Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay pin dự phòng Rock W2006T: USB-C 2 chiều Sạc Nhanh Quick 3.0 & Powerdelivery, giá 550 ngàn

aquarius
7/11/2018 18:30Phản hồi: 137
Trên tay pin dự phòng Rock W2006T: USB-C 2 chiều Sạc Nhanh Quick 3.0 & Powerdelivery, giá 550 ngàn
Rock Odin là viên pin dự phòng 20.000mAh có khả năng hỗ trợ USB-C, Power Delivery 18W cho cả sạc vào lẫn sạc ra. Khi anh em nào đầu tư sợi cáp sạc USB-C ra lightning thì đây chắc chắn sẽ nhá ok cho lựa chọn tính năng fast charge cho iPhone X, XR, XS, XS Max, iPad pro trở lên. Cổng USB-A hỗ trợ Quick Charge 3.0 cũng đem lại thêm lựa chọn cho các mẫu máy Android sử dụng chipset sạc nhanh. Rock Odin có dung lượng lớn tích hợp 2 công nghệ hiện thời với mức giá rẻ 550 ngàn thì xứng đáng để anh em chọn dùng.

Pin Rock có dung lượng 20.000mAh
Viên pin dự phòng 20.000 mAh có hỗ trợ USB-C in/out, đặc biệt là kích thước rất gọn cầm nắm chắc tay. Hiện nay trên thị trường cũng có nhiều viên pin 20.000mAh nhưng nó thường có từ 1 đến 2 cổng USB-A, trong khi USB-C chỉ sạc vào. Và nó không sạc nhanh 9V được cho những dòng iPhone X trở lên (do dùng dây USB-A đầu cấp nguồn). Do nhu cầu của mình đang dùng những thiết bị có tính năng fast charge nên các viên pin có Power Delivery có dung lượng 20.000mAh là rất cần cho nhu cầu của mình.

Cổng USB-A, USB-C, micro USB
Rock W2006T có kích thước 140.8x 70x 25mm tương đương so với viên pin Xiaomi ZMI QB821 có kích thước 149.3 x 70 x 25 mm thì pin của Rock ngắn hơn khoảng 8.5mm, độ mỏng vẫn ngang. Khối lượng của pin Rock này nặng hơn ZMI QB821 (33g) vì Rock được làm từ hợp kim nhôm, nhưng thực tế nhìn bên ngoài cho cảm giác khá gọn và đầm tay.

Trọng lượng pin 396g
Phần vỏ pin có thiết kế bằng nhôm nhám màu gray, giảm khả năng để lại dấu vân tay cũng như trầy xước. Một nút kích hoạt pin để sử dụng kiêm tính năng kiểm tra dung lượng pin với 4 mức đèn LED được thông báo ở bên góc trái.

Đèn 4 led kiểm tra lượng pin

Thông tin được kéo lụa trên vỏ pin

Công thức tính để anh em nào chưa biết cách tính watt giờ trên pin dự phòng 20.000mAh(wh):
(mAh * voltage = watt hours )
(20 * 3.7v = 74wh)​

Sạc nhanh trên 3 thiết bị
: Macbook pro 13’’(sợi cáp USB-C theo máy), iPad Pro 10.5’, iPhone X (sợi cáp ZMI tiêu chuẩn MFI của Apple)

Sạc thử cho MacBook Pro bằng cổng USB-C
Sạc đầy pin bằng củ sạc Macbook 61W với tổng thời gian 3 giờ 50 phút sạc đầy.Phần điện áp khi sạc khá tốt ở mức 9V-2A, tương đương với 18W như công bố của nhà sản xuất. Cường độ dòng điện sẽ giảm dần khi pin sắp sạc đầy. Nhiệt độ Pin nóng nhất ở 52 độ C khi đạt công suất cao nhất.

Nhiệt độ pin khi sạc cho máy macbook khá cao
Mình đã sạc thử cho Macbook pro 13’’ bằng sợi cáp USB-C theo máy của mình khi pin trên máy còn 20% và pin dự phòng đầy 100%. Thì thời gian sạc đầy macbook là hơn 3 giờ 45 phút đầy 100% và cũng là lúc pin dự phòng Rock Odin cạn sạch nhiệt độ pin lúc đó nóng lên tầm 57 độ C nhưng vỏ pin được làm bằng nhôm nên cũng nhanh giải toả nhiệt đáng kể.

Quảng cáo

Sạc nhanh bằng sợi cáp ZMI cho iPhone X
Còn sạc nhanh cho iPhone X, điện áp sẽ là 9V/2A bằng sợi cáp ZMI nên sẽ đảm bảo việc sạc 50% pin trong 30 phút. Do mình không có sợi cáp chính hãng USB-C sang lightning nên không thử được khả năng USB-C và Power Delivery.

