Trên tay Sharp KI-GS70-W: máy lọc không khí và bù ẩm hàng nội địa

vuhai6
24/12/2018 15:48Phản hồi: 367
Trên tay Sharp KI-GS70-W: máy lọc không khí và bù ẩm hàng nội địa
Sharp KI-GS70-W là dòng máy mới của Sharp tại Nhật Bản, tuy giá không cao nhưng có thể đáp ứng rất tốt nhu cầu của người dùng cơ bản. Ngoài những trang thiết bị giống như những máy lọc không khí khác như lọc than hoạt tính và lọc HEPA thì GS70 còn được trang bị công nghệ Plasmacluster ion với mật độ lên tới 25000 ion/cm3 (cao hơn khá nhiều so với mức bình thường là 7000 ion/cm3). Cùng với lọc không khí thì GS70 còn có 1 tính năng không thể thiếu đó là bù ẩm, đặc biệt hữu ích với những vùng thời tiết hanh khô hoặc phòng ngủ kín với máy lạnh chạy cả đêm.

Một số tính năng của Sharp KI-GS70-W:
  • Sử dụng cho phòng lên đến 50m2
  • Trọng lượng: 10kg
  • Màng lọc 3 lớp bao gồm: màng lọc thô - màng lọc than hoạt tính - màng lọc HEPA
  • Bộ lọc tạo ẩm làm bằng sợi (không rõ là thuỷ tinh hay coton): dễ vệ sinh, tuổi thọ lâu hơn.
  • Công nghệ Plasmacluster ion mật độ cao lên đến 25000 ion/cm3
  • Chức năng bù ẩm tự động với can nước bù ẩm dung tích 3.0L

Với máy lọc không khí thì các màng lọc là quan trọng nhất, nếu bạn mua máy mới thì có thể yên tâm là đang dùng được đồ tốt, còn nếu mua máy cũ thì phải coi cẩn thận các màng lọc này. Đặc biệt là màng lọc HEPA, đây là màng lọc thường có hàng chất lượng thấp trên thị trường và có thể nó sẽ không lọc được bụi bẩn kích thước siêu nhỏ.

Hình dưới đây mình chụp từ trang Sharp.vn để các bạn có thể hình dùng cụ thể về chức năng của từng màng lọc. Với GS70 thì màng lọc HEPA của nó có thể lọc được cả bụi siêu nhỏ PM2.5 . Với gia đình có con nhỏ như nhà mình thì lúc nào trong nhà cũng sẽ có mùi đồ ăn (do ở chung cư) - mùi cứt đái tã của em bé rồi bụi vải nho nhỏ từ quần áo trẻ sơ sinh, nhưng khi dùng máy này thì phòng ngủ không có bất cứ mùi gì cả, không khí có cảm giác tươi mát và nhẹ nhàng.

Màng lọc nhiều lớp thì hầu như thằng nào cũng như thằng nào rồi, còn với GS70 thì điểm mạnh của nó phải là Công nghệ Plasmacluster ion mật độ cao lên đến 25000 ion/cm3. Việc phóng thích ion với mật độ cao giúp khửi mùi khửi khuẩn nhanh hơn - mạnh hơn. Plasmacluster ion còn đóng góp quan trọng trong việc làm đẹp da hay 1 phần trong việc bù ẩm nữa.

Đây là màn hình hiển thị của máy khi hoạt động: Đèn cảnh báo PM2.5 hiện ra tức là máy phát hiện trong phòng có bụi siêu nhỏ - khi đó nó cũng sẽ tự động lọc mạnh hơn để xử lý. Cảm nhận sơ bộ về GS70 thì thấy nó hoạt động khá ổn, bù ẩm tốt và khửi mùi thì rất tốt. Không khí trong phòng có cảm giác tươi mới và nhẹ nhàng, mình thích cái cảm giá phòng máy lạnh kín nhưng không bị khô da cũng như khô cổ hay nghẹt mũi. Có 1 điều là ở trong đêm tĩnh nặng lâu lâu máy lại tăng tốc lọc nên nó ồn hơn bình thường 1 tý (nhưng cơ bản thì vẫn rất là êm, không có làm nhóc con mình giật mình).

