Trên tay TCL P62: TV 4K HDR tích hợp micro dimming, 50 inch giá chỉ 12 triệu

agp8x
14/3/2018 4:34Phản hồi: 143
Trên tay TCL P62: TV 4K HDR tích hợp micro dimming, 50 inch giá chỉ 12 triệu
Với P62, TCL tiếp tục gây ấn tượng mạnh ở phân khúc TV phổ thông. Chỉ với mức giá 12 triệu đồng, bạn sẽ có được một chiếc TV 4K HDR kích thước 50 inch, hỗ trợ công nghệ Micro Dimming nhằm tăng độ tương phản cũng như hệ thống loa tích hợp với Dolby Digital. So với dòng P6 năm ngoái, TCL gần như giữ nguyên tính năng, thay đổi một chút về thiết kế và đưa ra mức giá còn hấp dẫn hơn.

Vài năm trở lại đây, TCL đã đánh dấu bước chuyển mình khi không chỉ đơn thuần là mang đến cho người dùng những sản phẩm giá mềm mà còn kèm theo đó là chất lượng khá tốt. P62 là mẫu TV dòng cao cấp của TCL, được hãng đầu tư rất tốt về cả mặt thiết kế lẫn tính năng và chất lượng hình ảnh. Điểm nhấn thật sự của sản phẩm này không phải là công nghệ, mà là trải nghiệm tổng thể mà nó đem lại thật sự quá tốt so với mức giá đề xuất của hãng.

Nhìn vào TCL P62, ấn tượng đầu tiên bạn sẽ thấy là thiết kế của nó khá "công nghiệp". Ở đây không có nghĩa là dòng TV này không đẹp, thậm chí có thể nói ngược lại, mà là ngôn ngữ thiết kế của TCL rất quen thuộc và không có nhiều điểm nhấn đặc trưng. Cái này cũng khó trách vì đây là thời của thiết kế tối giản, trừ những dòng cao cấp thì hầu như tất cả các mẫu TV phổ thông đều theo kiểu màn hình chiếm trọn mặt trước cùng viền siêu mỏng na ná nhau. Năm ngoái P6 còn có vài điểm nhấn như nút nguồn hình tròn cách điệu, nay TCL quyết định chơi tối giản luôn. Nếu bạn không phải là người muốn một chiếc TV thật sự khác biệt và cá tính, không có yếu điểm gì đáng kể trong kiểu dáng của dòng TV này. Độ hoàn thiện cũng khá tốt trong tầm giá, với bộ khung kim loại phía trước và phần lưng bằng nhựa cứng. Tông màu tổng thể đen tạo cảm giác sang hơn một chút so với P6.

Cũng theo xu hướng thịnh hành hiện nay, TCL P62 cũng được tích hợp cặp loa stereo đánh dội sàn. Kiểu thiết kế này giúp đem lại sự tối giản tinh tế cho mặt trước, nhưng không tối ưu cho treo tường vì cần mặt phẳng để âm thanh lan tỏa ra môi trường xung quanh. Công nghệ âm thanh Dolby giúp cải thiện chất lượng âm thanh, cũng như giúp TV giải mã âm thanh của hầu hết các video tải về trên mạng.

TCL tiếp tục sử dụng hệ điều hành tự phát triển cho P62. Nếu nói về độ phong phú của ứng dụng thì có lẽ chẳng thể sánh được với Tizen, WebOS hay Android TV; nhưng với người sử dụng thông thường thì YouTube và Netflix là khá đủ các món ăn chơi. TCL còn tích hợp công nghệ T-Cast, một cách nói hoa mỹ của Chrome Cast, cho phép bạn có thể dễ dàng phát nội dung từ điện thoại lên TV. Giao diện màn hình chủ khá cơ bản, được cái trực quan và dễ tương tác. Cấu hình mình cũng chẳng biết là xài chip gì, nhưng nói chung là điều khiển khá mượt mà và có thể chơi trực tiếp các file video bao gồm cả các file mkv 4K HDR nén chuẩn H.265.

