Trên tay Samsung Galaxy J5 2016: pin lớn hơn, camera f1.9, Android 6.0 và S-Bike

sonlazio
1/5/2016 12:49Phản hồi: 119
Trên tay Samsung Galaxy J5 2016: pin lớn hơn, camera f1.9, Android 6.0 và S-Bike
Samsung Galaxy J5 là chiếc điện thoại tầm trung được Samsung nâng cấp và chú trọng rất nhiều trong năm nay. So với năm ngoái, có ít nhất 2 điểm nâng cấp đáng giá trên Galaxy J5 2016: pin 3100mAh và 2GB RAM.

Samsung có một biệt tài là làm điện thoại kim loại giống nhựa (bạn nào còn nhớ Series A5, A7, A8 năm ngoái không?) và giờ là Galaxy J5 nhựa giống kim loại. Sẽ rất nhiều người hiểu lầm máy làm từ kim loại vì những vân ở phía sau thật sự cho người ta cảm giác này. Chỉ đến khi mở nắp lưng ra thì họ mới nhận ra nắp lưng J5 làm từ nhựa, và đó cũng là lý do mà máy không có các đường vân cắt để bắt sóng.

Với kích cỡ màn hình nâng từ 5” lên 5.2” thì độ phân giải 720p vẫn có thể tạm gọi là đáp ứng đủ. Tất nhiên, so với độ phân giải FullHD của J7 2016 thì rõ ràng 720p là hơi thấp nhưng có lẽ phải đến năm sau thì các sản phẩm Samsung ở tầm giá 5-6 triệu đồng mới có màn hình 1080p.

Ra mắt sau một năm nhưng Samsung J5 2016 vẫn sử dụng lại con chip cũ là SnapDragon 410. Tuy nhiên, nó đã được nâng cấp RAM lên 2GB, cũng khá ổn và đủ dùng. Dù vậy, tốc độ của máy khá tốt, thậm chí đôi khi còn nhanh hơn Galaxy A5 2016 do được cập nhật sẵn Android 6.0 còn bản A5 vẫn là Android 5.1.

Tính năng mới lại độc đáo nhất trên Galaxy J5 là S Bike, tính năng mà khi kích hoạt sẽ không cho phép người dùng nhận cuộc gọi, mọi cuộc gọi đến sẽ tự động được chuyển vào hộp thư thoại, tất nhiên là trừ những cuộc gọi khẩn cấp. Khi kích hoạt S Bike thì bạn sẽ yên tâm lái xe hơn mà không bị ảnh hưởng, có thể gây tai nạn giao thông. Ở Ấn Độ, S Bike có thể kích hoạt bằng cách chạm vào thẻ NFC được Samsung tặng nhưng bản J5 và J7 2016 ở Việt Nam không dùng thẻ nên bạn cần phải gọi nó ra trong menu Notification. Bọn mình sẽ thử kỹ hơn về S Bike trong một bài khác.

Camera của Galaxy J5 2016 vẫn sử dụng cảm biến ảnh 13MP khẩu độ f1.9 ở mặt sau. Tuy nhiên, camera trước đã được nâng cấp lên về ống kính. Vẫn là cảm biến 5MP với flash LED nhưng Samsung đã dùng ống kính với khẩu độ f1.9 thay vì 2.2 như thế hệ cũ. Bọn mình cũng sẽ thử nghiệm kỹ hơn camera của chiếc điện thoại này.