Bộ lọc tạo ẩm của GS70 có vẻ như được đan bằng các sợi nhựa, mình đánh giá cao cái này vì sẽ dễ vệ sinh hơn đồng thời tuổi thọ của nó cũng sẽ lâu hơn. Cơ chế tạo ẩm của máy nội địa khác hẳn cái loại phun sương, và tốt nhất là các bạn đừng dùng loại phun sương vì nó không kiểm soát tốt độ ẩm và nhiều khi nó gây ẩm quá mức.

Chiếc máy này còn được trang bị bộ lọc Ag+ ở bình chưa nước, Ag+ sẽ hạn chế rêu phát triển trong khay bù ẩm. Bạn sẽ tìm thấy bộ lọc Ag+ ở nắp của bình chưa nước.

Quảng cáo

Trong trường hợp bạn muốn có bảng điều khiển bằng tiếng Việt thì có thể ra Khacten và nhờ làm miếng da khắc như dưới đây. Còn mình thì thường chỉ nhấn 1 nút auto và để máy chạy 24/24 😁

367 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vuquyenanh
TÍCH CỰC
5 năm
Chiếc sharp này ngoài 1 số khuyết điểm truyền thống của sharp thì mức giá rất tốt cho 1 chiếc máy mới xuất xứ japan
- Cửa hút gió không hợp lý khi đặt phía sau làm giảm hiệu quả hút và không thể đặt sát tường. Cần chú ý vị trí để máy sao hiệu quả tốt nhất.
- Cách xắp xếp thứ tự các miếng lọc không hợp lý làm bửn màng lọc than hoạt tính và không có bộ lọc thô, hãng phải fix bằng cách tặng mấy miếng dán bên ngoài, dùng 1 thời gian nhìn đít rất là kinh.
- Bộ phát Plasmacluster công suất lớn 25000 nên tuổi thọ chỉ 17.500h khoảng 2 năm khi bật 24/24. nên cần chú ý thay thế khi sử dụng
- Không có cảm biến ánh sáng để điều chỉnh quạt khi ngủ dẫn đến việc gây ồn ào vào ban đêm

Nếu xét về độ thông minh thì chưa hãng nào vượt qua được panasonic, mức giá cũng rất cao nên ít được các cửa hàng nhập về
Còn so sánh lọc không khí nhật với các hãng như xiaomi hay coway, eu, hàn gì đó thì mấy hãng kia chỉ có cái quạt với mấy cái màng lọc thâm trí có mỗi cái màng hepa không có tuổi để so với máy nhật.

- Tham khảo thêm https://www.facebook.com/Doremon321/posts/1283965915082518
vuonghoa
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vuquyenanh ko phải là ko rẻ mà là cực đắt 😆. thế nên mới hỏi là có ok ko
@hahaha333 Cái vụ này thì bó tay bác ạ, máy nào nó cũng ục ục
cuchuoi0509
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vuquyenanh Có mà nhật k đủ tuổi so với coway chứ nó vậy ngược quá 😃. Coway nó toàn lọt top toàn TG, cũng có chức năng phát ion như mấy anh Nhật.
Còn bọn xiaomi hay mấy hãng tập trung vào màng lọc , quạt với cảm biến tốt mà k cần mấy chức năng thừa thãi của ông nhật để tối ưu giá thành. Chứ màng xiao mi thấy cũng toàn HEPA 13 rồi. Có sharp HEPA 12 nhiều, vs lại mua hàng loại 2, thay thế ở VN có được HEPA 12 chưa biết nữa
@vuquyenanh bác còn onl không?
Tầm 3tr mua xiaomi hay sharp fp 40 ạ? Còn model nào khác trong tầm này không bác?
vuquyenanh
TÍCH CỰC
5 năm
Em góp ý thêm là em này có khả năng
  • Lượng không khí tối đa: 6,7 m³ / phút
  • Bù ẩm: 630 mL / giờ
Màng lọc các hãng lý thuyết là 10 năm nhưng thực tế tùy độ bụi và có vệ sinh thường xuyên hay không, với khi hậu vn nên thay trước 3 năm
phanthi05
ĐẠI BÀNG
5 năm
@TYA Siêu ô nhiễm ở thiên đường thì câc loại máy như này làm cảnh hết
@vuquyenanh Bù ẩm thì chỉ nên dùng ở các vùng lanh mà mùa đông mở lò, máy sưởi, không khí trong nhà bi khô thì mới cần bù ẩm
, Nhà mở máy lanh mùa hè thì cầ hút bớt độ ẩm ra ....

