Trên tay Pocophone F1 giá 8tr: không chỉ có Snapdragon 845, chiếc máy này thật sự đáng tiền

zyzy1908
26/8/2018 15:38Phản hồi: 380
Trên tay Pocophone F1 giá 8tr: không chỉ có Snapdragon 845, chiếc máy này thật sự đáng tiền
Sau tất cả dự đoán, Pocophone F1 đã được mang về Việt Nam với mức giá nằm ngoài dự đoán của nhiều anh em - chưa đến 9triệu cho phiên bản cao nhất RAM 6GB/128GB. Rõ ràng, xét về hiệu năng, Pocophone F1 gần như không có đối thủ trong phân khúc này. Thế nhưng, câu hỏi đặt ra là Xiaomi đã đánh đổi cái gì để mang đến mức giá "không tưởng" cho chiếc F1? Camera, pin hay màn hình như nhiều anh em dự đoán? Mời anh em xem video trên tay bên dưới.

Nếu săm soi chiếc F1 này, thiết kế có lẽ là thứ duy nhất mà nó bị cắt giảm. Mặt lưng của F1 không phải kim loại mà chỉ là Polycarbonate. Tuy nhiên, máy được hoàn thiện tốt nên cầm vẫn chắc tay, không hề ọp ẹp hay mang đến cảm giác rẻ tiền. Nhất là với phiên bản màu xanh này, mặt lưng của F1 khá đẹp với thiết kế đơn giản, không quá nhiều chi tiết rườm rà. Có người chê nó đơn điệu nhưng mình lại thích nó bởi mình đã quá ngán đống máy màu mè gần đây. Có 2 điểm mà mình hơi tiếc trong thiết kế của F1, đó là phần màn hinh nhô lên hơi cao so với tổng thể và phần viền dưới của màn hình vẫn hơi dày.

Ngoài cảm biến vân tay ở mặt lưng, Pocophone F1 cũng có cả tính năng bảo mật bằng nhận diện khuôn mặt. Và điều quan trọng là nó có cả đèn lẫn camera hồng ngoại ở phía trước để nhận diện tốt hơn trong tối. Đó là lí do mà lõm đen của Pocophone F1 to chứ không nhỏ. Mình cũng đã test thử, máy nhận diện rất nhanh, nhận diện tốt trong tối và tốt ở cả góc cuối mặt hay nghiêng, không bắt buộc phải nhìn thẳng như môt số máy khác. Kết hợp với tính năng nhấc lên để bật sáng màn hình, tính năng này thật sự rất tiện lợi chứ không phải cho có.

Màn hình của Pocophone F1 không hề bị cắt giảm như nhiều bạn nghĩ. Với độ phân giải FullHD+ cho kích thuớc 6.18". Màn hình máy trong trẻo và góc nhìn tốt, nếu bù trừ tổng thể thì chiếc màn hình này vẫn ổn so với giá. Mình không đòi hỏi quá nhiều ở một chiếc máy tầm trung.

Pocophone F1 được trang bị con chip Snapdragon 845 với RAM 6GB - cấu hình gần như "bất tử" trong phân khúc giá của nó. Lúc biết giá bán ra, mình chỉ bật ra 2 từ "điên rồi!". Mình chơi nhanh Asphalt 9 trên F1, rất mượt và rất phê. Quan trọng hơn, mình chơi Asphalt 9 cả một thời gian dài mà không hề thấy hiện tượng quá nhiệt nhờ vào chính vỏ nhựa của F1 và công nghệ làm mát được trang bị (cùng thời điểm, mình cũng chơi game trên một chiếc máy khác có cấu hình cao, và chiếc máy đó nóng hơn rõ rệt). Thông tin thêm cho anh em, Pocophone F1 sử dụng chip nhớ UFS 2.1 với tốc độ đọc ghi 700-800MBps.

Tuy nhiên, F1 vẫn không phải là một chiếc máy cao cấp thật sự nên nó không hoàn hảo hết. Camera 12MP + 5MP phía sau của máy không thể nào xuất sắc như những chiếc flagship được. Vậy nên, đừng mong 8tr mà cái gì cũng "ngon" và mình nghĩ không nên đặt chiếc máy này lên so sánh với những chiếc flagship chỉ vì con chip 845.

