Trên tay Redmi Note 3 Pro với CPU và camera mạnh mẽ hơn Note 3

Didu
2/2/2016 5:13Phản hồi: 268
Trên tay Redmi Note 3 Pro với CPU và camera mạnh mẽ hơn Note 3
Chiếc Xiaomi Redmi Note 3 Pro mà mình trên tay hôm nay có chip xử lý mạnh mẽ hơn và camera độ phân giải cao hơn so với Note 3 dùng chip Helio X10Tinh Tế từng làm. Có thể gọi máy là Note 3 Pro hoặc Note 3 dùng chip Snapdragon đều được vì thậm chí trên vỏ hộp máy mình không tìm thấy dòng nào ghi là Pro (hoặc là nó được ghi bằng tiếng Trung). Máy hiện được bán dưới dạng xách tay với giá khoảng 5,9 triệu đồng, tức cao hơn khoảng 1 triệu so với Note 3 dùng chip Mediatek. Nó hơn về cái gì mời anh em xem video và bài bên dưới.

Note 3 Pro có thiết kế không khác gì so với Note 3 nên mình sẽ không nói nhiều về cái này, thực chất thì cũng không có gì để nói cả. Ngoài giống nhau về thiết kế ra thì Note 3 Pro vẫn dùng chung panel 5"5 Full-HD với Note 3, pin 4050mAh, Android 5.1.1 trên nền MIUI 7.1 và có hai phiên bản về bộ nhớ trong cũng như RAM (16GB/2GB RAM và 32GB/3GB RAM). Máy cũng có ba tùy chọn màu sắc gồm vàng, bạc và xám. Phụ kiện theo máy cũng chỉ có sạc và dây cáp chứ không có tai nghe.

Còn về khác biệt thì sao? Nó nằm ở CPU và camera. Nếu như Note 3 dùng chip 8 nhân Helio X10 của MediaTek thì Note 3 Pro trong bài viết được trang bị CPU Snapdragon 650 6 nhân mạnh mẽ hơn rất nhiều. Các bài so sánh hiệu năng giữa hai con chip này đều cho rằng Snapdragon 650 vượt trội hơn so với Helio X10 cả về hiệu năng xử lý lẫn đồ họa, thậm chí nó còn hơn cả Snapdragon 808. Sở dĩ Snapdragon 650 vượt trội hơn Helio X10 nhờ vào hai nhân Cortex-A72 1.8GHz kèm 4 nhân Cortex-A53 trong khi Helio X10 chỉ đơn thuần là 8 nhân Cortex-A53. Điểm benchmark mà Antutu chấm cho Helio X10 là 48354 trong khi Snapdragon là 78679. Ngoài ra, chip đồ họa trên Snapdragon 650 cũng mạnh mẽ hơn Helio X10, điểm đồ họa mà Antutu chấm cho Helio X10 là 3309 còn Snapdragon 650 là 8110.

Cả hai máy đều có chip 64-bit và hỗ trợ LTE nhưng Note 3 Pro hỗ trợ LTE Cat 7 (tốc độ tải xuống 300Mb/giây) trong khi Note 3 chỉ là LTE Cat 4 (150Mb/giây) mà thôi. Ngoài CPU, Note 3 Pro cũng có camera sau độ phân giải cao hơn Note 3 (16MP so với 13MP), camera này có khẩu f/2.0 và có tính năng hỗ trợ lấy nét theo pha.

Với những khác biệt như vậy, Note 3 Pro bản 16GB/2GB RAM có giá bán tại Trung Quốc là 189,99USD trong khi Note 3 là 172,99USD, tức chênh nhau chưa tới 20USD cho CPU mạnh hơn và camera cao hơn. Một số cửa hàng xách tay ở Việt Nam đề giá 5,9 triệu cho Note 3 Pro (bản 32GB/3GB RAM) và gần 4,9 triệu cho Note 3 (bản 32GB/3GB RAM), tức mức chênh là 1 triệu đồng.

Xin cảm ơn cửa hàng Lộc Mobile (172 Vương Thừa Vũ, Thanh Xuân, HN) đã cho mình mượn máy để thực hiện bài viết này.