Đừng nghĩ nó tốt mà dùng bất cứ khi nào,,,máy móc dung cụ trong nhà có thể hư nhanh hơn...
@TsanHoang Vc, mở máy lạnh khô chết mịa mà còn muốn hút ẩm ra. Máy này nó cấp ẩm rất chuẩn, đạt được độ ẩm cần thiết là nó ngừng, không như mấy cái máy dạng phun sương
@nịnastorm bạn chỉ cần tìm hiêủ về hai loại máy HUMITDEFIER và DEHUMITDIFER..sẽ biết công dụng và tại sao nên dùng nó....ngay cả máy phun sương cũng có loại dùng cho máy sươỉ, loại khác dùng vào mùa hè , dùng cho không gian mở ....
Cảm ơn chia sẽ hữu ích của Mod! Mod chia sẽ giúp em địa điểm bán hàng nội địa Nhật uy tín ở HCM với ạ.
@Nam.Phuong cứ mua hàng mới 100% thì chỗ nào rẻ là bem bác ơi.
@vuhai6 Do em sợ thương gia Việt Nam mình lắm, sợ họ đổi mấy lõi lọc rẽ tiền để giảm giá thành sản phẩm. Dân tay mơ như em khó mà phân biệt được.
vuquyenanh
TÍCH CỰC
5 năm
@Nam.Phuong Bóc lõi ra cũng ko bán được bác ạ. Lõi mới nó nguyên túi khác lõi kèm máy. Với màng tàu nhìn biết ngay chắc ko ai liều làm trò đấy đâu
write dung
TÍCH CỰC
5 năm
@Nam.Phuong Cũng hay nhỉ. Bác Hải lâu lắm mới thấy lên top 😃
@write dung Môi trường các thành phố Việt Nam mình đang ở mức báo động rồi mà thấy ít ae nào quan tâm đến sản phẩm này.
dinhvantoi
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bác mua ở đâu vậy, cho em xin địa chỉ với.
Cám ơn bác.
Môi trường VN tệ quá.

