Trên tay Razer Orochi Chroma - một con chuột đẹp, không dây, dùng văn phòng và chơi game nhẹ

bk9sw
28/4/2017 8:30Phản hồi: 88
Trên tay Razer Orochi Chroma - một con chuột đẹp, không dây, dùng văn phòng và chơi game nhẹ
Trong bài này mới sẽ giới thiệu lại cho anh em mẫu chuột không dây Razer Orochi Chroma bởi nhu cầu về một con chuột Bluetooth sử dụng tốt cho cả Mac và Win, phải nhỏ gọn và ngầu. Orochi Chroma hiện tại có giá bán khoảng 1,5 triệu đồng, giá khá cao vậy mời anh em cùng xem con chuột này có gì hay nhé:

Điểm mình thích ở Orochi vẫn là một thiết kế rất nhỏ gọn, đối xứng nhưng hầm hố đặc trưng của Razer. Con chuột Orochi ban đầu mình bị "gấu" thó mất cũng vì "vừa vặn với tay em" và thật vậy anh em nào có tay nhỏ hay có ý định đưa gấu vào làng game thì hãy sắm cho nàng Orochi 😁. Đùa vậy thôi mời anh em trở lại với chủ đề chính:

Form của Orochi Chroma là ambidextrous tức đối xứng 2 bên, phù hợp với nhiều kiểu cầm khác nhau, thuận tay trái hay phải đều dùng được. Kích thước của Orochi Chroma vẫn là 99 x 67 x 35 mm, phần lưng chuột hơi cao nên mình thường cầm kiểu fingertip và nó cũng tối ưu cho kiểu cầm này hơn so với palm hay claw. Cầm kiểu tiếp xúc đầu ngón tay mang lại cảm giác kiểm soát tốt nhưng nếu sử dụng lâu bạn sẽ cảm thấy tay mau mỏi. Việc đặt cả lòng bàn tay lên Orochi Chroma không thoải mái lắm bởi thân chuột ngắn và lưng cao.

Orochi Chroma vẫn có 2 phím chuột 2 bên và qua phần mềm Razer Synapse, bạn có thể gán chức năng cho các phím này, mặc định là Back/Forward. 2 phím này có độ nẩy khá tốt nhưng cảm giác bấm hơi ọp ẹp tí. Ngay tại đây, phần đệm nghỉ 2 bên được làm bằng cao su với các họa tiết nốt tròn sần, mang lại độ bám cao và khả năng kiểm soát tốt.

2 phím chuột chính của Orochi Chroma có thiết kế lớn và cả 2 đều nằm trên một khối nhựa liền với thân chuột. Phần vỏ nhựa này có bề mặt được xử lý nhám mịn mang lại cảm giác sử dụng rất thích tay, độ bám tốt và ít cảm thấy rít do bề mặt này ít bám mồ hôi hơn.

Kiểu thiết kế phím chuột chính của Orochi Chroma vẫn rất truyền thống và độ nẩy của phím cũng phụ thuộc ít nhiều vào độ đàn hồi của miếng nhựa này. Bên dưới 2 phím chuột vẫn là switch cao cấp của Omron và phím chuột giữa cũng dùng loại switch này.

Con lăn trên Orochi Chroma chuyển động theo nấc, khi cuộn nhanh bạn sẽ nghe tiếng rột rột khá ồn. Thiết kế con lăn này từ phiên bản đầu tới giờ vẫn không đổi, chỉ được nâng cấp với đèn LED Chroma hỗ trợ nhiều màu và một vài chế độ hiển thị mà chúng ta có thể điều chỉnh trong Razer Synapse. Đèn LED trên con lăn này cũng khá mờ do đi qua lớp nhựa màu trắng đục, nhìn chung hợp với nhu cầu sử dụng văn phòng còn nếu anh em nào thích màu mè thì sẽ không thích LED trên Orochi Chroma.

Orochi Chroma vẫn sử dụng 2 cục pin AA để hoạt động không dây. 2 cục pin này cho thời lượng sử dụng tối đa đến 7 tháng với cường độ bình thường và khoảng 60 giờ nếu chơi game liên tục trên lý thuyết. Mặc dù vậy theo kinh nghiệm sử dụng của mình thì anh em nếu mua Orochi Chroma nên đầu tư 2 cục pin sạc để có được thời lượng sử dụng lâu hơn cũng như khiến con chuột đằm hơn.

Một điểm trừ lớn của Orochi Chroma là nó không hỗ trợ sạc pin qua dây kết nối USB, cũng tương tự như con Logitech G602. Mặc dù vậy chúng ta vẫn có thể sử dụng Orochi Chroma với dây kết nối mà không cần dùng đến pin.