L1041484.jpg L1041485.jpg L1041486.jpg L1041487.jpg L1041488.jpg L1041490.jpg L1041491.jpg L1041494.jpg L1041496.jpg L1041497.jpg L1041503.jpg L1041504.jpg L1041506.jpg
268 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đúng là xiaomi. Ngon, bổ, rẻ. Nhưng mà chưa có cơ hội trải nghiệm hx
cuthuyen
TÍCH CỰC
8 năm
@vampire7490 Ở đời không có cái gì ngon bổ rẻ hết!
Browser toàn bookmark của tàu, màn hình hơi ám vàng, rớt là móp, cầm mát tay, G3 Cat6 chơi hok lại, pin 4000 nhưng ko dc như 4000 của hãng khác.
oldman20
TÍCH CỰC
8 năm
@N.D.A vậy à bạn? pin 4000 vs 3000 mà ko khác nhau lắm à>
N.D.A
ĐẠI BÀNG
8 năm
@oldman20 Vấn đề là do ROM bạn ạ, mình mới dùng thử 2 ROM thì pin đã có sự khác nhau, nhưng nhìn chung RMN3 vẫn chưa có ROM mà pin thực sự tốt, xứng đáng với thông số 4000.
oldman20
TÍCH CỰC
8 năm
@N.D.A câu này hiểu như nào bạn? tức là chưa có bản rom nào mà pin tốt á?
N.D.A
ĐẠI BÀNG
8 năm
@oldman20 Hiện tại là vậy, mình đọc qua trên diễn đàn MIUI thì đa số các bản rom pin onscreen tầm 5-6h thôi. Mình từng dùng 2 ROM thì cũng chỉ tầm đúng 5h onscreen. Đang cài thử 1 ROM khác mà thấy chia sẻ dc tầm 7h onscreen, đợi dùng mấy ngày nữa kiểm chứng 😁. Thật ra với mức như vậy là đủ dùng 1 ngày với nhiều tác vụ phức tạp nhưng so với con số 4000mAh thì chưa ưng.
RMN2 3000mAh cũng onscreen trên dưới 5h được.
Chỉ đợi Xiaomi nó có Rom chính thức cho Việt Nam là xong. Cấu hình là 1 chuyện, trải nghiệm là 1 vấn đề rất quan trọng.😔
xtmg1
CAO CẤP
8 năm
@Tony_HD Xài dt tàu cũng như dt hàn quốc, nhật bản, phải biết up rom cook thì xài mới ngon,rom gốc xài bực cái cửa mình
trên trang tải rom miui ko phân biệt 2 phiên bản này, k lẽ chung rom? :v
@vqt907 Ko chung được đâu. Chip khác nhau mà.
@vqt907 Chung sao đc khác chip mà bác
saigon1975
ĐẠI BÀNG
8 năm
mua cái điện thoại Land Rover của bọn tung của giá 499k, pin 12.000 amp chống sốc.... dùng gần 8 tháng vẫn ngon lành cành đào, máy chủ yếu dùng sim phụ để gần 20 ngày chưa hết pin, .... mỗi tội là khi sạc rất lấu tầm 5 tiếng mới đầy pin .........
@mygod001 Đúng rồi. Vì smp nó có chức năng đó để đảm bảo an toàn cho pin. Còn stupid phone thì làm gì có. Cứ sạc công suất càng lớn thì pin vô càng lẹ. Nhưng công suất lớn quá thì toi cục pin
mygod001
ĐẠI BÀNG
8 năm
@huuducvn Mình từng xài ipad3 và ip5 nên có thử, lúc đo sạc ip5 thì cường độ dòng điện có khoảng 1A thôi

Gửi từ Redmi Note 2 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
dinkytri2012
ĐẠI BÀNG
8 năm
@AZwarrior Em chẳng biết mình có mua hàng lởm Land Rover không, pin 12.000 mah. e sạc con HTC ghẻ của e được 35% hết pin. Chắc em xài hàng fake của Land rover quá. Có bác nào giải thích cho e hộ cái. Cty mà bán hàng kiểu đó thì e chỉ mua 1 lần thôi. Quảng cáo có mà quăng cả kho đạn ra. E cũng cạch mặt thằng avelon bán Samsung S6 Đài Loan, toàn là đồ tàu (tào lao). Các từ mặt mấy a này ra nha. Không khéo lại là nạn nhân của chúng nó.
@dinkytri2012 dĩ nhiên là hàng fake rồi bạn, 100% Tàu khựa.
san chét
ĐẠI BÀNG
8 năm
6tr thì đầy con ngon.

