Trên tay soundbar 4.1 LG SH8

ND Minh Đức
23/3/2017 10:40Phản hồi: 455
Trên tay soundbar 4.1 LG SH8
Loa mặc định của TV đã không còn đủ sức cho bạn thưởng thức phim hay nghe nhạc? Bạn muốn nâng cấp lên sound bar nhưng sợ xấu, sợ nhiều dây nhợ lằng nhằng, sợ mắc tiền không đáng? Với mức giá khoảng 6 triệu đồng (giá niêm yết là 9,9 nhưng mình thấy rất nhiều chỗ toàn bán từ 6-6,6 triệu), LG SH8 không chỉ là một chiếc sound bar kết nối không dây với TV (và giữa sub với phần soundbar luôn) giúp bạn đơn giản hóa mọi thứ, tăng cường trải nghiệm xem phim, đồng thời là một hệ thống chơi nhạc độc lập và hơn thế nữa. Kỳ thực nếu bạn đã từng thích chất âm cân bằng, lực vừa đủ, nhẹ nhàng và chi tiết của những chiếc tai nghe QuadBeat bán kèm theo điện thoại LG thì có lẽ, khả năng trình diễn âm thanh của chiếc SoundBar LG SH8 sẽ làm bạn hài lòng.

Thông số kỹ thuật cơ bản của soundbar LG SH8:
  • Tổng công suất đầu ra 420W
  • Số kênh: 4.1
  • Số loa: 6 loa + 1 subwoofer 200W
  • Kích thước phần soundbar 1200 x 55 x 86mm, cân nặng 3,52kg
  • Kích thước subwoofer 173 x 323 x 254mm, cân nặng 4,3kg
  • Kết nối HDMI in/out, Optical,
  • Chức năng chính: bluetooth, stream nhạc qua Wifi, ChromeCast, chế độ nhiều phòng, đồng bộ âm thanh không dây với TV, Wifi băng tầng kép.
  • Giải mã surround: Dolby Digital, DTS Digital
Thiết kế đơn giản hiện đại, hoàn thiện tốt

Mô đun chính của SH8 là một chiếc soundbar dài 1,2 mét khá là vừa vặn với những chiếc màn hình 55 inch trở lên. Giống như ngôn ngữ thiết kế thường thấy ở những chiếc TV cao cấp của LG, SH8 có lớp hoàn thiện bên ngoài nhôm bạc, cho cảm giác khá sang trọng và cao cấp. Toàn bộ bề mặt trước là một lớp lưới bảo vệ, nối liền với phần hoàn thiện hơi phay xước ở cạnh trên, cho cảm giác liền lạc và tự nhiên. Ở chính giữa phần lưới vảo vệ sẽ là một màn hình đèn LED thông báo trạng thái hoạt động của loa, hiển thị mức âm lượng, chế độ kết nối,…

soundbar_LG_HS8_Tinhte_5.jpg SH8 chỉ chiếm khoảng gần 9 cm chiều rộng nên khoảng cách nhô ra khỏi TV cũng không quá nhiều, khá gọn gàng. Ở một góc bên phải chúng ta có các biểu tượng nút bấm chức năng như tắt mở nguồn, chuyển chế độ, tăng giảm âm lượng,… tuy nhiên đây chỉ là các ký hiệu, còn “nút thật” vật lý sẽ được bố trí ở mặt sau của soundbar. Tất nhiên, cách làm này sẽ gây khó khăn cho người dùng khi muốn điều chỉnh nhưng may mắn thay, chúng ta đã có một chiếc điều khiển từ xa đảm nhận toàn bộ các nhiệm vụ điều khiển đó và còn hơn thế nữa.

Gần như toàn bộ các cổng kết nối có dây đều nằm ở mặt sau của SH8. Chúng ta có cổng cấp nguồn, cổng quang optical, bộ đôi cổng HDMI in và out cùng cổng LAN. Tất cả đều đặt vào trong những hốc nhỏ, bố trí khá hợp lý nên vừa ít tốn diện tích, lại dễ tạo hình dây nhợ một cách gọn gàng, khá tiện.

Một thành phần khác của bộ SH8 chính là chiếc subwoofer không dây với thiết kế tương tự như phần bar. Phần sub nặng 4,3kg, mức trọng lượng không quá căng thẳng để chúng ta có thể thoải mái lắp đặt trong nhà. Sau quá trình cài đặt kết nối không dây cụm sub và phần bar lại với nhau thì kể từ đó, cả 2 đều bắt đầu phối hợp hoạt động đồng bộ mà không đòi hỏi bất cứ thiết lập nào khác.

