Trên tay Ricoh GR III: nhỏ gọn, mạnh mẽ hơn !

vitaminSea
21/3/2019 12:9Phản hồi: 90
Trên tay Ricoh GR III: nhỏ gọn, mạnh mẽ hơn !
Vậy là cuối cùng thì chiếc Ricoh GR III cũng đã chính thức nằm trên tay mình sau nhiều ngày chờ đợi, với nhiều nâng cấp đáng giá để khiến nó trở nên thực dụng và chuyên biệt hơn. Tốc độ lấy nét nhanh hơn với công nghệ Hybrid AF, cảm biến APSC mới 24,24MP với chống rung 3 trục trong thân máy, màn hình cảm ứng, cổng kết nối USB-C tiện dụng và hiệu quả trong việc truyền dữ liệu hơn....GR III vẫn sử dụng ống prime tiêu cự tương đương 28mm f/2.8 (trên FF ) nhưng giản lược bớt 1 lớp thấu kính so với GR II và GR I, ngoại hình nhỏ hơn nữa so với GR I, phần nào khẳng định cái "chất" rất riêng của mình.

Video trên tay nhanh chiếc Ricoh GR III, mình sẽ có bài chụp ảnh sớm nhất cho anh em.

Mình từng dùng GR I và GR II là máy chụp ảnh chính của mình trong một thời gian dài, với những đặc tính phù hợp với nhiếp ảnh đường phố hơn những thể loại khác, có thể kể đến cho các bạn chưa biết về dòng GR khá đặc đặc biệt này :
  • Về sự thuận tiện, GR nói chung nhỏ gọn, các nút bấm thao tác đơn giản, dễ dùng, xử lý nhanh.
  • Ống kính tiêu cự 18.3mm tương đương 28mm (FF) - góc nhìn hơi rộng với một số không gian chụp, nên hoặc bạn chụp với chế độ crop tương đương góc nhìn 35mm hoặc 47mm trong máy và chịu thiệt MP, hoặc như nhiều người khác vẫn làm, là "tiếp cận gần đối tượng", "nếu bức ảnh chưa tốt, có thể do bạn chụp chưa đủ gần". Tiêu cự 28mm là tiêu cự ưa thích được dùng bởi những thợ ảnh chụp đường phố.
  • Nói thêm về điều này một chút: với góc nhìn của ống kính cố định, và với tiêu cự trung bình (24 - 50mm trên FF), người chụp cần tư duy kết cấu các thành phần xuất hiện trong khung ảnh nhiều hơn cầm ống kính zoom đa tiêu cự rất nhiều lần. Tư duy đó sẽ là ý tưởng muốn ghi lại khoảnh khắc, nội dung thông tin mà bức hình sẽ chụp cần lưu lại, nhấn mạnh ai, cái gì trong không gian ảnh đó, cái gì sẽ là chủ đề phụ để tăng thêm ấn tượng cho ảnh... tất cả sẽ được xử lý rất nhanh và quyết định một bố cục, góc chụp cho khung ảnh. Từ đó, người cầm máy sẽ phải biết tiếp cận gần chủ đề hơn, hay lùi xa một chút, chọn góc cao, thấp, xiên hay thuận sáng... Ảnh đường phố sẽ là thế, luôn xuất hiện nhan nhãn trước mắt, nhưng "nhìn thấy" và "lưu lại" vẫn luôn khó và hấp dẫn nhiều người mê chụp.
  • Ông kính một tiêu cự chỉ phù hợp với những ai học chụp mà đã qua giai đoạn tìm hiểu kỹ thuật các loại với làm quen sử dụng máy ảnh, ống kính và các nguyên tắc lý thuyết về chụp ảnh. Mình vẫn nói với anh em mới rằng ban đầu cứ xài một cái máy ảnh, bất cứ máy gì, PnS hay DSLR với ống Kit 18-55mm để làm quen, quen tư duy bố cục ảnh, quen cách ghi nhận ảnh có nội dung thông tin, rồi sau đó bỏ ống đó đi, tìm mua một ống kính một tiêu cự như 24mm, 28mm, 35mm hoặc 50mm mà chụp, anh em sẽ học nhanh và hiệu quả hơn.

