện thoại nhỏ gọn này để nghe gọi là được, smartphone thì có thể cất cẩn thận hơn trong balo hay cốp xe chẳng hạn. Có cuộc gọi đến bất kỳ từ máy nào thì cứ việc rút Philips ra nghe, không sợ bị giật.

Cấu hình cơ bản

Quảng cáo

• Mạng: 2 sim GSM 900-1800 MHz
  • Kích thước: 124,2 X 53,8 X11,4mm
  • Trọng lượng: 105g
  • Màn hình: TFT 2.4", 240x320 pixel, 262K màu
  • Pin: 2070 mAh
  • Camera: VGA, 640x480
240 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nghong
ĐẠI BÀNG
8 năm
hay quá
đợi BT hoàn thiện
thuyettran89
ĐẠI BÀNG
8 năm
kết tính năng Bluetooth partner, nhưng có vẻ hơi to!
meocon2006
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cái này hay đấy, bán ở đâu hả bác chủ thớt. Nó có kết nối được với 2 điện thoại khác cùng lúc ko hả bác chủ.
@meocon2006 Bạn google "Philips E170 chính hãng", sẽ thấy nhiều chỗ bán lắm. Bạn cứ chọn chỗ nào thích nhất mà mua, chính hãng mà, nên cứ yên tâm 😃
@meocon2006 Fpt shop có bán đó
hungthieuk
TÍCH CỰC
8 năm
@meocon2006 Trời bạn muốn mang theo mình 3 cái điện thoại 4 cột sóng ... ung thư tinh hoàn, ung thư tùm lum vì sóng điện thoại cho xem
hieutron
TÍCH CỰC
8 năm
@meocon2006 Bán ở nhật cường mobile 820k.
Viettel 890k
Hoang ha 850k
jiji75
TÍCH CỰC
8 năm
Theo mình biết đa số điện thoại phổ thông giờ cũng có chức năng thành tai nghe Bluetôth.Ngoài ra có nhiều cái còn có thể thành máy nhắn tin,nhận và gửi tin nhắn..Chẳng hạn mấy em Mobell M468 và hầu hết máy Mobell hay Mobistar, Qmobile đèu có nha
huydinh83
TÍCH CỰC
8 năm
@jiji75 Gió mạnh quá
jiji75
TÍCH CỰC
8 năm
@huydinh83 Mình không quảng cáo cho ai cả..Vì mình chỉ là người tiêu dùng và thấy con Philiips khá mắc so với mấy máy khác cùng tầm giá..Chính vì vậy mình không chém gió nha bác..Cùng nhau góp ý.Cùng nhau phát triển thui
nqchungv
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bỏ cái camera thì ngon. :d
SuBiPuRin
ĐẠI BÀNG
8 năm
A ơi cho e hỏi, máy này đồng hộ với danh bạ gmail hay yahoo được k ạ?
@SuBiPuRin Xem được danh bạ Gmail ở Smartphone bạn nhé.
longtth
ĐẠI BÀNG
8 năm
@SuBiPuRin nó đọc được data trong smartphone (Contact/tab BT) nên không cần đồng bộ, danh bạ lưu bên chỗ thằng smartphone là OK 😃
evn203
ĐẠI BÀNG
8 năm
Sao ko có chức năng ngược lại nhỉ? khi kết nối thì dùng smartphone như tai nghe. khi đó smartphone trở thành điện thoại 3 sim. nếu có chức năng này thì đảm bảo khối người mua nó, trong đó có mình
hung_bk46
ĐẠI BÀNG
8 năm
@evn203 Trước tinhte cũng giới thiệu 1 e hệt thế này và lúc đó mình cũng nghĩ như bạn. Nếu thấy có ới nhau câu nhé.
hieutron
TÍCH CỰC
8 năm
hung_bk46
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hieutron ý tớ ko phải cái này. Với cái c giới thiệu thif các sim ko cùng online đc. Mình muốn nó là thiết bị bluetooth có thể lắp sim. Khi đó iphone kết nối và trở thành tai nghe ko dây của nó.
@hung_bk46 Alo em nhé
s3095453
TÍCH CỰC
8 năm
em này có thẻ nhớ đâu mà nghe nhạc nhỉ?
@s3095453 Không nhìn hình à? Nguyên cái thẻ kìa
heobubi
TÍCH CỰC
8 năm
@s3095453 Bạn ko xem ảnh à
@s3095453 Mắt bác để đâu
sagi_hvt
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ngon ghê
Hay quá nhưng nghe nói philips bán cho Tq rồi thì phải
giống đt mẹ bồng con huyền thoại 😁:D:D
Sài như shit ấy. Ham hố mua 3 cái 1 lúc cùng các anh lúc mới ra cách đây gần tháng, hậu quả mỗi người mất toi 90k ( đổi trả lổ 10% sau 1 tuần sài).
Kết nối thì chập chờn, nghe thì bị đứt quản, chậm như rùa. Nói chung rất là bực.
Nếu mua con này thì xác định chỉ nghe gọi sms thì chuẩn vì pin rất trâu.
Trước cũng mua con E180 với chức năng kiêm sạc dự phòng, nhưng rùi đành phải thất vọng đem bán luôn, sạc có khi pin full mà cấm 5p báo pin yếu rùi tắt ngủm.
Mình nghĩ cái gì chuyên 1 nhiệm vụ/ chức năng thì sẽ tốt hơn mấy cái kiêm nhiều chức năng.
@phuocxuan2004 cám ơn nhìu, tí thì bị lừa
@phuocxuan2004 Cũng ham hố chức năng bluetooth tối qua làm con e170 sáng nay mang ra kết nối htc, cái chức năng bluetooth cùi nhất mình từng thấy, kết nối chập trờn, Bị cản tường 20cm xa 3 k kết nối đc luôn, kiểu này đi trả cho lành
@Quoclinh0909 Trả đi cho lành. Hahaha... cùi bắp đúng nghĩa cùi bắp.
komodo
ĐẠI BÀNG
8 năm
@uit.edu Bạn cho hỏi bạn dùng với điện thoại chạy OS nào thế: iOS hay Android hay Win. Tks bạn.
Bluesim247
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chưa có BT cho hệ điều hành iOS, hóng rồi mua xài củng tiện lắm
Xem mà nhớ Nokia quá 😔
victra
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hieusaker2011 Vay mua nokia xai bac
MrBoC
TÍCH CỰC
8 năm
Kết nối với iphone thì sao nhỉ? Mình cần nghe gọi và đọc tin nhắn được trên iphone thôi mới đủ. Có mõi nghe gọi thì thấy thiếu thiếu
@MrBoC Để mình thử lại với iPhone vụ tin nhắn rồi trả lời bạn nhé.
@uit.edu Tình hình iP sao rùi bác.
Em cũng đang cần cái giống vậy.
Ngon quá. Như này đi đường mà phải nghe điện thoại thì yên tâm không bị giật rồi. 😃
Cho mình hỏi điện thoại này có thu âm cuộc gọi khi sử dụng như tai nghe bluetooth không các bạn?
image.jpeg image.jpeg
Mình cũng có 1 em phillip ko có gì đặc biệt ngoài alo va làm sạc dự phòng cho 2 em này
Dung lượng pin là 3100 mah nhưng mới sạc cho con iphone 6s plus 20% ttì đuối

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019