Kết nối không dây với TV, giữa soundbar và sub cũng không dây: quá đơn giản và tiện lợi

Về kết nối soundbar với TV, SH8 hỗ trợ chúng ta khá nhiều cách khác nhau. Cơ bản nhất là xài cổng HDMI (ARC) trên TV, hoặc jack cắm 3.5mm hoặc xài cáp quang optical. Ngoài ra thì chúng ta còn một cách tuyệt vời hơn là kết nối không dây qua chức năng Sound Syns của một số TV LG. Đây có thể nói là một chức năng cực kỳ đáng giá trong thế giới của những chiếc soundbar vốn đòi hỏi kết nối có dây với TV, đặc biệt là trong tầm giá của SH8.

Không chỉ tránh được mớ dây nhợ lằng nhằng mà hơn thế, việc kết nối đồng bộ không dây giữa soundbar và TV còn cung cấp khá nhiều trải nghiệm tiện lợi. Hãy thử hình dung bạn muốn xem phim vào buổi tối, muốn thưởng thức âm thanh vòm nhưng lại không muốn mở âm lượng quá to làm phiên người khác? SH8 cho phép bạn mang chiếc soundbar tới đặt gần trước mặt, sau đó ngả người ra ghế và thưởng thức bộ phim hay với chất lượng âm thanh tất nhiên hay mà không sợ mở quá to vợ ra cào mặt vì không ngủ được.

Hoạt động như một dàn âm thanh độc lập, phát nhạc qua bluetooth lẫn wifi, chất âm cân bằng, bass được chăm chút, tái tạo chi tiết khá

Được trang bị kết nối Blueooth, LG SH8 có thể hoạt động như một chiếc loa không dây độc lập, cho phép các bạn có thể kết nối và phát nhạc từ máy tính, điện thoại, tablet,… Bất cứ thứ gì có bluetooth là chơi được hết. Đồng thời SH8 cũng hỗ trợ Google Cast, cho phép cast nội dung từ các ứng dụng từ di động sang thông qua kết nối Wifi. Ngoài ra thì loa còn hỗ trợ chức năng MusicFlow của LG để phát trực tiếp nhạc chất lượng cao từ các dịch vụ trực tuyến như Spotify, Deezer, Napster, TuneIn, Google Music,… Tuy nhiên có vẻ như các dịch vụ này không được phổ biến tại VN cho lắm. Bên cạnh đó, thông qua ứng dụng này, người dùng có thể phát nhạc trực tiếp từ thiết bị di động qua kết nối wifi để phát đến loa, cung cấp giải pháp nghe nhạc với chất lượng cao hơn so với qua chuẩn bluetooth.

Về chất lượng âm thanh, xin được chia thành 2 mục tiêu sử dụng khác nhau là nghe nhạc và xem phim, xem tin tức thời sự TV,… Có một điều chắc chắn là hầu hết sau khi gắn soundbar vào thì chất lượng âm thanh sẽ được cải thiện đáng kể so với khi nghe hàng gốc của TV. Ngoài những preset định trước tương ứng với các nội dung âm thanh khác nhau thì HS8 còn hỗ trợ thêm chức năng đáp ứng âm thanh ASC, tức là sẽ tự động nhận diện và tinh chỉnh EQ để giúp người dùng nghe được tiếng vocal rõ hơn.

Dưới khía cạnh chất lượng âm thanh khi nghe nhạc thì như mình đã nói lúc đầu, SH8 thể hiện khá trọn vẹn cái chất của những chiếc tai nghe LG quadbeat hồi xưa. Các âm được đánh khá cân bằng, nhẹ nhàng, tương đối đầy đặn đặc biệt ở bass nhờ sự hỗ trợ của chiếc subwoofer. Về khả năng xem phim, một lần nữa thùng sub lại phát huy tác dụng với những tiếng đạn bắn, xe chạy, trực thăng bay,… Trong một bài test với đoạn clip surround thì khả năng thể hiện “3D” là khá tốt, đặc biệt là theo chiều ngang.

