[Trên tay sách ảnh] "Paris 9" của nhiếp ảnh gia Phạm Tuấn Ngọc

blueJune
3/5/2019 4:12Phản hồi: 21
[Trên tay sách ảnh] "Paris 9" của nhiếp ảnh gia Phạm Tuấn Ngọc
Hôm rồi ghé triển lãm "Paris 9" của nhiếp ảnh gia Phạm Tuấn Ngọc tại Noirfoto, mình thấy anh có bày bán cuốn sách ảnh cùng tên - một phiên bản mở rộng của triển lãm nên quyết định mua một cuốn về ngắm nghía cho kĩ rồi trên tay chia sẻ cùng anh em.

Video nội dung của sách ảnh "Paris 9"

Về nhiếp ảnh gia Phạm Tuấn Ngọc
Phạm Tuấn Ngọc là một nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp, đồng thời là người sáng lập ra Noirfoto (một tổ hợp gồm studio chụp ảnh, phòng tối và gallery). Anh bắt đầu với nhiếp ảnh film đen trắng khi du học tại Thuỵ Điển năm 2006, được thực tập tại một studio với các nhiếp ảnh gia kì cựu của địa phương. Năm 2008, khi chuyển tới Paris, với kiến thức sâu rộng về nhiếp ảnh và thành thạo quy trình phòng tối, anh đã chụp ảnh suốt 2 năm, trau dồi kỹ năng và kiến thức lẫn phòng tối đến mức thuần thục. Paris từ 2008 tới 2010 chính là nơi anh chụp những bức ảnh film đen trắng cho triển lãm sau này.

Về Việt Nam, anh tiếp tục thực hành nhiếp ảnh, chủ yếu tập trung vào các quá trình tái tạo hình ảnh bằng phương pháp thủ công sử dụng hoá chất và các chất liệu tự nhiên. Ở Noirfoto, Phạm Tuấn Ngọc cùng các nghệ sĩ thực hiện các triển lãm nghệ thuật, tổ chức các buổi workshop cho cả người lớn và trẻ em về nhiếp ảnh film từ cơ bản đến nâng cao.

DSC05339 copy.jpg
NAG Phạm Tuấn Ngọc trong buổi Art talk kết thúc triển lãm "Paris 9"
DSC05271 copy.jpg
Trong phòng tối, anh chia sẻ tổng quan về quá trình làm triển lãm "Paris 9" của mình

Về sách ảnh "Paris 9"

Sách ảnh "Paris 9" được in khổ A5 với 207 trang, toàn bộ ảnh là ảnh đen trắng đã được anh Phạm Tuấn Ngọc chụp bằng máy film rồi tự tay đem tráng rọi trong phòng tối - một điểm mà theo mình là rất đặc biệt của tuyển tập này. Tuy là sách ảnh nhưng vì kích cỡ và độ nặng vừa phải, mình có thể cầm trên tay "đọc" như một cuốn sách thông thường và bỏ túi mang theo bên người. 250.000VND là giá tiền hợp lí để sở hữu một cuốn photobook trong thị trường sách ảnh chưa được phong phú và thoả mãn thị hiếu của những người xem ảnh ở Việt Nam.

Xuyên suốt cuốn sách ảnh "Paris 9", mình cảm nhận được một màu buồn lãng đãng, thơ mộng và mang nhiều chất tự sự cá nhân của anh Ngọc. Ảnh không có nhiều người, dù có thì vẫn là những cảnh tượng rất lặng, cảm giác như một bức tranh tĩnh vật treo ngay ngắn trong căn phòng yên ắng đầy nắng.

"Paris 9" lần lượt trình bày các phần: "Yêu" - "Trên đường phố" - "Tàu điện ngầm, quán rượu" - "Đêm". Đúng như tên từng phần, anh Ngọc chia sẻ với người xem ảnh những tấm ảnh film đen trắng trên đường phố mà anh đã chụp trong 3 năm sống tại thành phố lãng mạn Paris.

