Trên tay Razer Mechanical Keyboard: bàn phím cơ làm cho iPad Pro còn dày hơn cả Macbook

sonlazio
15/8/2016 4:12Phản hồi: 44
Trên tay Razer Mechanical Keyboard: bàn phím cơ làm cho iPad Pro còn dày hơn cả Macbook
Trong khi tất cả các nhà sản xuất phụ kiện đều mong muốn tạo ra những gì mỏng hơn, nhẹ hơn, kiểu “đeo như không đeo” thì bàn phím cơ của Razer cho iPad Pro 12.9” lại đi theo chiều hướng ngược lại: nó làm iPad Pro dày hơn cả MacBook Pro khi gắn vào. Với mức giá 169.99$ ở thị trường Mỹ thì rõ ràng bàn phím này không dành cho tất cả mọi người, dù nó tốt đến thế nào đi nữa.

Cảm giác đầu tiên của mình với bàn phím này là ghét, rất ghét. Bàn phím gì mà vừa dày, vừa nặng, lại vừa khó mang đi. Đã thế mặc dù nhà sản xuất có trang bị nam châm ở đầu để khi di chuyển nắp máy gập vào bàn phím không bị lung lay nhưng nó vẫn khá là khó chịu vì lực nam châm không đủ mạnh.

Không chỉ có vậy, bàn phím của Razer quá nông so với tiêu chuẩn một bàn phím cơ thông thường. Gõ không bị xộc xệch, không flex, nhưng cảm giác gõ nó rất lạ. So với bàn phím iPad Pro của Apple thì mình thích bàn phím Apple hơn, nó nông hơn nhưng cảm giác gõ khá rành mạch và tách biệt.

Tuy vậy, sự khác biệt chỉ đến khi bạn đã gõ đủ lâu, hoặc đủ dài. Sau khi gõ khoảng 2000 từ trên bàn phím Razer thì mình bắt đầu cảm thấy yêu nó hơn, rất rất nhiều. Trái với những cảm giác ban đầu, khi đã quen thì bàn phím Razer mới cho thấy tác dụng của nó, phím khá nặng cho cảm giác tự tin khi nhấn, đèn nền 20 cấp độ giúp hoạt động tốt trong đêm và đặc biệt là sự tự tin mà một bàn phím nông kiểu Smart Keyboard không bao giờ đạt được.

Do quá nặng và dày mà nhà sản xuất cũng tinh ý cho phép chúng ta tách riêng bàn phím và khung bảo vệ ra. Hai bộ phận này kết nối với nhau bằng nam châm khá mạnh, bạn cần giựt mạnh để tháo chúng ta khi cần di chuyển.

Có một điểm mình không thích ở bàn phím Razer là việc các phím qua lại lên xuống được đặt hơi bất hợp lý, bạn sẽ cần phải tốn nhiều thời gian để làm quen trước khi sử dụng thành thục. Ngoài ra, việc kết nối qua Bluetooth thay vì kết nối của iPad Pro cũng sẽ làm chúng ta khó chịu vì phải sạc pin cho máy. Theo nhà sản xuất thì pin sẽ dùng được 10 tiếng ở độ sáng lớn đèn nền lớn nhất là 600 tiếng khi tắt.

Bàn phím cơ Razer là một thiết bị không dành cho số đông. Nếu bạn muốn một thứ gì gọn nhẹ, thỉnh thoảng mới xài thì Smart Keyboard của Apple là một lựa chọn hợp lý, còn bạn muốn biến iPad thành máy tính với trải nghiệm gõ tốt nhất thì rõ ràng chúng ta phải nhờ đến Razer Keyboard.

