Trên tay Sony Cyber-Shot RX100: máy đẹp, ống kính lớn, kích thước gọn

Trung Dt
30/7/2012 10:32Phản hồi: 191
191 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

à rồi, vừa lên sony cầm thử nex 5R, 6 và rx100 (lần thứ n), cảm nhận ban đầu là hệ thống lấy nét của nex6 là siêu nhanh, rất nhanh lại là khác, lúc mình đưâắt lên ống ngắm thì ống ngắm tuyệt, màu sắc thì đẹp miễn chê, còn 5R thì cảm ứng cũng thuộc kết luận: chỉ được, vì mình thấy khi đã quen thao tác bấm còn nhanh hơn là chạm, vì độ trễ cảm ứng của màn hình 5R hơi chậm, về ống kính: Rx100 hơn hẳng(dành cho người đang có tầm tiền), vì độ mở 1.8 của rx100 hơn cái nex6 là điều dĩ nhiên, nhưng về chất lượng, không khác nhau là mấy, chỉ khác một chút, nếu như so với kích thước: Rx100, độ zoom số khi so với len kit của nex 6
Về nex 6: phần mình đánh giá cao nhất đó là công nghệ lấy nét, nhưng có lẽ chỉ nhanh hơn rx100 chỉ phần rất nhỏ, nên có lẽ không đáng kể, độ tùy biến ống kính(dành cho người có rủng rỉnh tiền)
về 5R, được cái màn hình xoay 180 độ có thể tự chụp ảnh mà nex 6 không có, ở màn hình xoay lật của 6 thì chỉ lên xuống 90 độ hay 45 độ gì đó
(cái này k nhwos rõ), k gập được 180 độ
rx100 chỉ thua nex6 ở chỗ khác rõ đó là không có ống kính ngắm, màn hình xoay lật, còn về các tiện ích như sweep panorama, chất lượng ảnh, khử noise thì không khác nhau là mấy
ở iso cao thì 6 khử nhiễu tốt hơn rx100 1 tí, còn về ống kính ngắm nếu so đo thì có thể mua cái
New Carry Speed VF-3 Universal LCD View Finder của carry speed