Dưới đáy chuột có 3 miếng Teflon lớn và quanh cảm biến cũng có viền Teflon giúp nó di chuyển mượt mà hơn trên nhiều bề mặt. Như trong hình mình không có miếng lót chuột nên miếng Teflon trầy te tua, anh em nên dùng chuột với miếng lót để bảo vệ feet tốt nhất nhé 😃.

Cảm biến trên Orochi Chroma là cảm biến laser 4G của Razer với mức DPI tối đa 8200 dpi. Thông qua phần mềm Razer Synapse thì chúng ta có thể thiết lập 5 mức DPI, điều chỉnh với 2 phím chuột bên hông phải. Gia tốc tối đa của Orochi Chroma mà 50G và chúng ta cũng có thể điều chỉnh trong Razer Synapse cũng như các thiết lập như lift-off.

Orochi Chroma dùng kết nối Bluetooth 4.0 nên trước khi mua con chuột này anh em cần lưu ý xem Bluetooth trên chiếc laptop của mình có phải là 4.0 hay không. Mình từng thử dùng Orochi Chroma với một chiếc laptop có Bluetooth 3.0 và kết quả là trải nghiệm rê chuột chậm, rất lag.

Quảng cáo

Kết nối Bluetooth 4.0 khiến chúng ta tiết kiệm được một cổng USB trên laptop do không cần đến Receiver nhưng công nghệ kết nối trên Orochi Chroma qua Bluetooth 4.0 cũng khiến cho con chuột này có tốc độ phản hồi Polling Rate 125 Hz, điều này có nghĩa Orochi Chroma sẽ thông báo vị trí của nó với máy tính mỗi 8 ms/lần. Tốc độ này hiển nhiên không lý tưởng để chúng ta chơi game, đặc biệt là các tựa game cần tốc độ phản ứng nhanh như FPS hay MOBA. Do đó, nếu sử dụng bình thường để làm việc thì anh em có thể dùng Orochi Chroma ở chế độ không dây.

Khi cắm dây thì Orochi Chroma đạt hiệu năng tốt hơn khi tốc độ phản hồi trở lại với mức 1000 Hz hay mỗi 1 ms chuột sẽ thông báo vị trí của nó cho máy tính 1 lần. 1000 Hz cũng là mức Polling Rate mà nhiều anh em ưa thích khi chơi game bởi tốc độ này giảm thiểu tối đa độ trễ khi di chuột.

Những phụ kiện đi kèm với Orochi Chroma cũng rất hữu ích, đặc biệt là có cái túi nhỏ chứa cả chuột và dây, rất tiện để bảo quản và đem theo. Phần dây cắm cũng được làm khá chất lượng với dây bện braide, đầu cắm USB mạ vàng nhưng đầu cắm với chuột được làm đặc biệt để giữ chắc kết nối do đó anh em cần giữ kỹ sợi dây này bởi nếu cắm bằng dây thông thường thì kết nối khá dễ bung,
88 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Góp ý:
Cuối bài nên có tóm tắt spec và giá mua😃
@Airblade14 rất ghét nếu k có giá, đọc xong chẳng tác dụng m.e gì bác ạ, ra GG tra mới rõ
Với game chỉ dùng mitsumi 19 19 19
pippi17
TÍCH CỰC
7 năm
Mình thì lại có cảm tình với Logitech hơn, chưa xài hàng của Razer bao giờ.
CpT
TÍCH CỰC
7 năm
Ngày xưa cũng mua con này để xài với Mac nhưng đc vài ngày bán gấp chuyển qua MS IntelliMouse.
Nên tóm tắt và có giá !!!
Đang dùng mamba TE, led RGB đẹp mà cũng bền, trước xài mấy con logitech 2-300k đánh liên minh tầm 2 tháng là liệt hết :v đầu tư hẳn con mamba xài mấy tháng r chưa hề hấn gì
_ Ý kiến cá nhân của mình : chuột Razer ngoài DA thì chẳng còn con nào ngon, từng là fan ruột Razer cách đây 7 năm và sau vài lần thọt từ phím, chuột Razer mình đã quyết tâm dứt áo ra đi. Mua chuột Razer xác định dùng 1 năm rồi đổi thì giữ được phong độ chứ độ bền và chất lượng còn xa mới bằng các hãng đỉnh khác là Logitech, Steelseries, ngay cả bọn Roccat có khi còn ngon hơn 😁 Đó là tính từ thời điểm mình ko mua Razer nữa ( trừ mouse pad Goliathus ) có mấy ông bạn vẫn đang dùng và tình trạng hình như còn tệ hơn 😔