Mình chụp nhanh vài ảnh cho anh em xem thử, cụ thể hơn anh em đợi bài từ team camera chuyên sâu (ảnh tắt và bật AI, ảnh chụp chỉ resize 2048, và ảnh chụp tối vào khoảng 22h). Xét về tổng thể, mình hài lòng với chiếc camera của F1 cả về chi tiết và màu sắc. Quan trọng hơn, chế độ AI có thể bật/ tắt của máy hoạt động hiệu quả, không chỉ đơn giản là đẩy màu tươi hơn mà tổng thể bức ảnh đều được xử lý, chi tiết cũng tốt hơn. Ảnh chụp xoá phông tự nhiên dù có hơi tèm nhèm chút ở vài chổ, điểm trừ là không cho tuỳ chỉnh mức độ xoá phông.

IMG_20180822_225543.jpg IMG_20180823_161154.jpg IMG_20180823_160545.jpg

Pocophone F1 chạy MIUI được tuỳ biến lại "for Poco" với Poco Launcher. Theo đó, giao diện này sẽ bớt đi AI như MIUI truyền thống, bớt đi hiệu ứng chuyển cảnh,.. để máy mượt hơn nhẹ hơn (tốc độ phản hồi khi bấm chọn thật sự nhanh). Ngoài ra, máy có thêm App Drawer và phân loại ứng dụng thành truyền thông, giải trí, công cụ, nhiếp ảnh, mua sắm để tiện quản lý hơn. F1 vẫn sẽ có những tính năng thông minh đáng giá của MIUI truyền thống như cử chỉ điều hướng, không gian thứ hai, khoá ứng dụng,..

Quảng cáo

Cuối cùng, chiếc máy này được trang bị viên pin 4000mAh. Và không có nhiều máy dùng 845 lại đi kèm viên pin đến 4000mAh trên thị trường. Vây nên, chúng ta tự hỏi Xiami điên chăng hay chuyện gì đang xảy ra? Theo một số thông tin mình tìm hiểu, Xiaomi nói rằng mức giá tốt của Pocophone là do dùng chung chuỗi cung ứng linh kiện với Xiaomi. Với 8 triệu, anh em có chọn chiếc máy này hay không, hay anh em còn lựa chọn khác tốt hơn?

Thông số kỹ thuật Pocophone F1:
  • Hệ điều hành: MIUI for Poco
  • Màn hình: 6.18" tỉ lệ 18.7:9, độ phân giải Full HD+
  • Nền tảng: Qualcomm Snapdragon 845
  • RAM: 6 GB
  • Bộ nhớ trong: 64 GB/ 128 GB
  • Camera chính: 12 MP f/1.9 và 5 MP, flash 2 tông màu
  • Camera trước: 20 MP f/2.0
  • Giao tiếp: USB-C 2.0
  • Pin: 4000 mAh, sạc nhanh Quick Charge
  • Kích thước: 155.5 x 75.3 x 8.8mm
  • Khối lượng: 180 g
IMG_20180822_225307.jpg IMG_20180822_230502.jpg IMG_20180823_160859.jpg IMG_20180823_160536.jpg IMG_20180823_160253.jpg
Bonus một tấm selfie cuối bài.