DSC_1447 copy.jpg DSC_1445 copy.jpg

Mỗi tấm hình đều có tên bằng tiếng Anh hoặc tiếng Pháp đề nho nhỏ ở góc ngoài rìa ảnh. Cuốn sách thi thoảng điểm xuyết những câu trích dẫn tạo điểm nhấn khiến mình phần nào cảm nhận được những xúc cảm cá nhân tác giả muốn truyền tải. Theo mình nghĩ, khi xem ảnh mang tính tự sự của tác giả, cứ để mình tự do cảm nhận theo trải nghiệm của riêng mình; những kỉ niệm, suy tư, cảm xúc của bản thân biết đâu được tác giả thể hiện qua những tấm ảnh. Lúc đấy mình cảm thấy như được ai giãi bày hộ nỗi lòng. chìm đắm trong miền cảm xúc riêng của bản thân 😁

Tựu chung lại, "Paris 9" là một sản phẩm hoàn chỉnh và đáng lưu tâm. Nhiếp ảnh gia Phạm Tuấn Ngọc đã tự mình ngoài việc tổ chức một triển lãm ảnh film đen trắng còn hoàn thiện cuốn sách ảnh để đem tới cho công chúng trải nghiệm đủ đầy khi được xem ảnh trực tiếp in ra trên giấy - cảm giác rất khác khi xem ảnh qua màn hình máy tính hay điện thoại.

Quảng cáo

Cả nhà xem video để được review ảnh trong sách kĩ hơn nhé ^^

Anh em có thể mua cuốn sách ảnh này tại các địa điểm sau (mình dẫn link đi kèm): Noirfoto, hiệu sách Nhã Nam, Tiệm Cà Phê Saigon Life, và hiệu sách Nam Phong.

Vào các cuối tuần của tháng 5 này, anh Ngọc đã đồng ý cùng Camera Tinh tế tổ chức các buổi workshop về nhiếp ảnh film. Mình khá là háo hức :D Anh em đợi thông báo offline nhé!!

DSC05234 copy.jpg

DSC05214 copy.jpg
Không gian triển lãm của "Paris 9" tại Noirfoto

Quảng cáo

21 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tinln
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mod ơi, mua sách ở đâu vậy? Mình cảm ơn.
@tinln Bạn đọc mấy dòng cuối bài mình có dẫn link đi kèm nhé!
@blueJune Mình cũng muốn mua 1 cuốn shốp ơi!
@tuanlionsg hehe okie bạn 😁
Chắc NAG Phạm Tuấn Ngọc ko nổi tiếng như Nhà báo quốc tế Lê Hoàng Anh Tuấn đâu nhỉ
mod nữ này xinh quá
@Nam Air Đội ơn “bạn” 😁
IQ52
TÍCH CỰC
5 năm
ko chỉ vn, rv nhiều bài về sách ảnh của nước ngoài nữa nhé mod, coffee-table book cũng được.
@IQ52 Chắc chắn rồi bạn, sắp tới mình sẽ review 😁 Cám ơn bạn đã quan tâm.
anhtuannd
TÍCH CỰC
5 năm
Noirfoto nổi tiếng về ảnh đen trắng mà. Ở Paris nhiều góc chụp đẹp ^^ Mình chụp được mấy cuộn slide về soi film sướng rủn người
Paris 9 => Paris sắp rụng
eziodavinci
ĐẠI BÀNG
5 năm
thích tóc xanh Tháng Sáu
anhlt
CAO CẤP
5 năm
Sách này là con của đồng chí nào? :d
anhlt
CAO CẤP
5 năm
@GiangAXeng Tự nhiên đùng cái giới thiệu sách mà chả biết đồng chí này là ai😃)
@anhlt Trời, mấy bữa nữa review sách của mấy ông nhiếp ảnh gia ở nước ngoài chắc cũng là con của đồng chí nào nhỉ 😁?
@GiangAXeng Bạn không biết thì bây giờ giới thiệu để bạn biết đó bạn 😃)
Chờ Clip Workshop Nhiếp Ảnh của Tinh Tế phối hợp với Noirfoto thôi!? 😁 :p
giọng mod giống mấy nữ biên tập viên thể thao của vtv quá nhĩ :p
Sách này có bán không vậy ạ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019