pin thì không mấy ấn tượng lắm, có thể mua riêng, pin 6 thì có thể mua ở vn, còn pin rx thì đặt hàng ở nước ngoài, vì không có dịch vụ bán pin của nó ở đây
Kết luận:
RX100: dành cho những người thích đi du lịch, kích thước nhỏ gọn, chất lượng tuyệt vời, độ mở ống kính lớn, zoom rõ nét, lấy nét nhanh, không cần phân vân với ống kính
nếu như cho đánh giá về chất lượng ảnh thì mình cảm nhận tốt hơn nex F3 một chút, 650D tí xíu, S100 nhiều chút và so với dòng cùng tầm giá, sony quả là bá đạo, tuy compact cao cấp này giá không mềm, nhưng nó xứng đáng với những gì được các trang đánh giá
Nex6: dành cho những người đòi hỏi khắt khe về công nghệ(Rx100 cũng công nghệ bá cháy bù chét rồi), ống ngắm, và có khả năng tài chính sau này có thể mua thêm ống kính, kích thước ở mức khá, không bỏ túi được
còn về phần Flash, cả hai đều hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ của mình, đánh trần, đánh trực diện, sáng và rõ, không chóa
Hôm bữa anh Thanh có nói là nên chọn rx100, mình phải đi thực tế mới biết được, vì lời khuyên cũng chỉ là theo quan điểm của người khác, mình mới hiểu rõ sự khác nhau giữa 1 thằng đi cầm máy chụp thử, dùng thử và so sánh với các review thì thấy đúng và giữa 1 thằng suốt ngày ngồi ở nhà coi review, dxo mark linh tinh gì đó, so đo với các dòng máy khác của canon, nikon, bla bla bla
còn về tốc độ: pặc pặc pặc pặc pặc, như súng máy chỉnh ở chế độ bắn 5 viên vậy 😆)), lúc hơn 1 giây, tốc độ cũng khá cao, pặc.... pặc ... pặc.... pặc
Thân
Nếu trong quá trình lấy nét mà con RX100 nó kg kêu to như cối xay thịt thì cũng rất đáng mua.
Các bác ơi, cho em hỏi là made in China hay Nhật bản vậy, em xem video thì nghe là nhập khẩu từ nhật bản, mà theo em bít thì mấy dòng compact của sony thì toàn made in china ko ạ. Các bác thông thái reply hộ em nhé ^^, thanks
@katy90dn made in japan bác ạ, nếu mà ra chính hãng mua mà còn gặp hàng tung của thì họ sẽ đền mà, thấy dịch vụ Bao Hanh của Sony là tốt hơn các hãng khác,e đánh giá tốt giá trị dịch vụ của sony ở vn, còn bi nhiêu thấy xi ba chao quá, bác đừng lo, ra center mua cho chắc
chiếc này thấy trong sony mắc hơn ở ngoài gần 2tr, bro nào biết ở ngoài chỗ nào bán giá tốt mà uy tín ko?
@txquynh Đợi các cửa hàng điện máy giảm giá là tốt nhất, vì quy trình kiểm duyệt của sony khá chắc nên mua hàng chính hãng hoàn toàn yên tâm về chế độ bảo hành, ko hay bị lừa như bên canon, nikon. (bên kia thì mình thấy mua béng xách tay cho nó rẻ mà ngon 😃 ).
@txquynh kinh nghiệm mua hàng điện từ là cứ hàng đại lý phân phối có BH đàng hòang thì mua ,hàng xách tay cũng có BH đấy nhưng đến lúc hỏng nó đổ lỗi hết do mình rồi éo BH luôn
@EvilCrab bạn có biết khoảng bao lâu nữa thì chiếc này về mấy trung tâm điện máy không, máu quá rồi 😃
@txquynh Cái này bây giờ chỗ nào cũng có bán rồi bạn ạ :p, mua chính hãng ~15tr bảo hành 2 năm. Cái này bán khá chạy nên đòi hỏi giảm giá cũng hơi khó, bạn cứ ra mấy chỗ kiểu pico xem nó có giảm giá ko :p. Còn bt tớ thấy sony center ở hai bà trưng làm ăn khá ổn.
Ngoài ra nếu thực sự muốn thì nhắn tin vào hộp cho tớ, tớ hỏi bạn trong SG xem có lấy đc con nào giá rẻ hơn không (yên tâm vẫn hàng chính hãng sonyvn bảo hành 2 năm).
thích cái đèn nhô lên, trông khá hay
đẹp. nhưng giá hãy còn cao quá.
Qua tuyet voi
Minh dang dung rx100 anh chup dat toi nguong cua dSlr
mình chú ý Carl Zeiss T* đỏ hơn cái thương hiệu Sony :x
và mình tin rằng sự
em thích máy này quá, nhưng mà không có tiếng việt chắc em chả biết xài. tiếc thật. ai bảo dốt
zhongjun
ĐẠI BÀNG
11 năm
Dễ xài mà bạn, nếu chưa rành về thiết bị thì cứ để Auto, các phần còn lại đều có ký hiệu để sử dụng. Ở nhà, mẹ mình xài được luôn đó, ko quá khó đâu
@zhongjun cảm ơn bạn đã động viên! khi đủ tiền mình sẽ ẳm em này
Sony là máy chức năng sắp xếp khoa học nhất, hạ giá bớt sẽ xúc liền thôi
@hoangduykt7990 Công nhận, dùng qua rất nhiều máy các hãng từ DSLR, mirrorless tới compact, thì chức năng thao tác của sony được thiết kế tốt nhất. Bao giờ cầm vào máy thao tác cũng rất tiện.
Hình chụp bằng Sony RX100 cho các bạn tham khảo đây 😁
Chụp ở hồ Hoàn Kiếm hôm 1/6. Tất cả để auto vì mình không biết chỉnh nhiều, cũng không có mắt nhìn nghệ thuật

File ảnh gốc xem cho chắc :D http://www.mediafire.com/?25l4necdclz470a

Cho minh hoi: thoi gian tu luc mo may den luc chup la2.2giat? Thoi gian giua 2 lan chup la bao nhieu?
Bam ti phone nen ko co dau, cam phien nhe.
@orisis_tinhte http://www.dpreview.com/products/sony/compacts/sony_dscrx100/specifications
em này chắc khó lổi thời, chờ năm sau rồi mua vậy
zhongjun
ĐẠI BÀNG
11 năm
Có bản nâng cấp rồi đó bạn, nhưng em này vẫn đáp.ứng nhu cầu hiện giờ của mình
mình đang dùng sony rx100 m2 nhưng toàn tiếng nhật có cách nào chuyển sang tiếng việt được ko ạ? mỗi chế độ chụp nó có cái mẹo để chụp nhưng đọc có hiểu gì đâu ạ 😔
@chieupm Rất tiếc là không thể. Đây là vấn đề rất nặng của các máy dành riêng cho thị trường nội địa của Nhật. Bạn hoặc đi học tiếng Nhật hoặc bán nó đi và kiếm chiếc RX100 mkII phiền bản quốc tế mà dùng nha.
@binhpt hihi cám ơn bác để e cố gắng
up
Đến tận bây giờ mình vẫn yêu em RX100 😃
Tình hình là tất cả các máy ảnh sony cybershot dsc-rx100, sony cybershot dsc-rx100 M2 và sony cybershot dsc-rx100 M3 giờ đều Made in China hết các bác nhé, kể cả sony cybershot dsc-rx100 luôn dù trước đây là made in Japan. Bên nhật phiên bản nội địa và quốc tế chênh nhau khoảng 200$

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019