ai thích mua con này chứ vào tôi thì cứ SS,LG,SONY,HTC mà táng thôi,Gì thì gì cái thương hiệu nó vẫn quan trọng
kimkhanh12
ĐẠI BÀNG
8 năm
@leeoc9x
swedenboy
ĐẠI BÀNG
8 năm
@luckybibo Chờ lâu quá mình táng Butterfly 2 cho nó tiện
luckybibo
TÍCH CỰC
8 năm
@swedenboy B2 vợ mình đang xài, ngon lắm :/
@moonlight_farewell Doanh nhân gặp nhau người ta không bao giờ để ý cái điện thoại đâu, với họ nói tiền tỷ thôi, cái điện thoại nó chưa đủ tư cách có mặt trong câu chuyện làm ăn của họ, nếu họ nói về cái điện thoại thì đó là ngoài công việc và quan tâm về sở thích của nhau, hoặc họ là hai công ty chuyên bán điện thoại. Cũng như chúng ta khi gặp nhau không bao giờ nói chuyện về mấy viên bi ve bọn trẻ con vẫn chơi, nếu có nói thì cũng không phải là vấn đề chính.
chuanghira
TÍCH CỰC
8 năm
Thế quái nào Tinhte càng ngày càng đăng nhiều đt Tàu thế này
@chuanghira Tinh tế thì cũng phải theo thị trường thôi bạn. Thị trường quyết định tinh tế phải viết bài gì chứ không phải tinh tế quyết định viết bài gì cho thị trường 😁
Blessa
TÍCH CỰC
8 năm
Giá công nhận ngon thật, điểm Antutu cao hơn cả G4, chắc tại gánh màn Full HD nhẹ nhàng hơn màn 2K :eek::eek::eek:
Hôm trước cầm thử con Note 3 của ông anh, máy đẹp, vân tay nhận biết ngon, chạy mượt mà, hàng Xiaomi p/p chắc ko có hãng nào vượt nổi :oops::oops::oops:
nambeo6789
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Blessa Chính xác bác ơi màn full hd tất nhiên bm nó cao hơn là bt . s5 bm cũng cao hơn g4 mà
hgduong1233
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình từng bán hàng của xiaomi , cả phụ kiện và điện thoại , đánh giá xiaomi hoàn thiện tốt , giá rẻ , nhưng độ bền rất kém. tỉ lệ lỗi hòng hóc khá cao. trước bán hàng của nó tỉ lệ lỗi phải bảo hành trong tầm 15% , cứ bán ra 100 cái thì phải bảo hành hết 15 cái
hgduong1233
ĐẠI BÀNG
8 năm
@huuducvn Bác có phải bảo hành cho khách bao giờ chưa , bác bán dc số lượng bao nhiêu , riêng tivi box của nó mình bán ko dưới 500 cái rồi , khách trả bảo hành mình cũng cả thùng gần 40 cái đó . các e nó cứ die theo thời gian.
Sh7ng
ĐẠI BÀNG
8 năm
@lhn 999 tệ là bản 2GB RAM - 16GB bộ nhớ. Thương gia đăng bán 4.9tr
Còn bản 3GB RAM - 32GB bộ nhớ bên xiaomi bán 1199 tệ, thương gia bên ta bán 5.9tr
Giờ đang khan hàng, giá bị đẩy cao là không tránh khỏi...
huuducvn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hgduong1233 tivi box của xiaomi vốn ko được đánh giá cao mà bác, mình chuyên bán pin, tai nghe với camera xiaomi thôi, chỉ có vài trường hợp xài ko ứng trả lại chứ chưa có vụ nào hàng bị lỗi ko sử dụng được hoặc bị chê build lõm cả.
J_Tuan
CAO CẤP
8 năm
@hgduong1233 Bài nói về đt mà bác nói về chất lượng của tvbox. Riêng đt Xiaomi em đã lấy 4 con hộ ng thân, từ mi4 , redmi note 2,3 dùng đều ok, máy em rơi mấy lần tầm 2m xuống sàn chỉ vỡ miếng dán cường lực, còn chả sao.
Trinhtan2009
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mới lấy note 3 dùng ngon.
Mình từng xài Redmi Note 2, mua online từ ali chưa tới 140 đô khuyến mãi thêm sợi hybrid chính hãng. Máy chất lượng build ngon nhưng chip khự.a khá nóng dù chỉ chạy Chrome, pin cùi nhưng thay được, rớt vài lần không trầy màn dù không chơi bao. Nhận định máy quá rẻ, mua chỉ để dự phòng, hư mua cái khác khỏi suy nghĩ.