@Mr.Flex Người ta dùng thiết bị chuyên dụng để đo chứ app nào đo được mức độ ô nhiễm? 😁
Mr.Flex
TÍCH CỰC
5 năm
@kekk chắc là thiết bị chuyên dụng đo xong xem qua app hả bác, tại cái hình trên nhìn giống app trên điện thoại :D
dinhvantoi
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Mr.Flex Vâng, app airvisual đó bác. app nó hiển thị thiết bị đo gần mình nhất. Nếu có đk thì mình mua thiết bị của nó, thì nó hiển thị ngay vị trí máy mình đặt. Là thiết bị toàn cầu.
Máy đo của nó: Lượng bụi nano toàn gấp mấy lần đến cả chục lần so với TCTG.
myte
ĐẠI BÀNG
5 năm
hay đấy chứ
strongwindp
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chưa thấy thiết kế nào ngu như của sharp, hút khí phía sau! Máy nhà mình lúc nào mình cũng đặt quay lưng ra, chán
@strongwindp Nhật thì bảo thủ kinh rồi.
13ig0taku
ĐẠI BÀNG
5 năm
@strongwindp Mình thì kệ. Đặt cách tường 1 chút là được, cửa gió thì chỉnh cho hưởng lên trên. CHủ yếu là bù ẩm cho phòng máy lạnh. Ai bị viêm mũi, hay hô hấp kém thì dùng mấy máy kiểu này thấy ngay tác dụng. Mũi không khô, cổ không bị rát khi sáng dậy. Nhà có em bé nên dùng thường xuyên
Hùng Levis
ĐẠI BÀNG
5 năm
@strongwindp cũng ko hẳn. 1 phần khi nền nhà trải lót mền, ta di chuyển qua lại bụi từ quần áo và nền nhà bay lên nó sẽ hút trực tiếp vào. để phía sau tránh được cái đó
strongwindp
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hùng Levis Ơ? Nhiệm vụ của nó là làm sạch không khí kia mà bạn??!!!
Ở ông a mình cũng có 1 cái Sharp tương tự nhưng nhỏ hơn chút, k rõ có bù ẩm hay không vì được tặng khi tân gia 😁
conan1212
TÍCH CỰC
5 năm
Hàng của Sharp thì mọi thứ đều ổn trừ kiểu dáng, hơi to và thô, không được gọn gàng như của bọn mì xào.
vuquyenanh
TÍCH CỰC
5 năm
@conan1212 Mì xào có cái màng với cái quạt nên gọn là phải
conan1212
TÍCH CỰC
5 năm
@vuquyenanh mà màng của mì xào cũng mau phải thay nữa, nên thôi lun 😁
Mr *_*::.
TÍCH CỰC
5 năm
Phòng ad chắc nhiều rêu mốc lắm nhỉ. 79% cơ mà. Độ ẩm ngon nhất là 50%-60% cái này bù ẩm trong nhà đầy nấm mốc luôn rồi
conan1212
TÍCH CỰC
5 năm
@Mr *_*::. nhìn ad là biết nhiều rong rêu rồi kk 😁
13ig0taku
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Mr *_*::. Trong nam, hay miền trung thực ra độ ẩm 70% là rất dễ chịu, vì không bị khô mũi hay rát cổ do máy lạnh và rất mát. Còn kiểu ẩm của ngoài Bắc thì khác hả, nó ẩm ướt khó chịu (Mình quê Nghệ An) kiểu khách hẳn
@vuquyenanh Ngoài Bắc trên 70 khó chịu rồi. Người cứ như ở bẩn, da bụng da lưng dính dính kinh b.m.
Tầm 60 là đẹp nhất.
Dưới 50 khô mũi họng
vuquyenanh
TÍCH CỰC
5 năm
@TYA Khí hậu vn để dưới 70 vào mùa hè thì khó bác ạ. Nên tập cho quen
Song Sinh VN
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ui. Hnay mình cũng vừa mới mua máy lọc kk xong, mình mua con Hitachi A5000, đắt hơn con trong video nhưng lại không có chức năng ion hoá. Máy này nhiều loại quá chọn hoa cả mắt.
13ig0taku
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thanhhai.bk Loại nào vậy bác. chỉ thấy loại như của bác Hải thôi.. Cho mình Link dẫn được không
Song Sinh VN
ĐẠI BÀNG
5 năm
@13ig0taku à cái đó lúc lắp mình ko chụp lại ảnh, nhưng đó là option chính hãng nên chỉ cần coding là điều khiển dc từ setting trong xe luôn, bác chạy xe gì thì hỏi những nơi độ xe uy tín xem có option đó ko nhé.
vuquyenanh
TÍCH CỰC
5 năm
@thanhhai.bk Nếu của mec thì em nghĩ ngon. Chứ của to thì ko chắc hơn được loại ngoài kia. Bác chú ý thay lọc gió điều hoà thường xuyên nữa
vuquyenanh
TÍCH CỰC
5 năm
@vuhai6 Xe hịn quá
e đang dùng máy lọc daikin mck70 cũng cùng công suất với máy của chủ thớt , có cảm biến bụi và cả cảm biến mùi. khá ổn