Samsung_galaxy_j5_2016_tren_tay_tinhte.vn-8.jpg Samsung_galaxy_j5_2016_tren_tay_tinhte.vn-9.jpg Samsung_galaxy_j5_2016_tren_tay_tinhte.vn-7.jpg Samsung_galaxy_j5_2016_tren_tay_tinhte.vn-6.jpg Samsung_galaxy_j5_2016_tren_tay_tinhte.vn-4.jpg Samsung_galaxy_j5_2016_tren_tay_tinhte.vn-5.jpg Samsung_galaxy_j5_2016_tren_tay_tinhte.vn-13.jpg Samsung_galaxy_j5_2016_tren_tay_tinhte.vn-3.jpg Samsung_galaxy_j5_2016_tren_tay_tinhte.vn-2.jpg Samsung_galaxy_j5_2016_tren_tay_tinhte.vn-10.jpg Samsung_galaxy_j5_2016_tren_tay_tinhte.vn-11.jpg Samsung_galaxy_j5_2016_tren_tay_tinhte.vn-12.jpg Samsung_galaxy_j5_2016_tren_tay_tinhte.vn-14.jpg Samsung_galaxy_j5_2016_tren_tay_tinhte.vn-15.jpg Samsung_galaxy_j5_2016_tren_tay_tinhte.vn-16.jpg
119 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Samsung có biệt tài làm nhựa giống kim loại và giờ là kim loại giống nhựa 😁...mod nói làm em nghĩ tới mấy em hot girl ca sĩ Hàn Quốc, mấy em hàng thật thì mình lại nghĩ là hàng giả, còn mấy em xài hàng giả mình lại nghĩ là hãng thật mới đau :v...
@thongphan1989 "tưởng là hàng thật ai ngờ lại là hàng giả"

"mấy em hàng giả mình cứ tưởng là thật"
Có gì khác nhau?
@hung2900 Ah mình sửa lại rồi, do đọc cứ trơn tru quá nên kg để ý nữa...
Ss sắp xếp các dòng trật tự rồi đó. Không như trước kia loạn hết cả lên
Chiến HN
ĐẠI BÀNG
8 năm
Android 6.0.1 mà bác ấy nói 6.1
Sao con Galaxy A5 2016 chưa có Android 6 mà con này lại có rồi 😔
Khac Cuong
TÍCH CỰC
8 năm
cấu hình vừa đủ xài, pin tốt, camera cũng ổn
@Khac Cuong pin con này chạy được chút nóng máy rồi hết pin chứ tốt đâu bác, em cũng xài nè có thấy tốt gì đâu, camera bị nhòe bác nói ổn
vietnobi
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cái nắp lưng ở phía dưới máy mình có chữ 4g ko phải chữ Duos. Ko biết # j nhau ko nhỉ
@vietnobi Tức là nó hổ trợ 4G lte đó bác
tienlbhoc
TÍCH CỰC
8 năm
mod nói nhanh quá, bị admin thúc đít à 😁
vietnobi
ĐẠI BÀNG
8 năm
Phím điều hướng ko có đèn nữa.
viaipi
CAO CẤP
8 năm
@vietnobi mấy con rẻ tiền ko làm để giảm chi phí
Samsung nhiều smartphone quá. Nhớ không nổi mấy hàng trung cấp trở xuống.
@[HD]YêU cÔnG NgHệ JAV mới chuẩn nhé bác
svalmta
TÍCH CỰC
8 năm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Bác ấy mới xuống hôm nay.
@hypous còn dòng V dành riêng cho VN nữa bạn
hikaru2014
TÍCH CỰC
8 năm
@Ma Vương _ MT trước đây ko nhớ là bt. Nhưng giờ còn vầy thì nhớ bổ sung iot trong bữa ăn nha ban
ps: Tinhte trên me w10 cmt như cái beeep
Giá này còn đắt hơn cả em M4 Aqua của Sony và gần với C4 Dual trong khi cầm em M4 trên tay thì y như dòng cao cấp, cấu hình cũng ngon hơn lại còn chống nước. Thông số cho ae xem:

M4 Aqua (4.900k)

- Thiết kế: Nhựa, nhôm, nguyên khối.
- Quá mỏng: 7.3
- Chip: 615 64bit
- Camera 13,5 hỗ trợ HDR, Panorama
- Chống nước.