Quảng cáo

soundbar_LG_HS8_Tinhte_4.jpg soundbar_LG_HS8_Tinhte_6.jpg soundbar_LG_HS8_Tinhte_7.jpg soundbar_LG_HS8_Tinhte_9.jpg soundbar_LG_HS8_Tinhte_10.jpg soundbar_LG_HS8_Tinhte_11.jpg
455 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hải - Ajax
ĐẠI BÀNG
7 năm
Giá này quá tốt.
Chắc làm con tivi 42" với cái loa này tính ra có khoảg 12tr là hợp lý
@MrBo0m em 12tr sẽ làm con 48inh về xem phim, coi bóng đá + dàn loa mini tầm 1 củ rưỡi là dư chơi 😁
@MrBo0m Cái loa dài hơn tv
minhrau_91
ĐẠI BÀNG
7 năm
Quá hấp dẫn, thớt nên thêm cái ảnh tổng thể để ae ngắm trọn bộ thì ok
songaku
ĐẠI BÀNG
7 năm
@minhrau_91 hình ảnh như trên mà vẫn chưa phải là trọn bộ à bác
trungfox
ĐẠI BÀNG
6 năm
@songaku Em nghĩ bác ấy đang đọc hiểu 4.1 là 1 cục sub và 4 loa nữa bác ạ 😁
P/s: ko phải em đào mộ. Do cái tính năng ngày này năm xưa mới có ở trang chủ tinhte 😆
10 triệu thì quá đắt, không đáng 1 chút nào cả
Ko ăn đx em j7501r samsung giá 4tr5. Mình đang có mấy chục con bán dần. Cũng 4.1 320w đập ầm ầm. Giá siêu thị vẫn 8tr. Đẹp hơn em này gấp 3 lần.
https://mediamart.vn/soundbar/samsung/loa-soundbar-cong-samsung-hwj7501r-41-ch.htm

@Apple Haters 2.01 Nếu có hàng thì giá nhiêu bạn.
@NguyenVu21 Nếu có thì giá là 3.850.000 đ chưa kể phí ship, nhưng chắc là hết sạch rồi bạn ạ. Mai mình hỏi lại họ lần cuối. Vừa đi du lịch có 1 tuần mà quay lại các đại lý đã hốt sạch rồi.
yeuem_nhieu8
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Apple Haters 2.01 Còn loa k bạn đang tính xúc 1 em
@vump Còn hàng ko bác ?
hoang356
ĐẠI BÀNG
7 năm
không biết có phải tại mẫu của bên mình lỗi k
cách đây 5 tháng hồi mình còn làm ở Vinpro RC, có con loa này làm mẫu các bạn ạ. cái loa này như con C*VE chính hiệu luôn. bạn kết nối bluetooth bật nhạc nhưng có đứa khác nhảy vào kết nối là bạn bị đá văng ra ngoài ngay, chúc bạn may mắn khi bật nghe nhạc và bị thằng hàng xóm trêu
hoang356
ĐẠI BÀNG
7 năm
@songaku cái này mình k rõ bạn ạ, vs cả bên tinhte mình cũng k mạnh lắm về loa mà bác. bác thích e nào google em đấy ra kiểu gì chả có review bác
@vvta3k47 Chắc khó qua nổi,
@hoang356
feeling it coming
Ngon nhỉ. Mấy cái này LG làm ngon.
Kết nối không dây nhìn gọn gàn. Bớt lằng nhằng dây dợ
@Timkelvin Mấy con loa mà mua của mấy hãng này nghe như loa soundmax thôi có gì hay hơn đâu
tgmjgm
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tóm lại so với chất âm của loa sony ntn ?
Soundbar thì Pioneer, Sony, Yamaha mà mua, bass chắc.
Bộ Sony HT-RT3 5.1.