DSC_0605.jpg DSC_0600.jpg tinhte_pocophone_3.jpg tinhte_pocophone_7.jpg
tinhte_pocophone_3.jpg tinhte_pocophone_4.jpg tinhte_pocophone_5.jpg View attachment 3940418 tinhte_pocophone_8.jpg
380 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có quay 4k và quay chậm ko?
btcommunity
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thinh060903 Có quay hd 120 hình/giây
nhd1986
TÍCH CỰC
5 năm
@thinh060903 Có quay 4K (cho chọn H.264 hoặc H.265 luôn), slow motion 1080 120 và cả 240fps nhé, máy chạy rất tốt, mát rượi dù chơi game lâu, chụp đẹp, mình là người đầu tiên ra Mistore ADV lấy em nó về lúc 20h ngày 01/09 😁. Nhược điểm lớn nhất là ngoại hình rất mau xuống cấp, đặc biệt là kính phủ màn hình rất dễ xước dăm, ai mua nên dán cường lực màn, dán lưng ngay và luôn, đừng dùng trần xuống cấp nhanh lắm. Mình mua tặng nên chỉ xài ké vài hôm thôi. :D
@nhd1986 Giá rẻ nên độ bền thấp.:D
sinhtv77
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tiền ít vẫn được hít cô phone.
huybm
TÍCH CỰC
6 năm
@sinhtv77 Mượn com của bạn, SonLazio của TT đâu rồi nhỉ
Rain.Ars
ĐẠI BÀNG
6 năm
@huybm hình như nghỉ lâu rồi mà bạn 😁
huybm
TÍCH CỰC
6 năm
@Rain.Ars Ồ vậy ah, mình thấy bạn đó hợp nhãn nhất TT
Rain.Ars
ĐẠI BÀNG
6 năm
@huybm nghỉ chắc phải 2 tháng hơn r
TakatoKatory
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Rain.Ars Thích a Son nhất mà lại nghỉ, chán quá
Vô đối trong tầm giá rồi.
Con này đến từ Namek nên mạnh mẽ không có gì lạ.
bitut2010
TÍCH CỰC
6 năm
@TakaVainglory quá vô đối rồi bác ak
TRK
TÍCH CỰC
6 năm
@TakaVainglory Siêu namek hả.
Rain.Ars
ĐẠI BÀNG
6 năm
@TakaVainglory giá xem muốn tuột quần luôn :v
vietprowap
TÍCH CỰC
6 năm
Ngoại trừ thường hiệu thì giá quá ổn, cam đẹp.
@ChienNghiem VKL " vì bạn ko có gì nên bạn mới tự ti với cái điện thoại" ..! - Một fan hâm mộ cuồng nhiệt của Mì xào cho hay.
Bác chắc có tất cả quá nên bác tự tin vãi !
Còn những thằng nó bỏ ra vài chục, vài trăm triệu, vài tỷ .... mua đồ chắc nó ... ko có gì !
@Vuducanh0909 Chắc vài năm rồi chưa ai hỏi mình xài đt gì, vì với họ thì đt chả là cái gì wan trọng bạn à, cái để nghe gọi thôi, những người đó họ mua bn cái ko được chứ, nên họ ko wan tâm nữa, mình cũng vậy. Mua đt theo ý thích chứ ko theo xu thế.
Mình xài note9, có từ ngày 23 lúc chưa mở bán nhưng cũng ko ai buồn wan tâm là mình đang cầm cái j trong tay, vào họp hành, lv là ai cũng cắm cuối lo cv, xong là vọt đi như gió, hơn thua khỉ gì cái đồ bèo bọt nghe gọi chứ.
ChienNghiem
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cucucu Đồng ý với bạn. Quan điểm cái điện thoại của minhf không phải là có iphone X hay Note 9 mới trở thành tự tin. Quan trọng là nó hữu dụng. Mình không tranh cãi với bạn kia nữa vì có vẻ bạn không biết tranh luận đúng mực.
13ig0taku
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cucucu Xem commt xong nghĩ lại thấy đúng quá. Giờ điện thoại quá phổ biến - TÍnh năng cào bằng từ màn hình đến vân tay, camera. Giờ thì tiền nào cũng có máy tốt đến rất tốt để dùng.
Giờ người ta chỉ hỏi Đi xe gì Kia, Mazda, Toyota, Mẹt BMW... hixx.
qhi
TÍCH CỰC