về cơ bản ở việt nam lọc không khí chủ yếu là sharp, ít nơi dùng hãng khác
@tobe2405 Vì giá sharp mới nó rẻ, như con trong bài. Chứ pana đã lắm 😁
Mình cũng đang dùng em này. Thấy nhược điểm là không set được mức độ ẩm mong muốn như một số máy khác. Ngoài ra không có gì phàn nàn
Nếu không cần mấy chức năng bù ẩm thì có con nào lọc không khí qua được con Xiaomi không nhỉ?
@Koma Satomi Xiaomi thuần là lọc bụi, ko diệt khuẩn, không khửi mùi. Mua con nội địa có khửi mùi thì vui hơn.
@vuhai6 Thiệt sự là nhu cầu của mình cũng chỉ đơn thuần là vậy... mình chỉ cần lọc bụi và lông mèo trong không khí thôi... mấy cái chức năng kiểu bù ẩm, diệt khuẩn, khử mùi đối với mình nó hơi không cần thiết...
@Koma Satomi Thế thì xiaomi mà chơi cho rẻ 😁 nhưng mình nghic bạn nên thử cái khửi mùi. Phòng ngủ mà thơm mát thì vẫn sướng hơn :D
@vuhai6 Bác nói công nhận cũng đáng suy nghĩ vụ hút mùi... mấy em này linh kiện thay thế này nọ có dễ kiếm không bác?...
@Koma Satomi Dễ bác ơi, chủ yếu thay phin lọc. Mà mình vệ sinh được, khi nào bẩn quá thì thay
Anton Hoang
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ông Nội ơi nói rõ giùm địa chỉ mua và giá. Từ 6t đến 7t, chênh 1t lận, tiền chứ đâu phải là rác. Đã quảng cáo thì cho ra hồn.
vuquyenanh
TÍCH CỰC
5 năm
@dinhvantoi Như nhau hết. Máy này mong nó hỏng còn khó. Còn hỏng cái biết nhau ngay. Cũng đem ra thợ sửa thui
@dinhvantoi Vì là mod nên ko dc (và ko nên) giới thiệu chỗ nào uy tín chỗ nào ko 😆 như vậy nó ko khách quan.
13ig0taku
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Anton Hoang https://congnghenhat.com/san-pham/loc-khong-khi-oto-sharp-ig-jc15
coi cái này được không. trước mua cái bếp từ ở đây
hakakako
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Anton Hoang Hàng nội địa thì e k rõ chứ hàng chính hãng con này cũng có ở VN rồi đó. Ở VN nó là dòng KC-G40EV-W, KC-G50EV-W, KC-G60EV-W.
https://daihaithuy.vn/may-loc-khong-khi-dan-dung/sharp
Mình cũng sài em Sharp nội địa, có bù ẩm và cực ki hài lòng
kidanh
ĐẠI BÀNG
5 năm
E nhìn nhầm tưởng máy hút bụi
Ae đừng mua của coway là được. Hàng như cc mà mấy con bán hàng Adayroi hót phỉnh lừa đc thằng cu em mình
@TYA Kêu viết 1 bài chia sẻ cảm nghĩ khi dùng con đó đi bác 😆
@vuhai6 Cu em nó sd nên ko idea. Nhưng lúc sang nhà nó đúng lúc shipper mang hàng tới.
Như hạch. Nó chỉ là cái quạt ko hơn ko kém. Ko bù ẩm, ko ion, ko cánh đảo gió, quay thì ồn so với đồ Nhật và cs thấp nữa (vẫn 43W mà yếu như hạch).... Tụi adayroi nó bảo khách Vin nhà nó toàn mua, bán chạy....bla bla.... đậu má cu em dễ bị lừa quá.
Máy đắt, 5tr4 nữa. Loại cho phòng 25m là 13tr, loại phòng 30m là hơn hai chục....
xyzmen
CAO CẤP
5 năm
nhà mình thì thường xuyên mở cửa, chung cư mình ở gió rất thoáng mà cũng hơi bụi. Mua máy lọc này thì phải đóng cửa, mất gió thoáng mát, còn mở cửa thì không lẽ lọc bụi cả...thành phố...nên có cách nào tư vấn giúp em với Mod @vuhai6 . Thanks Mod
@xyzmen Sáng mở cửa tối đóng cửa bật máy lên 😃
vuquyenanh
TÍCH CỰC
5 năm
@xyzmen Lắp thông gió khí tươi nhé. Nó lọc gió ngoài thổi vào nhà. Tội là mắc
linkking
TÍCH CỰC
5 năm
@vuhai6 Em này có ngốn điện ko bác? Ngày đóng cửa bật máy tối ngủ thì mở cửa tắt máy chứ đang ngủ mà thi thoảng nó rồ lên cũng khá khó chịu o_O
@linkking Rồ là rồ so với cái mức yên lặng thôi, nên đúng ra thì ko ồn đâu, chả xá gì cả 😁 còn điện thì bọn Nhật làm gì chả tiết kiệm điện :D
Hitachi có tốt không ạ =)
Song Sinh VN
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vuhai6 Con này bác ạ. https://www.nguyenkim.com/may-loc-khong-khi-hitachi-ep-a5000-240-wh.html
Nhưng em mua pico đắt hơn giá tận 9.2 bác ạ.
@thanhhai.bk Theo công suất nữa. Bọn coway hàn xẻng thì con cỡ cs này phải max gấp 2
@vuhai6 A6000 sếp ạ =)
@TYA Em hỏi nhiểu quán nhiểu chỗ. Họ đều nó coway sài không tốt bằng nhật. Bán coway chủ yếu phục vụ ng hàn sống tại Việt Nam

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019