Cảm ơn muahanghieu.vn đã cho mình mượn sản phẩm

Razer_Keyboard_iPad_Pro_tinhte.vn-3.jpg Razer_Keyboard_iPad_Pro_tinhte.vn-4.jpg Razer_Keyboard_iPad_Pro_tinhte.vn-8.jpg Razer_Keyboard_iPad_Pro_tinhte.vn-9.jpg Razer_Keyboard_iPad_Pro_tinhte.vn-7.jpg
44 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có vẻ làm ra cho có thôi, thấy không thật sự chắc chắn và tiện dụng lắm. Những người đã sử dụng iPad làm thiết bị di động thì sẽ rất khó chấp nhận vác theo cái bàn phím to và dày thế này
Razer mà không thấy màu xanh nhỉ? Đang dùng em BWU 2014 orange sw thỉnh thoảng có phím bị đơ. Sau khi ấn 2-3 lần lại đc.
@Do Xuan Tuong sắp hỏng rồi đó bác 😔 đang chơi game mà 2 - 3 lần mới ăn coi như tiêu đời nhỉ 😁
Mình con nhà nghèo nên xài bộ mini keyboard + mouse có 150k thôi 😁
sisino1
ĐẠI BÀNG
8 năm
@anhlucky2 Dùng cho ipad ja?
mua đâu rẻ vậy bác?
vietkd
ĐẠI BÀNG
8 năm
@anhlucky2 Bác thật hay chém vậy . Mình xin tên với :3
@sisino1 Qua chợ Nhật Tảo 1 loạt tiệm bán linh kiện vi tính giá sĩ nha 😃
@vietkd Qua chợ Nhật Tảo 1 loạt tiệm bán linh kiện vi tính giá sĩ nha 😃 . không nhớ tên, hàng từ TQ mà. nhưng có BH 1 đổi 1
nguyenxx
ĐẠI BÀNG
8 năm
Giá cực yêu! 😕
Mình thích lap là lap, let là let chứ vầy là less thì ko thích😃
Smowtion
TÍCH CỰC
8 năm
Khoe hình xăm nhá,
secretlonely
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Smowtion chắc anh ấy ko cố tình khoe đâu, bác khó tính quá 😆
phomuabay
TÍCH CỰC
8 năm
Một người vĩ đại đã phát minh ra một cái máy không cần bàn phím. Và nhiều người kế tục ông tìm cách gắn cái bàn phím vào vị trí cũ. 🤣. Thế giới thật là tuyệt vời.
@phomuabay Gõ phím trên màn cảm ứng nhiều không tiện bằng bàn phím nha bạn 😃...mà cũng đâu ai ép bạn phải mua nhỉ, ai thích tiện dụng gõ nhanh hơn thì mua thôi, bạn nói cứ như apple ép buộc bạn mua kg bằng =))...
Nhìn là thấy ko ham rồi
Về cơ bản thì ipad rất ít thấy ai xài thêm bàn phím nếu có thì cũng nhỏ gọn chứ cái này thì chạy làng
Con macbook pro 866 mà mình còn thấy dầy và nặng muốn bán để mua con macbook 12" 2016
Éo tưởng tượng đc cái cảnh sài bàn phím mà ko có chuột cả cái ipad này.
1 tay đánh 1tay chọc chọc lên màn hình ah
Razer & iPad Pro 12.9": more than a laptop. Literally. 😁
WhiteGhost
TÍCH CỰC
8 năm
Cả bài viết chỉ thích mỗi con Xbox One 2TB thôi :3
RiverBlue
TÍCH CỰC
8 năm
Bọn razer này làm phụ kiện cho apple không khác gì microsoft quay sang làm chip và intel quay sang làm sòft cả 😁
Xấu đau xấu đớn. K nghĩ bọn Razer nó làm ra cái bàn phím tầm thường vậy
kungfu9
CAO CẤP
8 năm
Phím cơ gõ thích...mà thèn razer này gnu như bò:mad:
Game trong hình là game gì nhìn đẹp đẹp thế các bác
_ Gắn bàn phím vào ntn thì có khi là cái surface book có vẻ ngon hơn, bình thường là laptop và khi cần thì tháo màn hình ra thành pad 😃
VO7T
TÍCH CỰC
8 năm
Review bàn phím mà chả có đc cái hình chụp layout phím cho ra hồn.
dniw0601
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bác chủ thớt cho em xin tựa game trogn hình với. Game đẹp quá.
osama.lyduc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dniw0601 Epic War TD 2
dniw0601
ĐẠI BÀNG
8 năm
@osama.lyduc Thanks bác nhé.
NNK910
TÍCH CỰC
8 năm
công nghệ giờ đi đâu đâu. chờ cái bàn phím trong suốt như phim viễn tưỡng mà chưa có nhà sx nào làm, điện thoại TV có rồi, giờ màn hình trong suốt cảm ứng với bàn phím nữa cho mới lạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019