SONY HT-GT1
@tuyen_kientruc2013 Hồi xưa cũng nghĩ như vậy. Nhưng giá mặn. Vì mình mua soundbar Samsung J6001R giảm từ 9 còn 3 triệu
phamlong
TÍCH CỰC
7 năm
Với giá này làm 1 bộ 5.1 nội địa thấy ok hơn nhiều, Sub hơi oánh sập phòng
@phamlong chuẩn đới.... Mấy con sb này chỉ dành cho các bác thích gon nhẹ , thời trang và ko quá cầu kỳ về âm thanh..
treble
TÍCH CỰC
6 năm
@phamlong 5.1 thì âm thanh chuẩn hơn loại này r, nhưng cái dòng LG SH này bass hơi bị khủng bác nhé, bao đập rung nhà đấy
0942 393 393
ĐẠI BÀNG
4 năm
@phamlong Giờ mua dàn nội đia 5.1 nghe nhạc có loại nào công suất to mà hay bác nhỉ?
tgmjgm
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình phân vân ko biết loa thanh so với dàn 5.1 có 2 loa sau lưng, cái nào nghe hay hơn ?
@tgmjgm Dàn 5.1 nghe hay hơn bạn nha. Nhưng với điều kiện phòng phải rộng. Vì đa số dòng sb này dành cho thiết kết phòng nhỏ không nhìu diện tích. Nếu có thời gian bạn cứ đến các siêu thị điện máy trải nghiệm.
Lúc đầu mình cũng phân vân như bạn vì hồi tết mua con tivi LG được km dàn này nhưng không lấy trừ tiền bù thêm lấy giàn SONY E4100 về nghe hay hơn hẵn.... 😆
6t có dàn Sony HT-RT3 5.1 rồi.
khoản âm thanh thì SONY khỏi bàn
@vanlinh2905 Chuẩn. Đang kmại 15% thì phải. 😃 sony thì khỏi bàn ngang. Hình như công suất phát cao hơn LG này thì phải. 600W
Ko thix kiểu loa sub phải làm 1 cục riêng. Hiện tại mình đang xài Yamaha YAS 106 ship về VN tầm 6,2tr. Loa sub tích hợp trong loa, mạnh như súng
http://www.amazon.com/Yamaha-YAS-106-Sound-Built-Subwoofers/dp/B01JGZUJW8
@hoangduykhanh Dòng này ngon. Tuy nhiên công suất thấp hơn cục rời kia 😁. Nói chung tuỳ nhu cầu bác nhỉ. Mình thấy sound bar thì phải là 1 khối duy nhất mới đúng
@hoangduykhanh Sao mình thấy con này điện 120V mà bạn? Nếu thêm 1tr3 nữa so sánh với aego soundbar thì cáii nào đáng mua hơn
Johnlenon
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hoangduykhanh gắp vô bên trong hay để bên ngoài tivi vậy bác ?
slbadguy
TÍCH CỰC
7 năm
Đợt mua em SamSung K450 rồi giá có 40% em này mà cũng khá ổn, công suất 300W rồi, trước mua em samsung J551 còn nghe ko hay bằng
@vanata Có con nào mà soundbar giá đó à bác, ở đâu bán em hốt 1 con nào
vanata
ĐẠI BÀNG
7 năm
@letruongthinhvuong Bác lên web dmx xem, có em loa triệu tư à, thấy review cũng ngon lắm, em thì muốn mua con giá cao hơn chút
@slbadguy Con này giá bao nhiêu bác?
anhlalinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@letruongthinhvuong bác rảo 1 vòng dmx hay NK, hay DMTH là bác thấy nhiều thứ để chọn lựa lắm bác.
cloud1234
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thua xa j7501r của Samsung, vừa tạo âm thanh vòm, lại có khả năng kết nối thêm loa vệ tinh. Có app mutiroom kết nối đủ loại loa luôn. Mediamart đang bán có 4990k thôi.
@cloud1234 Công suất con này bao nhiêu bác, nghe có vẻ rẻ hơn em LG này
Loa này là SH8 hay HS8, hình như là SH8 mới đúng.
K2DnC
CAO CẤP
7 năm
Mod xem lại xem có vẻ sai thông tin. SH8 hay HS8 ? thấy lộn tùm lum.
@K2DnC SH8 của LG còn HS8 của Yamaha,
Mình toàn mở loa karaoke ra xem phim, những pha cháy nổ rung hết cả kính lên @@
@toivaem986 Bác giống em. Chứ mấy cái thể loại Soudbar này chỉ để cho đẹp phóng thôi.
@tuanokvt Hehe, nghe phải to như ngoài rạp ms phê phải ko bác, đang chiến kong
cava
ĐẠI BÀNG
7 năm
@toivaem986 Con loa này là dùng karaoke dc luôn à bác, em tưởng muốn hát thì phải cái loại to hơn chứ
474263977
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ui trời, 14 củ thì có con mi tv 48inch 4K bao gồm cả soundbar, còn thêm tý nữa 17,5 củ có hẳn con 55inch 4K luôn. Mà soundbar của xiaomi chất âm hay, thiết kế đẹp hơn con LG này nhiều.
@474263977 Xiaomi có con soundbar nào vậy bạn, giá nhiêu.
Thích nghe nhạc epic nên tìm con nào bass càng chắc càng tốt. Bose thì giá cao quá.
@BichPhuong84 GIống bạn mình cũng thích nhạc Epic,xả stress tuyệt vời luôn.
474263977
ĐẠI BÀNG
7 năm
@BichPhuong84 Có mà bác. Em đang dùng con Xiaomi TV3 55inch 4K, có soudbar âm thanh dolby atmos. Mua đc gần 1 năm rồi giá 17,5tr. Giờ chắc rẻ hơn rồi. Bác thích bass thì mua thêm Sub siêu trầm hình như thêm gần 3tr gì đó. Tổng chắc 20tr là cùng. Dùng phê như con tê tê. Chỉ hơi ghét 1 tý là có một số app tiếng tàu nên nhìn hơi ngứa mắt, biết cài lại rom xoá app thì ngon ngay.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019