Sạc nhanh bằng sợi cáp ZMI cho iPad Pro
Dùng sợi cáp ZMI đúng tiêu chuẩn MFI để sạc cho các thiết bị iPad Pro 10.5’’ thì thời gian sạc đầy cho thiết bị là 2 tiếng rưỡi hơn, và nhiệt độ pin ở mức 34 độ C, lúc này pin Rock vẫn còn 3 nấc.Tổng dung lượng được nạp cho các thiết bị là 69Wh, so với mức dung lượng lý thuyết là 74Wh thì hiệu suất sạc cho các thiết bị khác của viên pin này tốt.

Ưu điểm:

- Giá khá tốt
- Dung lượng cao
- Thiết kế đẹp
- USB-C 2 chiều in/output

Quảng cáo

- Power Delivery và Quick Charge 3.0
Nhược điểm:
- Sợi cáp microUSB đi kèm không ngon
- Không USB-C

Kết luận:
Hiện nay ngoài thị trường hiệu pin dự phòng có hỗ trợ Power Delivery rất nhiều, nhưng đối với mình pin Rock Odin điểm mạnh là ở mức giá khá tốt, dung lượng cao, thiết kế chất lượng hỗ trợ sạc in/output nhanh cho hai nền tảng phổ biến nhất hiện nay là USB-C Power Delivery và Quick Charge 3.0. Và mình khá ưng ý với pin này anh em cũng nên dùng tham khảo. Giá mình mua pin này là 550.000 đồng.
137 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

1stMrC
TÍCH CỰC
5 năm
Nếu ko sài sạc cho máy tính thì mình mua xiaomi 20k mah =]] chưa có máy test thử mac có chịu nổi cục xiaomi ko nhưng chắc ko dc
tdt.lol
TÍCH CỰC
5 năm
@adagioleonard Sao bác ko cắm vào sạc cho chính nó ấy 😆
@adagioleonard Lúc đó sẽ có năng lượng vĩnh cửu nhé :D lol
@Nguyễn-Tuấn-Khanh Đó ko phải con trong bài, tìm hiểu trước khi spam
nhng0910
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đẹp mà giá thơm quá. Chắc làm 1 em hehe
yamjc9
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nguyễn-Tuấn-Khanh 450k là 10.000 chứ đâu phải là 20.000,
@vinhthanh1086 Máy không hổ trợ thì ngon nỗi gì bác, giá lại chát ngầm
nguyenvanac
ĐẠI BÀNG
5 năm
@HEOGOLD Đồ tàu mới sài chuẩn đó
Ôi sao giá tốt vậy nhỉ. Chắc ko dai pin lõi li-po
@Manhtoan112 Con này pin Li-Po mà ??
Tài thật đó. Bây giờ chất lượng pin của các con máy ngày càng xuống cấp nặng. Dùng hơn một năm là độ hao mòn pin đi xuống rõ rệt luôn ý.
b0ytblue
ĐẠI BÀNG
5 năm
giá tốt quá. shopee bán 580k. chắc xúc 1 em
PXLoc
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nguyễn-Tuấn-Khanh 20000mah mà b ơi
@Nguyễn-Tuấn-Khanh Con trong bài này là dung lượng 20000mAh
Con bạn đưa link là dung lượng 10000mAh
Spam thì cũng mở mắt ra đọc kĩ cái đi bạn
wall_iscol
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tính năng thì thấy ngon rồi đó. Không biết độ bền thế nào? Có mau chai pin không các bác?
@wall_iscol Pi Li-po thì 1000 lần (ngày sạc 1 lần thì tầm 2 năm rưỡi) chai khoảng 30%, khi nào chai pin quá nửa thì chắc bác cũng vứt mất quả sạc rồi
teobe
TÍCH CỰC
5 năm
@Hunglong96 Quảng cáo thôi bác. Tùy lõi pin do cty nào sx nữa. Hàng LG, Pana, SS thì có thể độ chai pin và dự trữ năng lượng chuẩn như công bố. Còn lõi mà của china không nguồn gốc thì được dăm bữa là die thôi.
Nhiều tính năng, dung lương pin tốt trong tầm giá, thiết kế nhỏ gọn dễ mang theo.
Biết là sợ bị chê PR nhưng mod cho em xin cái link mua tham khảo 😁 với một cái nữa là mod check hộ em có sạc được dòng nhỏ (cho đám tai bluetooth, miband các kiểu không) Mấy em zmi không nhầm bản mới đều sạc được dòng nhỏ hết, cảm ơn mod :D
@thaido_design Thế chắc nó bán gian giá cho mod rồi :v
@Hunglong96 kakak. khổ, mà kết bạn nào. 😁 thấy bác cmt vui lắm, kakak bữa giừo gặp quài :D bài nào cũng có bác.
@Hunglong96 bữa giờ mà shoppee nó ko ship cho tui lun bác 😔 moá bực ghê
@Hunglong96 giá hnay coi lại 700.000 Bác rồi. haizzz
Giá phá cmn đảo thật, cục Aukey 10.000mah có PD mình đang dùng mà 890k rồi :eek:
smx105
TÍCH CỰC
5 năm
@BlackBerryz Tiền nào của nấy thôi !