Điều đầu tiên có thể dễ dàng thấy nhất đó là kích thước của chiếc GR III này được tinh giảm hơn nữa so với GR II, Flash cóc không còn nữa là điều mình cảm thấy hơi đáng tiếc vì mình thường xuyên dùng nó, dù rằng vẫn còn chân hotshoe để gắn flash rời. Vỏ ngoài với sơn phủ đen nhám vẫn giữ cho mình sự gai góc, mạnh mẽ đã là thương hiệu của GR. Màn hình cảm ứng cho khả năng thao tác và tuỳ chỉnh thông số, cũng như có thể tận dụng để lấy nét từ màn hình này.

Điểm tiếp về ngoại hình đó là sự thay đổi của cổng kết nối bây giờ đã là USB-C, có thể truyền trực tiếp dữ liệu từ máy sang thiết bị khác với tốc độ nhanh hơn, hay có thể dùng dây C để sạc cho bộ sạc rời của GR III, điều này càng khiến cho tính linh hoạt và tiện dụng của nó càng cao hơn nữa trong những chuyến du lịch.

Cảm biến APS-C mới với độ phân giải 24,24MP cho chất lượng hình ảnh tốt hơn GR II ( 16MP ) , kết hợp với công nghệ lấy nét Hybrid AF ( lấy nét theo pha trên cảm biến kết hợp với lấy nét lai theo pha và contrast cũ giúp việc lấy nét trở nên nhanh và chính xác hơn) , chống rung thân máy 3 trục, càng làm cho GR III trở nên thực dụng hơn nữa để chụp ảnh nhanh.
Nút đa nhiệm đặc biệt vẫn được giữ nguyên với chức năng kiểu "All in one", những phím chức năng khác thì được thay đổi vị trí để thuận tiện hơn trong thao tác chụp ảnh tịnh tiến Theo kích thước được thu gọn. Các phím điều hướng vẫn được giữ nguyên và kết hợp thêm vòng xoay để gán chức năng tuỳ chỉnh thông số kĩ thuật, điều này khiến cho chúng ta có thể sử dụng GR III chỉ với 1 tay là đủ.

gr20.jpg gr6.jpg
Điểm nữa cũng rất tinh tế đó là GR III có bộ nhớ trong khoảng 2GB, điều này giúp rất nhiều trong những tình huống sự cố về thẻ xảy ra, để chụp ta có thể chụp được luôn mà không cần phải hối tiếc vì bỏ lỡ khoảnh khắc !
Với nhiều effect về màu mới cũng như thêm những chế độ lấy nét khác nhau được thêm vào như khả năng nhận diện khuôn mặt nhờ công nghệ lấy nét Hybird AF, chiếc GR III mang trên mình nhiều khả năng để tạo sự cảm hứng cho chúng ta khi chụp ảnh hơn nữa. Được biết khi bật sang chế độ chụp ảnh macro thì khoảng cách lấy nét gần nhất là 6cm, còn thông thường là 10cm, đủ đáp ứng những bạn thích chụp thể loại ảnh chân dung cận cảnh..v.v...

Về video, Ricoh không đặt nặng đến việc chạy đua về độ phân giải, cố lên 4K như một số hãng khác, họ vẫn giữ nguyên khả năng quay FullHD nhưng nâng cấp lên FullHD 1080P 60fps từ 1080P 30fps như trên GR II để dung trong một số trường hợp cần thiết.

gr11.jpg gr10.jpg
Chế độ snapshot đặc trưng vẫn được giữ nguyên ^^

Quảng cáo

Một vài điểm đáng tiếc trên GR III đó là mất đi flash cóc, hay rút gọn bớt những chế độ chụp ảnh nhanh như TAV không phải là vấn đề lớn để khiến chúng ta bận lòng, bù vào đó là những nâng cấp mới rất đáng giá và phải nhắc lại là rất thực dụng mang cho mình cảm giác háo hức để đi chụp ảnh ngay và luôn !

