Trên tay - so sánh Nikon 1 J5 và D7100

hacrot3000
4/3/2017 8:15Phản hồi: 9
Trên tay - so sánh Nikon 1 J5 và D7100
Tình hình là mình mới lụm về em Nikon 1 J5 nên muốn kiểm tra thử trình độ của ẻm đang ở đâu trên thế giới này, liệu Nikon quảng cáo về ẻm có đúng không 😁

Nhận xét cơ bản của em J5 là nhỏ, gọn như mọi em mirrorless khác. Thiết kế khá dễ sử dụng cả những tính năng cơ bản như một máy PnS hay muốn tinh chỉnh tùy ý như những máy DLSR hầm hố. Các núm chỉnh tốc độ màn trập, khẩu độ, ISO hay manual focus đều rất thuận tiện và có thể thao tác thay đổi nhanh chóng.

Nếu thích chụp auto kiểu PnS thì có thể an tâm với các thiết lập cài đặt của máy. Thậm chí bạn muốn chụp bắt dính chuyển động hoặc chọn phơi sáng dài thì máy đều có chế độ auto và xem trước ngay trên màn hình, nên nếu đang đứng bên một dòng suối và muốn tạo hiệu ứng mờ ảo thì không cần đo sáng, tính toán tốc độ màn trập, ISO hầm hố gì cho mệt, chỉ xoay xoay núm vặn rồi xem trên màn hình preview để chọn kết quả ảnh chụp - các thông số khác cứ giao cho em J5 lo. Đây là một tính năng rất tuyệt cho những ai mù mờ về kiến thức chụp ảnh nhưng lại mong muốn có được những tấm hình có vẻ "chuyên nghiệp".
Trình đơn được sắp xếp và hiển thị tùy theo chế độ chụp và có nút riêng để truy cập nên dễ tìm và không quá rối rắm - tuy nhiên cũng vì nó có nút riêng để mở trình đơn lên nếu không đọc kỹ hướng dẫn sử dụng thì sẽ khó mà chọn các hiệu ứng hoặc cài đặt riêng trong khi đang chụp.

Tốc độ lấy nét đúng như quảng cáo, cực nhanh cho tất cả chế độ lấy nét: lấy nét cố định, lấy nét liên tục, lấy nét theo vùng, theo điểm hoặc toàn cảnh. Nếu bạn có một đứa con nhất định không chịu đứng yên như bé nhà mình thì dùng J5 sẽ không phải lo quát tháo nó đứng lại để lấy nét nữa. Tốc độ chụp cũng cực ấn tượng, đúng chất như Nikon đã công bố :rolleyes: Bé thoải mái chạy nhảy còn bạn thì vẫn bảo đảm có những khuôn hình đẹp.

Quay phim 4K chỉ 15fps nhưng nếu để dùng xem thông thường thì không dễ gì phân biệt được bằng mắt thường, trừ khi bạn có nhu cầu biên tập hay dựng phim chiếu rạp, còn nếu chỉ để phát trên VTV hay HTV bảo đảm không ai than phiền về chất lượng. Tuy nhiên em ấy có một nhược điểm là chỉ quay tầm 7 đến 8 phút là ẻm giận và tắt máy với thông báo: Nhiệt độ máy quá cao, đang tắt máy 😕 Bạn sẽ phải chờ vài phút cho ẻm hết nóng thì mới mở lên chụp hay quay tiếp được. Con của mình là xách tay từ Hàn Quốc, không biết liệu có phải ẻm sống ở xứ lạnh quen rồi nên về Việt Nam nóng quá chịu không nổi hay không. Về chụp hình thì mình chụp khá nhiều nhưng chưa thấy ẻm tắt vì nóng quá, chắc tại mình chụp chưa tới.

Trên đây là nhận xét của cá nhân mình, sau đây là hình so sánh của ẻm với Nikon D7100 - lý do duy nhất mà mình đi so sánh với D7100 là trong tay mình chỉ có 2 em này thôi :D
J5 mình dùng ống kính đi kèm 10-30mm
D7100 dùng lens fix Nikon 50mm
Tất cả ảnh chụp ở tiêu cự 50mm (tương đương f18.5 trên J5), khẩu độ 4, 4.5 hoặc 5 tùy tấm.
Cứ 2 hình giống nhau thì hình trên là của J5, hình dưới là của D7100
Tất cả ảnh chụp chế độ manual với một thông số như nhau.

Quảng cáo

Quảng cáo

Video độ phân giải 4k:

Video độ phân giải Full HD:
9 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hacrot3000
TÍCH CỰC
7 năm
Bổ sung thêm chụp cận cảnh với các ISO khác nhau:

ISO 160:

ISO 200:

ISO 400:

ISO 1600:

ISO 3200:

ISO 6400:
BaThoPT
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hình bác chụp bằng D7100 out nét hết cả rồi!
hacrot3000
TÍCH CỰC
7 năm
@BaThoPT trừ cái đám chụp dĩa trái cây với con nhện ra - thì đều đúng nét theo ý mình 😃
DK.TAG
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bác này định dìm hàng nikon hay sao vậy?????????🆒
Hình thì ko dám bàn........
Cả 02 máy của Bác đều lỗi hay sao mà ISO 400 ra ảnh sáng hơn ISO 1600 ; ISO 6400 tối hơn ISO 3200 vậy????
hacrot3000
TÍCH CỰC
7 năm
@DK.TAG Còn tùy tốc độ màn trập và khẩu độ nữa ,à bạn. Do khi chụp dĩa trái cây mình chỉ ngứa tay chụp thôi, không tính so sánh nên chụp ở chế độ manual và cũng không canh sáng chuẩn nên tấm tối tấm sáng như vậy.

Ví dụ tấm chụp với Nikon 1 J5 ISO 400 mình chỉ định khẩu f/3.5 tốc độ 1/10
Nhưng cùng máy đó khi chụp ISO 1600 thì mình cũng chọn khẩu f/3.5 nhưng tốc độ lên tới 1/200, quá nhanh nên mới bị thiếu sáng và tấm hình tối mò :p
Thực tế 2 tấm đó đều lỗi, 1 tấm thừa sáng và 1 tấm thiếu sáng 😃 Nhưng mà trong trường hợp này mình chỉ so sánh độ nhiễu nên không quan tâm tới độ sáng cho lắm.
BaThoPT
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bác sài ống 50mm nào cho con D7100 vậy ? Chất hình kém quá. Bác dùng filter gì ? Có lau ống kính chưa ?
hacrot3000
TÍCH CỰC
7 năm
@BaThoPT Mình chỉ tranh thủ mượn được một lúc nên cũng không để ý kỹ chất lượng ống kính, máy của ông bạn mình xài khá lâu rồi, ổng cũng không chuyên chụp mà chủ yếu chơi vui như mình 😃
Mình chỉ nhớ đó là ống Prime 50mm, có auto focus, không chắc đó là ống nào nữa
Không dùng filter nào
BaThoPT
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ống Nikkor 50mm mà cắm trên D7100 có Autofocus thì hiện tại có 6 ống còn đang bán ngoài cửa hàng! Bác nói vậy cũng thua. @@
hacrot3000
TÍCH CỰC
7 năm
@BaThoPT Hi hi, bác @BaThoPT thông cảm, mình không phải dân chuyên về "súng ống" nên lúc đó không để ý cho lắm. Máy thì chỉ mượn được một lúc nên chỉ để ý ông của Nikon 50mm fix thôi. Mình sẽ hỏi lại ông bạn cho mượn máy xem ống đó là cái nào

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019