Samsung quảng cáo mấy con này bên tinhte chả khác nào tự vả vào mặt với cấu hình và giá như vậy. Giống như con Galaxy V giá rẻ ngày nào ấy.
hanvt67
ĐẠI BÀNG
8 năm
@minhanh199 hk biết bác sao chứ cá nhân em xài thằng M4 như shit, lag tung máy lên, lại còn bị lỗi nữa (em đi đổi máy mới cũng bị y trang). Mới rước em j5 2016 hôm kia, chạy ngon, ít lag hơn con M4 nhiều, chưa thấy lỗi lầm gì, ko biết mai kia thì có bị sao hem, hihi
14025025
TÍCH CỰC
8 năm
@hanvt67 Mình cũng định mua m4 nhưng xem review thấy nó tệ quá, ra cửa hàng cầm thử thì chả thấy có tý "cảm giác cao cấp" nào cả. Định xúc c5 cho thích nhưng ông bán hàng khuyên mua c4 😆) thế là mua, hơi ghét chíp mtk nhưbg dùg cũg K đến nỗi. Dùg đc mỗi tội chụp ảnh xấu hơn cả 730 😔
quanbaopc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hanvt67 Bạn ơi cho mình hỏi camera của nó chụp thiếu sáng có bị lỗi "hồng tâm" không? với mấy chạy có bị nóng lắm không bạn, nhất là khi chơi game với online, chụp ảnh?
Cảm ơn bạn nhiều!
@minhanh199 Theo như bài review này thì j5 có chống nước bạn nhé,
không biết phiên bản Vn có không, Sony hiện tại mình thấy đã không còn hỗ trợ những dòng dt cũ nữa trừ dòng X mới ra, Samsung còn có nhìu app và khuyến mãi hấp dẫn nữa, Giá vây cũng hợp lí với những nâng cấp khá đáng giá như ngoại hình, camera, và nhất là pin 😃
Chính hãng ở VN J7 màn HD nhé mod. Vừa ra định lấy vì lúc đầu tưởng FullHD ram 3GB nhưng đó bản bên TQ
Tiền nào của đó, mấy em học sinh - sinh viên, công nhân lao động xài dòng J cho nó tiết kiệm, dòng A cho dân văn phòng, dòng S cho doanh nhân và dòng Note cho mấy tay vọc công nghệ. 😃
binhmafia94
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Samsung Galaxy S X Học sinh sinh viên giờ nó dùng dòng Note với S đây ra bác ơi
@Samsung Galaxy S X Còn ai phôn thì dành cho thượng vàng hạ cám nhỉ???
SS ngộ nhỉ. Nhựa thì làm giống kim loại ---> bị chửi, dìm hàng.
Giờ thì kim loại làm giống nhựa, SS tính troll anti fan à @@
Dạo này SS rất hào phóng khoảng pin thì phải.
Cuong CHUNG
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thiết nghĩ với giá 5tr490k .........samsung nên sử dụng con chip snap 415 vs thêm chức năng HDR vào máy ảnh sẽ hợp lý hơn o_O
@Cuong CHUNG Thoạt nhìn tưởng giá vậy là ngon nhưng thực sự con này chỉ nên 3 - 3.5tr. Thiết kế vỏ nhựa không nguyên khối, camera không có gì đặc biệt, chíp yếu, màn hình phân giải thấp, hơi dầy. Túm váy lại là không nên mua.
DucTT47
ĐẠI BÀNG
8 năm
@minhanh199 Giá của bác lại chỉ mua được con 2015
Giờ máy chip cứ phải snap 6xx mới mua
SS bắt đầu lấy uy tín rồi đó.
@Duy_P900 uy tín đâu chả thấy trước mắt dùng linh kiện của tàu là thấy k có uy tín rồi làm ăn với tàu chắc
nvuphi
TÍCH CỰC
8 năm
Không hiểu tại sao lại không cho cái đèn led thông báo cuộc gọi nhỡ hay có tin nhắn, ... ở dòng J này nhỉ.
thiết kế của ss nhìn chán quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019