_ Con này chắc cùng phân khúc Logitech G403 hoặc G900 :D
Barry Nguyen
ĐẠI BÀNG
7 năm
@iceteazz Con này theo mình thì tầm con logitech g502 spectrum chắc còn chưa bằng dc chứ ko có cùng phân khúc với g900 dc đâu bác à. Con này hơn con g502 là có kết nối Bluetooth thôi. Còn lại phím chức năng và phần cứng thì thua xa.
Đang dùng con g502 spectrum. Ko có gì phải phàn nàn. Chỉ có cái là hơi vướng víu vì có dây thôi. Giá chính hãng lúc mình mua là 1tr8. Giờ giảm còn 1tr5. Mình thấy vẫn xứng đáng xúc hơn con razer này nhiều 😃
@iceteazz chuẩn mẹ luôn !
Con Orochi này hơi bé và ngắn.... Abyssús nửa ông nửa thằng..... mấy con dị dị để chơi RTS ko thèm nói .... DA là hài hòa nhất :D
x.dung
TÍCH CỰC
7 năm
@iceteazz Chuẩn men
anhv41
TÍCH CỰC
7 năm
@iceteazz mình xài con logitech g502 2 năm nay chưa hư , ý là giận bà xã đập bể cả vỏ dán keo dán sắt lại xài vẫn còn ngon
Tiếc quá mới mua con Microsoft 1850 thay con 1000 bị hư chuột giữa :oops:
Em Microsoft 1000 xài cũng được 3 - 4 năm rồi 😁
Có ai chơi osu! cho mình tham khảo vài con chuột giá dưới 1 triệu được không? :D
tonion
TÍCH CỰC
7 năm
Chuột không dây thì làm con logitech, đảm bảo dùng mòn mỏi mà không hết pin 😆 chưa kể rất bền nữa. Giá lại rất rẻ.
Cs cái ko dây nào chơi dc game đỉnh như đột kích ko nhỉ ? ;)
Đang xài Logitech Anywhere2 thì nó lăn ra chết. Thôi kiếm em này về xài. Nhỏ gọn và đẹp. Ít tính năng
@cuhiep Ngày xưa e xài Razer Orochi rồi. Lúc đầu cũng tưởng thương hiệu Razer mạnh lắm, trông hình thức ngon nghẻ, giá cũng tương đối cao. Được mấy hôm đầu xài thích. Mà dùng nhanh tã kinh, kém bền mau hỏng. E dùng cũng chỉ lướt web mấy cái cơ bản chứ chả phá hoại gì 😆
@DJ Khánh Bee Con Orochi đời đầu của bạn đúng nghĩa là đồ phế thải, còn bây giờ nó đã khác nhiều lắm rồi. Chất liệu vỏ tốt hơn, thiết kế lại hợp lý và chắc chắn hơn. Đừng có đem cái ấn tượng về con đời đầu đó mà áp vào sản phẩm hiện tại.
@DJ Khánh Bee Hiện xài qua
Apple Magic Mouse
Ms Bluetrack 6000
Razer Orochi
Logitech Anywhere 2

Đó cũng là thứ tự bền nhất từ trên xuống dưới 😁
@DarthTyr Xin lỗi bạn nhé. Razer Orochi chưa bao h là phế thải. Lúc mình mua nó cũng là bỏ số tiền gấp 10 lần mua con chuột Mitsumi rồi. Và trông hàng Razer cũng xịn gấp 10 lần luôn 😆