6 năm
Vẫn chưa quên vụ màn hình xiaomi, nên chưa dám xuống tiền thêm 1 e nào nữa.
t-phuoc
ĐẠI BÀNG
6 năm
@qhi Tùy cái và tùy cách sử dụng, như tui mua con redmi 1s xài 4 năm vẫn bt, chơi game coi phim thậm chí pin phù đẩy màn hình cong lên luôn, vẫn sẽ sử dụng bt.
Susu1123
ĐẠI BÀNG
6 năm
@t-phuoc Cẩn thận nó nổ pin lại kêu tại số
@qhi Mi note 4 bị lỗi mic nha... nói đôi lúc bên kia không nghe, âm thanh nhỏ
@noridomi Mình dùng Xiaomi nhiều rồi bạn, con ám vàng, con ám xanh là chuyện bình thường. Mấy con gọi là cao cấp của nó thì ổn hơn thôi.
Cũng lâu r k đổi đt nên k biết mấy máy gần đây như nào.
Còn một khi đã dùng thì bao năm nó vẫn vậy, màn chẳng xấu đi hay hỏng hóc gì. Chỉ vỡ thôi. 😁
Cứ cái tai thỏ là dị ứng rồi, giá với cấu hình này thì đúng là bán phá giá thật, nó mà k có tai thỏ chắc cũng mua một con
ultratrung
TÍCH CỰC
6 năm
@carddienthoai.com meizu 16 mới ra thiết kế 2 mặt kính có tai thỏ, vân tay trong màn hình, cũng 845. Mà đẹp hơn bội phần, giá 9 củ ae có mua ko
" Cái gboard keyboard đoán từ tiếng việt như cứt"
anhlong.at
ĐẠI BÀNG
6 năm
@noridomi Có chắc là tắt đc ko, tắt đc em cũng làm 2 con chơi game cho thích
noridomi
TÍCH CỰC
6 năm
@anhlong.at Đc mà. Phần tai thỏ có cho chọn 2 chế độ là hiển cùng màu màn hình hoặc hiển thị màu đen kèm thanh thông báo. Nhìn vào sẽ ko thấy tai thỏ
anhlong.at
ĐẠI BÀNG
6 năm
@noridomi Thanks bác , thế thì ngon rồi
eyes_on_me
TÍCH CỰC
6 năm
hóng shop nào có khuyến mãi ngon lụm 1 em chữa cháy
Quan_lv
ĐẠI BÀNG
6 năm
sinh viên nghèo đã có động lực đi làm thêm rồi :v
anhtuannd
TÍCH CỰC
6 năm
Máy này cũng bình thường thôi.
Chỉ có Vy là xinh 😁
nemo1810
TÍCH CỰC
6 năm
@anhtuannd Comment hay vãi 😆. @zyzy1908 vào like lẹ này
@anhtuannd Máy này rất tầm thường - Vy lúc nào cũng xinh !
Vậy là ổn rồi. Ae nào đặt tiêu chí ngon, bổ, rẻ thì quất con này là đúng bài rồi.
5parrow
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đủ độ híp chết Samsung Note9 không các bác?
@noridomi E nhảm quá e ạ. Dt nó hơn nhau ở cái trải nghiệm mượt mà thì ip8 với ios nó ăn đứt rồi, chưa kể đến pin vô đối, kho ứng dụng chất như nc cất, doanh số thì bá đạo... a hỏi e con dt Nổ8 Sam của e ăn dc gì trong mấy cái trên? Ko thua lòi kèn ra còn
kêu hơn gì? Hay đang ngáo hả? Nổ8 chỉ đáng so với 6S thôi ku nhé
phamviet94
TÍCH CỰC
6 năm
@noridomi Suôt ngày lêu lổng chơi game r chực tinhte cắn ss thì k quan tâm đến hiệu năng sao dc =))
noridomi
TÍCH CỰC
6 năm
@Dong_ho_the_ky_com Ông nhảm thì có. Suốt ngày lôi hiệu năng ra khè. Vậy sao xiaomi hiệu năng cực cao mà bán giá rẻ. Nói như ông tôi lôi con black shark ra so.ông so thử xem ip8 có hơn đc điểm nào ko. Từ hiệu năng, pin, ứng dụng nó thua gì ko. Ở tầm giá rẻ, thứ quan trọng nhất là hiệu năng. Khi mà lên tầm cao cấp, hiệu năng đủ dùng rồi thì nó ko còn là vấn đề lớn nữa. Quan trọng là thiết kế, màn hình, camera,kháng nước kháng bụi, và các tính năng cao cấp khác.
noridomi
TÍCH CỰC
6 năm
@phamviet94 Cắn thằng nào cũng đc, nhưng cắn cho đúng chứ đừng vì cuồng mà cắn. Như ss ra mắt mấy con a6 vs a8 ko bị cắn mới lạ. Hiệu năng thì thấp mà bán giá cao. Cái điện thoại yêu cầu đầu tiên là hiệu năng đủ dùng đã ( ko đến mức chỉ so từng tí hiệu năng như icuong.)