Những thông số chính của Ricoh GR III
  1. Cảm biến : APS-C 24.24MP, chống rung 3 trục.
  2. Ống kính : 18.3mm f/2.8 (tương đương 28mm trên cảm biến full-frame)
  3. Khẩu độ lớn nhất: F2.8
  4. Khẩu độ nhỏ nhất: F16
  5. Bộ nhớ trong : 2Gb
  6. Hỗ trợ thẻ nhớ : SD/SDHC/SDXC
  7. Hệ thống lấy nét: Hybrid AF (Image plane phase-matching and Contrast detection)
  8. Khoảng cách lấy nét tối thiểu : 10cm (bình thường) và 6cm (macro)
  9. Có chức năng crop thành 35mm và 50mm
  10. Màn hình cảm ứng 3" với 1.037.000 điểm.
  11. Cống giao tiếp : USB Type C cho chức năng sạc, truyền tải dữ liệu, Video ouput...
  12. Kết nối Wifi 802.11b/g/n
  13. Kích thước : 109.4(chiều rộng)×61.9(chiều cao)×33.2mm (độ dày)
  14. Trọng lượng: 257g (tính luôn pin và thẻ nhớ) - 227g (chỉ có thân máy)

Sắp lại được trải nghiệm hiệu ứng màu high contrast bnw vang danh một thời của GR !
Đó là những cảm nhận nhanh đầu tiên của mình về chiếc GR III này, nhưng hiệu năng của những nâng cấp trên có thực sự hiệu quả thì phải đợi đi chụp thiệt thì mới biết được, anh em đón xem bài trải nghiệm chụp thực tế nhé !

Quảng cáo

Cám ơn Tixial đã cho Camera Tinh Tế mượn để trải nghiệm Ricoh GR III.​
gr1.jpg gr3.jpg gr7.jpg

Giá của GR III hiện tại mình được biết khi pre-oder là 21 triệu 500 ngàn với quà được tặng là bộ pin rời và bộ fillter dành cho máy chụp ảnh compact.
90 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Kiểu dáng đẹp, gọn 😃
trinhle
TÍCH CỰC
5 năm
@ah bang phim 2 dòng khác nhau mà b, 1 cái nhét túi nhỏ gọn , ko thay len được, 1 cái thay len ko nhét túi được
softwind
ĐẠI BÀNG
5 năm
King of street !
Ngoknc
CAO CẤP
5 năm
@softwind Em này vs combo canon m6 + 22mm stm thì bên nào chất hơn nhỉ
HamDzui
CAO CẤP
5 năm
@Ngọc NC Mình sẽ đi combo 5DM1 với 28f1.8 để chụp đường phố... trong nhà