Bản màu đen nhìn từ xa khá giống iPhone. Giao diện cũng hao hao. Bản stable cài được xposed nhưng hay bị treo, bản dev không cài được.
@benchimto ali mua dễ không bạn, hay thấy google nó suggest đồ mà chưa thử mua lần nào.
Vương 99
ĐẠI BÀNG
8 năm
@benchimto ủa bạn, sao mua ở ali mà có 140$, bạn tính thuế chưa? Hay là người quen xách tay về? Chỉ mình với!
@benchimto tôi toàn chơi mấy game nặng nhất, cũng không thấy nóng là sao vậy( modern combat 5,heroes order and chaos,asphalt 8 ) toàn chơi online mình nghĩ do rom của bạn có vấn đề hoặc máy bạn bị lỗi .
@tuấn-ngọc xạo keo_O:rolleyes: lại thần thánh hóa 1 con chẳng ra gì
@benchimto Bác có thể chỉ em cách mua hàng trên ali được không ạ? cảm ơn bác nhiều
s3095453
TÍCH CỰC
8 năm
bphone nhà mình giá mà bằng xiami em cũng ráng ủng hộ hàng vn
kumperssor
TÍCH CỰC
8 năm
@s3095453 Thôi dẹp nó qua bên đi chú.
Thấy sao ko ham du giá rẻ
Matmun1995
ĐẠI BÀNG
8 năm
hàng xiaomi chất thật, nhưng có mấy bọn cuồng cứ suốt ngày tung hô rồi thần thánh hóa lên. nghĩ lại thấy bọn đấy giống fan Sơn Tùng, và xiaomi cũng tựa tựa Sơn Tùng
@minhcuongpro1234 Bóng lẽo cái đúng hơn
@Matmun1995 Những thằng thích Xiaomi thì ko biết Sơn Tùng là hãng đt nào, trong khi ông éo cuồng thì lại biết Sơn Tùng. 2` thật hahahah
bbtelstra
ĐẠI BÀNG
8 năm
@yunneg là thằng đạo nhạc+nhuộm tóc trắng,mặt bố láo kên kên!😁
chỉ mục.jpg
chetnhacon
TÍCH CỰC
8 năm
Thui , tiền ý thì mua glx note 3 cũ tí mà ngon.
hthang38
TÍCH CỰC
8 năm
@chetnhacon Giá thương gia bạn ơi.

Vì Xiaomi note 3 pro mới ra nên ngay tại TQ cũng khan hàng. Nên thương gia xách được cái nào về thì đẩy giá lên (cũng có thể thương gia phải mua giá cao).

Giá chính hãng của nó là 150 usd cho bản 16gb, ram 2gb; khoảng 190 usd cho bản 32gb, ram 3 gb. Giá như vậy mới là Xiaomi.

Đợi sau tết hàng về nhiều là giá tụt như tụt váy thôi.
rualg
CAO CẤP
8 năm
@chetnhacon chuẩn
@chetnhacon Tiền ý mua đc Note 4 rồi nhé b
@chetnhacon redmi 3 pro cũng không hơn em redmi 3 là mấy

Vote redmi3 vẫn là đt đáng mua trong phân khúc <5m
zaki.vn
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình mua Note 2 cho thằng em, cái hđh gì mà bổng dưng pop-up quảng cáo trên màn hình, khó chịu với làm mình có cảm giác đang bị theo dõi.
@zaki.vn Cái này là do cửa hàng bán máy cho bạn người ta cài room lởm có quảng cáo. Bạn cài lại room khác là hết.
J_Tuan
CAO CẤP
8 năm
@zaki.vn Cài rom chuẩn từ xiaomi.eu đi bác. Em dùng mãi có sao đâu. Có thể do ng dùng ko biết cài app virus nên nó mới bị popup vậY

Em dùng 4 tháng, rơi gần chục lần, máy vẫn nghe gọi, lướt web bình thường. Trong tầm 2tr-3tr thì con này thấy ok nhất luôn
zaki.vn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@J_Tuan Mình lười, đưa tiệm nó cài, nó nói chỉ có ROM đó. thui kệ 😁
J_Tuan
CAO CẤP
8 năm
@zaki.vn Xiaomi up rom cực dễ luôn bác ạ. Hồi em lấy cho bố em máy em cũng để bọn nó cài cho. Về nhà mới phát hiện rom lởm. Up lên bản stable là ngon luôn. up xong khôi pphucj cài đặt gốc để nó xóa hết tàn dư rom cũ là được
phuocrose
ĐẠI BÀNG
8 năm
@zaki.vn hđh android 5.1.1 chứ j 😆))) chứ còn nói MIUI ? mấy thím samsung còn cố cài rom miui đấy 😃) ngồi đó mà chê
Ủa Xiaomi bị cấm bán ở Mỹ mà. ở đây muốn mua thì toàn ship từ china
Với cái giá giờ chênh lệch cỡ 1.5tr so với bản "không pro" thì vẫn vui vẻ với bản thường. Đợi đến khi về giá đúng rồi có khi mình cũng mua máy khác luôn rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019