Trên tay Sennheiser Memory Mic: Micro không dây cho anh em thích quay phim bằng điện thoại

Nam Air
30/9/2018 9:9Phản hồi: 37
Trên tay Sennheiser Memory Mic: Micro không dây cho anh em thích quay phim bằng điện thoại
Chất lượng video quay bằng điện thoại thực sự đã rất tốt, và không hiếm vloger chuyển hẳn sang quay phim bằng điện thoại luôn. Bản thân mình thì cũng thường quay video trên tay bằng điện thoại, khi dùng điện thoại thì chất lượng hình tuy ổn nhưng chất lượng âm thanh chỉ ở mức trung bình mà thôi, khi cần quay ở nơi đông người thì tiếng quay từ điện thoại hầu như là không dùng được luôn.

Để khắc phục vụ audio thì có nhiều cách, ta có thể dùng thêm 1 điện thoại nữa chuyên ghi âm rồi về trộn audio, ta có thể dùng mic có dây, và hôm nay mình giới thiệu đến anh em cái mic không dây khá ngon của Sennheiser - Cái Memory Mic.

Mời anh em xem video:

Như anh em xem video đã thấy, cái micro này nó có bộ nhớ trong với khả năng lưu trữ tầm 4 giờ tiếng. Khi chúng ta quay phim thì phải dùng app của Sen để quay, quay xong ta sẽ được sync tiếng với hình.

Cách làm này có ưu và nhược điểm là:
- Không phụ thuộc khoảng cách giữa điện thoại và micro, ví dụ lỡ có đứng xa quá thì tiếng vẫn thu ổn, không bị rớt, lag
- Tuy nhiên việc buộc phải kết nối mic trước mỗi khi quay và phải dùng app của Sen có thể khiến bạn bực mình vì đôi lúc mở mic hoài mà không kết nối được với điện thoại

Sennheiser làm app cho iOS và Android luôn, nên anh em có thể yên tâm sử dụng mic này với máy nào cũng được hết, cái này là một ưu điểm.

Việc kết nối Memory Mic với điện thoại và dùng app là để app ra lệnh cho mic ghi âm lúc điện thoại bắt đầu quay phim. Việc ra lệnh này diễn ra qua bluetooth. Cái mic không truyền âm thanh về điện thoại mà lưu trữ trong mic. Quay xong thì ta được chồng tiếng với hình sau.

Đây là giao diện cho anh em sync tiếng, trước khi sync thì điện thoại sẽ kết nối wifi với cái microphone để chuyển file tiếng vào. Bạn dùng cái thanh Audio Mixer để chọn tiếng từ mic hoặc từ điện thoại. Chọn xong nhấn nút share để lưu vào máy.

Các bạn chỉ có thể xuất file với 1 mức âm lượng, tức là ví dụ anh em chọn cố định 100% âm lượng từ mic thì xuất file sẽ như thế, anh em không thể tuỳ biến sau khi xuất file.

Quảng cáo

Nếu anh em dùng Mac thì có thể dùng thủ thuật là cắm điện thoại vào laptop và dùng Quictime để record lại, trong quá trình record có thể cân chỉnh tiếng to nhỏ theo ý.

Trên tay thì thế này, không quá to 😁

Nhưng gắn lên cổ thì mình thấy là quá to luôn cho một cái micro :D. Và hiện nay chỉ có mỗi màu trắng thôi, nên nếu mặc áo đen thì lại càng nổi bật. Có lẽ việc tích hợp bluetooth, wifi, pin, bộ nhớ khiến cho cái mic này nó to quá chăng?

Quảng cáo

Thiết kế đơn giản, phía trước bằng nhựa cứng màu trắng, có logo Sen

Sau lưng cũng bằng nhựa, có cái để gài vào áo

Micro chế tạo tại Hà Lan, hoàn thiện xấu, dư nhựa tùm lum

Có lưu ý là những người dùng máy tạo nhịp tim (heart pacemaker) không được dùng cái này

Mặt trên là một micro vô hướng, với các thông số: Audio frequency response :100–20,000 Hz; (Data stream) bit resolution 48 kHz / 16 bit; Equivalent noise level: 28 dB(A) SPL

Dưới đít là cổng sạc USB-C, thời gian sạc 1 giờ đầy 70%, 2h sẽ đầy 100%. Pin sẽ ghi âm được tối đa 4 tiếng. Dung lượng pin 360mAh.

Mic chỉ có một nút để bật / tắt và kích hoạt chế độ sync

Cảm nhận:
Chất lượng âm thanh:
- Chất lượng âm thanh khá ổn, mình hài lòng khi sử dụng mic ở môi trường thông thường, âm thanh trong, sáng và nhiều chi tiết
- Khi sử dụng mic ở môi trường ồn ào, hoặc khi quay mà mình đứng xa điện thoại thì rõ ràng có mic này là một lợi thế rất lớn, chất lượng âm thanh ổn và đồng đều, đủ thông tin để xử lý sâu hơn.

Sử dụng:
- Việc chuyển audio qua điện thoại bằng wifi diễn ra nhanh, việc đồng bộ audio / video diễn ra trơn tru, không lỗi.
- Việc xuất file sau khi đồng bộ audi/video khá lâu, lâu hơn dùng iMovie trên iPhone để xuất file, có thể Sennheiser chưa có nhiều kinh nghiệm về việc xuất video?
- Kết nối giữa mic và điện thoại đôi khi không ổn định, mở máy tìm mà không thấy mic, có thể các bản cập nhật sẽ giải quyết vấn đề này.
- Cái mic màu trắng to đùng khiến nó khó sử dụng khi bạn cần sự kín đáo, tuy nhiên có thể hiểu là vì lo sợ việc xâm phạm đời tư người khác nên hãng Sen đã không dám làm nó nhỏ hơn?