Sau đó mua thêm Tamron 70-300
Ngoknc
CAO CẤP
5 năm
@HamDzui Nhưng to quá bác ak. Máy gọn nhẹ lens cố định là ok nhất. Giơ lên là chụp. Thấy hay là chụp mà ko cần ngắm luôn ý
nickzt
TÍCH CỰC
5 năm
Thích nhất dòng GR này. Kiểu nhìn xấu xấu mà iu vãi. Khó tả thặc.
Nhỏ gọn là ok rồi
thudaigia
ĐẠI BÀNG
5 năm
Vậy là tiêu cự cố định, không zoom quang à Mod?
tonion
TÍCH CỰC
5 năm
@vitaminSea Thay đổi tiêu cự là sai nhé bác. Vẫn tiêu cự 18.5 nhưng crop ảnh ra để có góc nhìn giống mấy tiêu cự kia thôi
@tonion Bạn dùng từ chuẩn rồi, tks u 😁
trinhle
TÍCH CỰC
5 năm
@thudaigia Gr có bao giờ có zoom bác
@tonion vậy là Zoom Digital phải không ? lén tiêu cự cố định không có Zoom Quang
pthedragon
ĐẠI BÀNG
5 năm
mình bán lại Ricoh GRII 10tr, ai quan tâm search nhattao ra thông tin nhé
vuhungkt881
ĐẠI BÀNG
5 năm
Vẫn ko có màn hình xoay lật 180 độ 😔
@vuhungkt881 Mình thấy không thực sự cần thiết bạn ơi, mà nếu có thì chắc đó không phải là GR 😁
vuhungkt881
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vitaminSea Tại mình cần thôi, mình thích tự sướng nữa 😆
@vuhungkt881 Hahaha
Không có Flash thì thôi rồi . Máy Compact mà thiếu nó thì còn gì gọi là compact. Gắn cái flash ngoài lên thì ....Nhà còn con Canon cổ 4...chấm lận 😁 . Zoom quang 10x hồi xưa mua tới 10 triệu bên Nhật . Hồi đó oách lắm nha . Heheheheh
wormwon
TÍCH CỰC
5 năm
@pond1597 Chụp đường phố mà flash... không lẽ bạn muốn xơi gậy vào đầu ? :D

Tư bản là cảnh sát hỏi thăm luôn nhé!
Dz Nguyễn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@wormwon @wormwon Chuẩn rồi kkk
trinhle
TÍCH CỰC
5 năm
@pond1597 Đây là dòng đỉnh của nó nên nó cắt cũng có lý do bác ơi, cũng nghiên cứu chán chê rồi
NatvPa
TÍCH CỰC
5 năm
đồng chí này đúc túi quần được không nhỉ? (quần chun có dải rút)
@NatvPa Dư sức bạn ơi 😁
conbaky
ĐẠI BÀNG
5 năm
@NatvPa Túi ngực áo chemise cũng bỏ được luôn nhé bác 😁 chỉ là dải rút của bác có đủ chắc hay không thôi =))))
Cho mình hỏi, ống kính của nó như kia thì tính ra khoảng bao nhiêu độ vậy nhỉ?
vanthai91
ĐẠI BÀNG
5 năm
@quyetbuu991 Tiêu cự tương đương 28 mm trên FF nên có thể tra bảng sau: https://www.nikonians.org/reviews/fov-tables
Theo phương ngang:65.5 độ, phương dọc 46.4 độ: , cạnh chéo 75.4 độ
anhvu999
TÍCH CỰC
5 năm
mình đã dùng qua GR1 và 2, nó lấy nét như cut, 10 tấm thì out hết 4 mặc dù chụp ngoài trời
nản ông GR quá rồi, con này kg flash cóc thì ma nó mua giá trên 20 củ
anhvu999
TÍCH CỰC
5 năm
@pthedragon lo mà đi bốc phét để tống con gr ii đi ku.
pthedragon
ĐẠI BÀNG
5 năm
@anhvu999 đây già hơn bạn đó
@pthedragon GRII maximum 8tr5 đầy đủ đồ chơi đc hơm anh?
pthedragon
ĐẠI BÀNG
5 năm
@netnguyenvsic GRII 9tr mua liền thì bán, máy + sạc. 8tr5 có bộ Gopro 7Black đủ pk
Nhỏ gọn, thiết kế đẹp nhưng giá của nó thì còn khối con ngon hơn nhiều 😃
conbaky
ĐẠI BÀNG
5 năm
@BlackBerryz Giá của nó cũng để trả cho cái nhỏ gọn và độ bền nữa đó bác 😁 mấy thằng compact cảm biến lớn này có đứa nào rẻ đâu
maxymono
ĐẠI BÀNG
5 năm
rất happy vs gr2, chờ năm sau giá rẻ hơn sẽ lên con này. upload_2019-3-21_23-48-45.png
@maxymono Đẹp trai đấy :d
@maxymono Hạnh phúc đấy...
HamDzui
CAO CẤP
5 năm
@maxymono Nhìn bộ đồ nghề này... quyết định ở lại với Canon 5dm1 5dm2
maxymono
ĐẠI BÀNG
5 năm
@HamDzui đây k phải nghề đâu bác, mình làm nghề khác, thích sưu tầm và chụp ảnh thôi, kể cả những lens mf hàng hiếm ở vn thì cũng phải tới 20 lens.
cái góc bên phải của hình kia là zeiss jena 50 f2.8 đời sau 1990. lens duy nhất của zeiss có bokeh bong bóng
HamDzui
CAO CẤP
5 năm
@maxymono Mình cũng có thói quen sưu tầm giống bác nhưng cũng chỉ lanh quanh 1 số đồ khá mới hơn 1 chút xíu thôi chứ chơi như kiểu bác thì chịu không nổi
- Body: 5Dm1, 5Dm2, 60D, Nex3N, Nex5N
- Lens:
FF (24-70L, 70-300SP VC, 100F2.8 Macro, 28f1.8)
Crop: 10-22, 15-85, 55-250
Sony: 18-55, 55-250, 50f1.8