Nhưng con Mitsumi hơn trăm k thì bn năm ko hỏng, scroll click mỏi cả tay. Còn e Razer thì lướt web mấy tí đã die, click ko nhận. Xl chứ hàng cao cấp thế ko bao giờ mua lại lần thứ 2. Xỉ nhục cả 1 thương hiệu. Mình nói vậy là nhẹ nhàng r đó.
hunganhnp
ĐẠI BÀNG
7 năm
Từng dùng 2 con DA của Razer (nghe nói dòng bán chạy nhất) cả 2 vừa hết bảo hành là bị double click, giờ dùng con mamba không dây (flagship năm ngoái), lâu lâu cứ bị lag hoài, bảo hành đổi con khác vẫn bị... chưa kể chuột với bàn phím Razer xài lâu nó bóng lên nhìn nham nhở lắm. Đc cái thiết kế đẹp, led đẹp, công thái học tốt.
tuancaca1133
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chuột sharkoom hơn 10 năm ko hỏng, chơi game ko mỏi ngón tay và tỳ tay.
Giá hơn 10 năm trước gần 2tr @@
Giờ dùng mỗi văn phòng thì làm sao nó hỏng đx
ray-rung
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đã từng dùng Razer sau chuyển qua SteelSeries không hối hận chút nào.
Đang sài con MLG Pro của SteelSeries quá chuẩn rồi không có gì phải bàn.
Mấy con Razer theo quan điểm của mình thì thấy nó thiết kế rất và ngu ngốc.
mà mình thấy nhiều bác chê razer nhỉ? mình xài con bw 2014 stealth 3 năm rồi có hư hỏng gì đâu mặc dù đổ nước đổ thức ăn lên quá trời, tháo hết keycap ra lau đàng hoàng là lại xài vi vu...
@minhtymeo _ Chất lượng hàng Razer không đều, đặt nhiều đối tác sản xuất mà khâu QC kém nên thành ra có con ngon có con lởm, mà đa phần là lởm so với giá tiền nên người ta mới chê ... So với Razer, chuột thì Steelseries, Logitech ngon hơn, phím thì tỉ con ngon hơn ( chỉ có ko có RGB nhấp nháy ) tai nghe thì cũng có tỉ hãng ngon hơn đẹp hơn, laptop ? ngoại trừ fan thì ko mấy ai mua nữa ...
@iceteazz Steelseries thì mua ở đâu các bác
2 năm nay mình đã từ bỏ mấy con chuột không dây để về với mấy e có dây rồi
Lê lết qua các thể loại chuột từ Magic Mouse đến DA rồi đến con orochi này, Magic mouse thì chuột di không thật lắm vẫn bị delay, còn 2 con Razer thì dây cable quá dỏm, 2 con dây cáp đều hỏng, mới đem con orochi qua saigongaming tuần trước đi lại cái đầu cable hết 70k hồ tệ, thêm một lỗi nữa là h lên el capital bluetooth không chạy được nữa để backup thôi chứ h tạm hài lòng với con logictech MT 317. A em cho hỏi cục receiver của logictech mà mất thì mình mua con chuột nào rẻ nhất của nó để lấy cái receiver xài riêng đc không?
Lulu tetinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tuanktvn Mua dòng m171 bạn nhé. Dùng phần mềm connector của logitech để kết nối, 1 reciever dùng đc cho 3 thiết bị (chuột hoặc phím)
-------------

- Tinh tế thành cái hồ nâng bi 😆
Lulu tetinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Lulu tetinh
Cá nhân mình từ quả Orochi là cạch Razer, trước con DA hư cứ nghĩ là do mình xui, h đến con này cũng hư cable với driver cho bluetooth el capital cũng không chạy được nên cạch razer luôn, chỉ được cái PR với làm view nhìn cool thôi, chất lượng thua mấy con Mitsumi từ đời nhà tống
Mình đang dùng con này, đúng bản Chroma đời mới nhất luôn. Lúc đầu lựa chọn vì cần cơ động, dễ mang đi, trong khi trên thị trường không còn con không dây nào khác cho chỉnh DPI thoải mái cả, chứ không kỳ vọng lắm về hiệu năng lúc dùng ở chế độ wireless.

Và quả thực từ lúc mua đến giờ toàn cắm dây, cộng thêm tháo pin cho nó nhẹ bớt 😁 Độ phản hồi khi wireless không nhạy lắm, con trỏ sẽ di chuyển với một cái độ trễ tuy không quá lớn, nhưng thấy rất rõ và đủ để khó chịu. Cắm dây vào là mượt hẳn, kể cả khi để 125hz giống lúc không dây luôn. Còn đẩy lên 1000hz thì khỏi nói rồi :D

Nói chung, ai thừa tiền, thích trải nghiệm thì mua chơi cũng được. Còn nếu khắt khe tiền nong thì làm em Deathadder vẫn là chuẩn nhất.
@DarthTyr Chuột bluetooth thì chịu thôi, còn nào cũng lag cả, chỉ trừ khi sau này nó có công nghệ bluetooth mới chứ giờ thì con nào cũng vậy. Dẹp Razer luôn đi bạn ơi, con đầu tiên DA của mình xài vài tháng cũng đứt dây thôi, vì mình để trong balo di chuyển nhiều nên dây dợ cũng lằng nhằng lắm, h thấy logitech ngon bổ rẻ, mà chỉ mỗi tội phải gắm cái cục receiver vào chưa thích lắm, giống ip cam lồi :D chưa kể vài bữa lỡ nó mất cái cục đó nữa 😔
@tuanktvn Mình đang dùng DA Chroma từ hồi nó mới ra đến giờ, dùng với cường độ rất cao, vẫn ngon lành. Hồi chưa mua Orochi thì còn mang đi khắp nơi, giờ để cố định ở nhà. Nếu nó có trục trặc gì thì vẫn sẽ mua lại, đơn giản vì ergonomic của DA là tốt nhất lúc này rồi. Nó hoàn hảo từ hình khối cho đến trọng lượng, giá bán quá hợp lý so với những gì mang lại.

Logitech hiện nay mình không có cảm tình vì hầu hết các model mới đều quá màu mè. Chưa kể đa phần chúng đều NẶNG, cầm lâu mỏi tay, mệt.

Btw, nhiều năm về trước mình từng gắn bó khá lâu dài với MX518 huyền thoại, nên không thể nói là thiên vị brand nào nhé 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019