Giá tiền:
- Cái mic có giá chính thức là 199.99$ chưa thuế, lúc cuhiep mua thì tận 299$ Euro, nói chung giá nào cũng là đắt cả, mình sẽ chấp nhận mua cái này nếu nó có giá 99$

Lời khuyên:
- Nếu bạn cần nâng cao chất lượng audio khi quay phim bằng điện thoại và sẵn sàng chi 5-6 triệu để đổi lấy sự tiện dụng thì còn chờ gì nữa, quất thôi!
- Nếu bạn hay quay phim con trẻ thì có thể mua mic gắn vào áo trẻ để thu được tiếng con tốt nhất. Tuy nhiên cái này không chống nước nên nếu nó tháo ra quăng xuống hồ bơi thì mất tiền.

Hy vọng sang năm giá nó giảm xuống 99$ để dễ mua hơn!
37 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ké cái video mình dùng mic trên 😁

AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
@cuhiep sao bác k0 chạy xe số tự động cho nó phẻ, chạy xe số sàn phê lém😃
@AGE-FX Thử mấy cái vui vẻ nó mới đã. Đinhh thửu BMW mà phải con này thốn thật
Có màu đèn gắn trên áo nhìn ít thấy, màu trắng chói ló quá 😁
PentiumT
TÍCH CỰC
6 năm
Giá có vẻ mặn. Bavs nào dư tiền thì xúc thôi, chứ mình thì... 😁
Tai nghe Bluetooth không ghi âm khi quay video được nhỉ, trước mua một phần cũng tưởng dùng được, mua rồi mới vỡ lẽ
@nguyenhuynhvn Em cũng có nhu cầu quay vblog đơn giản, giải pháp airpod 1 có vẻ tiết kiệm hơn. Bác cho em hỏi chất lượng hoặc có demo em xin với ạ.
@Airblade14 Nhà phía sau của Mod hả anh? Ôi đẹp sang oá 😃
@pnt_love_cty để mình thử làm 1 bài giới thiệu cái app đó nhé
@baotam2101 mình đạp xe đạp đi ngang qua thấy nhà đẹp nên dừng xe xuống quay lén đó bạn
ai quay phim bằng xiaomi thì nhu cầu cần mic sẽ cao hơn mấy hãng kia
@lekhanhtrung123 công nhận mấy con xiaomi mic quá kém tới mức nản luôn ...
Hic giá mặn thật, Quay iphone dùng thêm Airpod chắc còn ngon chán 😁
Nếu giá như này thì người ta đổ qua mua AirPods cho rồi, vừa nghe nhạc lại vừa dùng làm mic quay phim được (kèm với app MoviePro mua có $6) 😁
@Penguin Pingu Quay sao dc hở bác ?
@duclinh79. Được. Như mình đã nói, bác phải xài một app thứ 3 và số lượng app thứ 3 cho phép quay video với micro bluetooth chưa nhiều; MoviePro như đã nêu trên là một trong số đó.
@Penguin Pingu FiLMiC nữa bác 😁
NoSheeple
TÍCH CỰC
6 năm
nhìn như cái cục gì của mấy ông đeo máy trợ tim
Mr Gil
TÍCH CỰC
6 năm
chất lượng cũng bth, giá 200, 300$ thì bye bye 😁
em này dùng microphone condenser được phân cực sẵn, khá nhạy và bắt tiếng toàn dải ổn luôn 😁
Việc nhét 1 cái microphone pre-polarized condenser vào 1 cái thân hình nhỏ bé kia đã là điều khó khăn. Về âm, có thể nó thu thật quá nên anh em quen nghe mấy cái microphone dynamic thường tích hợp trên điện thoại hay tai nghe sẽ không quen, dynamic microphone giá rẻ, màng rung nhỏ thường bị trơ với âm cao nên thành ra nhiều khi lấy điện thoại thu âm nhạc sống hay nhạc từ loa toàn nghe bass chứ hơm có nghe mid treble gì ráo. Âm thu từ microphone condenser thường trong, sáng và ko đẩy dải lên trầm, trung, cao gì nó thu được tất 😁
Thôi thì 1000xm3 vắt cổ dùng tạm vậy 😁
huyct1
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình cần một micro cài áo kết nối với loa blutoot. Bạn nào có kinh nghiệm tư vấn giúp mình với, xin cám ơn
M@trixs
ĐẠI BÀNG
6 năm
@huyct1 Đang hóng thiết bị như này mà chưa thấy
kumperssor
TÍCH CỰC
6 năm
Các bác cho mình hỏi chút. MÌnh có loa jbl charge 3 vợ mình làm giáo viên mình muốn dùng microphone ko dây nào để kết nối với loa làm loa giảng bài cho học sinh được nhỉ.
Thanks
@kumperssor Bác tham khảo thử edifier mu800...
cái micro thì thích nhưng ko bao giờ thích đc việc phải dùng app camera của nó
Chỉ thích dùng camera mặc định của đt sau đó sync với audo lại thôi
oho
ĐẠI BÀNG
6 năm
Với giá này thì có nhiều lựa chọn khác tốt hơn nhiều.
Ai dùng Nokia 7 Plus thì không phải tốn tiền cho con mic này 😁
Ôi! Cái giá e nó cao ngất trường sơn....

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019