Đừng thấy rẻ mà mừng 😃
zzvilzz
TÍCH CỰC
5 năm
@BlackBerryz Cục này chỉ đc 18W thôi, chắc không bằng đc cục Aukey của bạn đang xài đâu. Tiền nào của đó 😆
@BlackBerryz Pin này dung lượng thực chắc 14000- 15000 thôi bác
@zzvilzz Cục Aukey chủ thớt nói cổng PD cũng có 18W thôi bác =))
kaoshimori
ĐẠI BÀNG
5 năm
@BlackBerryz Mình đang dùng hai cục sạc dự phòng của Aukey và Belkin thấy cục nào cũng ngon hết thớt ơi.
smx105
TÍCH CỰC
5 năm
Micro-USB thì lấy đâu ra 9V hả thánh ?

Lần sau viết bài nên tìm hiểu cho cẩn thận !

Input 9V2A là khi sạc qua cổng Usb-C chứ ko phải Micro-Usb nhé !
@smx105 Bạn mới là người cần xem lại kiến thức của mình và đọc kỹ lại bài viết lẫn hình ảnh. Input 9V - 2A qua cổng micro làm gì không được bạn. Chuẩn quickcharge của qualcomn. Pin Xiaomi 20k cũng có.
@smx105 Thanks bạn đánh nhầm đó
BBPY
ĐẠI BÀNG
5 năm
@smx105 9v(QC 2) bình thường mà bạn 12v(QC 3) vẩn sạc được bằng đầu micro.
Xài mấy cái này giờ mệt, cứ đơn giản như cục iWalk hồi xưa TT từng giới thiệu là được rồi

ChuoiNo1
TÍCH CỰC
5 năm
@killed Tàu đội lốt hàn
Iwalk tệ lắm b
Port giữa dùng sạc luôn cho W2006T?
bkb_ct
TÍCH CỰC
5 năm
Mod lúc sạc con macbook là vuaqf sạc vừa xài macbook ạ? Hay tắt đi rồi mới sạc?
@bkb_ct Macbook mình sạc khi ko dùng máy đóng lại thôi, chứ vừa dùng vừa sạc là ko thể nào đạt 100% nổi
Mình xài anker 20000ma sạc iphone cũng rất nhanh
Ko bit sao chứ đang dùng anker 5000mah mà sạc thấy nhanh ghê lun. Tầm hơn 1 tiếng tí là đầy rồi cho ipx.
Sĩ Liêm
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Dollarssssss cho mình thông tin cục bạn đang xài với
@Sĩ Liêm Anker powercore 5000mah bạn nhé. Nhưng sạc ipx chỉ đc 160% thôi bạn. Nếu bạn mua thì mình khuyên nên chọn 10k mah có quickcharge nhé.
Mình cảm thấy khá hư cấu với thời gian sạc đầy pin của Bạn. Mình dùng cục 20.000 của Energizer có PD hỗ có trợ input là 20V - 1.8A, gấp đôi 9V-2A của Bạn mà phải sạc hơn 4 tiếng mới đầy, trong khi Bạn nói cục này sạc dưới 4 tiếng là quá hư cấu.
Ko biết sạc đầy cho Note9 thì mất bao lâu nhỉ? (Note9 vẫn dùng Q.C 2.0 mới bực)
nforce
TÍCH CỰC
5 năm
@Mr Special One QC 2 và 4 không khác nhau nhiều đâu
@nforce Ko hiểu sao ông Sam vẫn dùng Q.C 2.0 trên N9. Quả pin 4000mah thì ít nhất cũng phải QC 3.0 chứ. Chắc vẫn "cẩn thận" vì vụ N7 Fe chăng?
Sạc đầy note 8 không biết mất bao lâu nhỉ? Mà Giá này mua ở đâu vậy mod?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019