Mình xài đồ thích quăng quật 1 năm bán thì con này quá ngon.
xt30
TÍCH CỰC
6 năm
Con này dc cái con chíp snap 845 thôi, ngoài ra chả có gì đáng giá, xấu nhất loại đã tai thỏ còn thêm cái cằm dày cộm thế kia, thà cạnh trên làm đều vs cạnh dưới sẽ cân đối và đẹp hơn nhiều
loxuanhanh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@diorlee Như note 5 hoặc 6x là đẹp, cần gì tai thỏ
-K-
ĐẠI BÀNG
6 năm
@xt30 845 6gb ram 4k pin . 8tr mà bằng số lẻ của note 9 đòi hít cái gì nữa
noridomi
TÍCH CỰC
6 năm
@xt30 8 triệu mà ông làm như 18 triệu ko bằng. Xem 18tr chính hãng ip có đc cái j. Ip8 viền dày cui kìa
@xt30 Full màn để làm gì khi cầm lúc nào cũng rón rén sợ chạm phải màn
Quan Boléro
ĐẠI BÀNG
6 năm
Trong tầm giá này Xiaomi đã cho các hãng khác hít khói hết
tigerpr0
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Quan Boléro ra con này vã chết cái gpu turbo của heo quay.
@Quan Boléro Riêng mấy cái thương hiệu tàu là đủ bỏ qua rồi.
wtf9999
CAO CẤP
5 năm
@Vuducanh0909 Thấy bác đang để hình nền của Tàu thì phải 😁 đt tàu giờ ngon rẻ , 2 sim tiện dụng , ngon thì xài thôi bạn
@wtf9999 Ở đời từ mớ rau muống cho đến cái ô tô..., có thứ nào ngon mà lại rẻ không bạn, không có đâu, đừng mơ.
wtf9999
CAO CẤP
5 năm
@Vuducanh0909 Thiếu gì thứ ngon rẻ ,phù hợp với mình thì chơi thôi, ví dụ như xe ôm với grabbike , xe ôm đắt hơn nhiều đấy mà phục vụ và độ an toàn ,giá cước có ngon rẻ như grab ko . Nên ko phải cứ đắt tiền là ngon hơn đâu ,cũng tùy cái đấy 😁
nnn1234
ĐẠI BÀNG
6 năm
xinh...
Có chăng là tên máy quá xa lạ.
vẫn méo có tiền mua 😔(
vanhocvtel
ĐẠI BÀNG
6 năm
@quadensatgai Bác nói đúng một phần. Trả góp 0% được hiểu là không mất lãi suất, hoàn toàn ko lãi suất. Cái chênh lệch vài trăm nó tuỳ vào khoản mình nợ lại là bao nhiêu, và cái bao nhiêu đó nó là bảo hiểm khoản vay, nếu ng vay ko may tèo thì có bảo hiểm chi trả nốt số nợ còn lại. Ngoài ra nó còn phí hồ sơ nữa. Khoản chênh lệch vài trăm nghìn này nhiều hay ít nó phụ thuộc vào từng ngân hàng, khoản nợ lại ít hay nhiều, có khi chênh lệch vài chục nghìn nếu bỏ được bảo hiểm. Còn trả góp không cần đóng đồng nào trước là trả góp 0đ, cái này xét duyệt khó khăn hơn và chắc chắn mất lãi suất.
vanhocvtel
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vanhocvtel Và thông thường chỉ có các đơn vị bán lẻ lớn như thegioididong, fpt, ... thì mới có lãi suất 0% nhé các bác! Khuyên các bác chọn thegioididong nhé!
@4everalone2412 mua qua tiki trả bằng credit là lãi suất 0% trong 6 tháng hoặc 12 tháng lun đấy
hay mình đang hiểu nhầm ý bác
Mọi người dự đoán giùm, tai thỏ sống được mấy năm nửa? Iphone X chơi tai thỏ làm nản không muốn chơi nó đây đang ngã về đội Note 9 đây mà gom lúa chưa kịp
@nbqvdp Seeder...
@nbqvdp Chắc còn lâu lắm, giờ apple đã có dây chuyền sản xuất kiểu tai thỏ thì phải tận dụng cho nhiều năm tới. Tất nhiên thì các nhà sản xuất Trung Quốc xưa nay vẫn không hề ngần ngại đi theo Apple 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019