Đôi lúc muốn bán bớt đi cho đỡ lỉnh kỉnh.... nhưng lại không nỡ
solid
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình vẫn dùng sony rx100 m3 thôi.
@solid chất
@solid RX100 M3 thì không cần ngó nghiêng đồi này núi nọ nữa rồi...
HamDzui
CAO CẤP
5 năm
@solid Chất quá bạn
HamDzui
CAO CẤP
5 năm
máy đẹp chuẩn... nhìn thích thật.

Mình vẫn còn đang thừa em 5DM1 + 28f1.8 + 100mmf2.8 Macro để đi chụp đường phố. Lỉnh kỉnh 1 chút, chất lượng chắc cũng không thể bằng những dòng điện thoại mới được...

Thôi cứ tạm hài lòng vậy...
anhvu999
TÍCH CỰC
5 năm
@HamDzui con 28/1.8 có méo và tối góc kg bác? 2con đời mới 24is và 28is tối dữ lắm.
HamDzui
CAO CẤP
5 năm
@anhvu999 Mình chụp ko thấy hiện tượng này vì đa phần chụp cảnh..

Ống kính rẻ, máy 5dm1 cũng rẻ
Ở VN mua ở đâu các bác nhỉ?
trinhle
TÍCH CỰC
5 năm
@Len Pham Chính hãng hỏi tci á bác,
pthedragon
ĐẠI BÀNG
5 năm
mình bán lại GRII 10tr, bạn nào quan tâm qua nhattao lấy thông tin mình rao nha
anhvu999
TÍCH CỰC
5 năm
@pthedragon adaaa...............,thì ra là bạn đang bán máy, con gr2 này giờ bán 6,5tr cũng khó à.
trinhle
TÍCH CỰC
5 năm
@anhvu999 B có gr2 còn ngon giá 6tr5 bán mình nha
pthedragon
ĐẠI BÀNG
5 năm
@anhvu999 liên quan gì, k xài thì bán cho ai cần, để nó phí cái máy, bán do có máy khác rồi chứ bạn nghĩ do máy dở (như bạn) mới bán à
anhvu999
TÍCH CỰC
5 năm
@pthedragon bốc phét nó vừa thôi ku
Đẹp quá
nininana
TÍCH CỰC
5 năm
Đã ống fix rồi thì làm dầy lên tí cũng đc. Chứ khởi động lại nhô thêm tí ko thích. Cứ như sony làm với dòng rx1 khỏi lo bụi bặm làm ji
wormwon
TÍCH CỰC
5 năm
@nininana Con này đặt tiêu chí đút túi lên hàng đầu nên làm ống cố định như Rx1 chắc họ không làm đâu bác 😁
trinhle
TÍCH CỰC
5 năm
@wormwon Chánh xoác,

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019