Nếu nói điểm ấn tượng nhất của TCL P62 thì đối với mình đó chính là với mức giá 12 triệu đồng, chúng ta đã có được một chiếc TV 4K HDR kích thước lên đến 50 inch. Điều này đánh đúng vào những yếu tố quyết định chất lượng trải nghiệm của người dùng thông thường, muốn TV độ nét cao (4K) và càng lớn càng tốt (50 inch). Bên cạnh đó thì TCL P62 cũng là một trong những dòng TV hiếm hoi ở phân khúc phổ thông được tích hợp công nghệ làm tối cục bộ (micro dimming), chia màn hình ra nhiều vùng có khả năng tắt mở đèn nền độc lập. Điều này giúp TV thể hiện màu đen sâu hơn (ở một số trường hợp nhất định), tăng độ tương phản cũng như chất lượng hình ảnh tổng thể. Micro Dimming cũng cho phép TV thể hiện nội dung chuẩn HDR10, với độ tương phản và chi tiết vùng tối lẫn sáng nhiều hơn hẳn nội SDR thông thường.

Nói đến HDR thì hiện nay các nội dung HDR đã dần trở nên phổ biến. Bạn có thể tải về các file video chất lượng cao trên mạng, hoặc sử dụng dịch vụ cung cấp nội dung như Netflix hoặc chơi game đều có thể tận dụng sự cải thiện chất lượng hình ảnh mà HDR đem lại. TCL P62 tuy chỉ hỗ trợ HDR10, nhưng đây cũng là chuẩn HDR phổ biến nhất.

Về tổng thể thì TCL P62 là một chiếc TV khá ấn tượng ở phân khúc phổ thông, và gần như rất khó để tìm được một sản phẩm khác cùng phân khúc có thể đem lại trải nghiệm tương đương nó. Đối với bạn nào không muốn phải chi quá nhiều mà vẫn thích sở hữu TV 4K HDR kích thước lớn, cái tên TCL P62 rất đáng cân nhắc.

Quảng cáo

143 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cảm ơn các hãng TQ đã đem lại nhiều sự lựa chọn cho người dùng, mặc dù mức độ hoàn hiện của sản phẩm cần phải nâng cao liên tục
huybm
TÍCH CỰC
6 năm
@Toilanguoibk Samsung 98 màu vẫn còn chạy tốt nhé bạn, giờ là kỹ niệm thôi. JVC 93 màu vẫn vậy. TCL chưa xài nhưng mấy đồ này nói chung cũng khó hư, hư sửa cũng dễ
Jasper Fork
ĐẠI BÀNG
6 năm
@huybm Năm 2009 mình bốc thăm trên cty đc cái TCL 50'' . Xài đc 2 năm hỏng màn, ra hãng thò nó đòi thay cái màn 7tr5... Thế là ông ba đem bán phế liệu đc 500k
vighung
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thienvk MÌnh có một chiếc TCL 29' dùng được hơn một năm bị nháy hình (liên tục tắt, mở kiểu như bị mất điện ý), mày là hãng này bảo hành 2 năm nhưng sau khi sửa xong thì có vẻ nó không được nét như trước nữa. Sau khoảng 2 năm thì nút bật tắt trên remote cũng hỏng. Trong khi cùng lúc đó mình cũng mua một chiếc LG 32' thì dùng chả thấy sao cả
namlinhct
ĐẠI BÀNG
6 năm
@huybm Samsung màn crt đèn hình mau già ..
tuanorg159
ĐẠI BÀNG
6 năm
1
Giá tốt quá
@nhthien-pp Giá này lg nhiều lựa chọn mà
@vietnew2128 Mấy con 4K giá rẻ của LG 55" cũng phải trên 14tr, tất nhiên thì hàng LG chất hơn rồi
huybm
TÍCH CỰC
6 năm
@nhthien-pp Cũng đang ngắm 4K lg mà thấy độ sáng hơi kém hơn SS tí. Nhưng màu sắc thì đẹp hơn SS.
nforce
TÍCH CỰC
6 năm
@nhthien-pp Con này có local dimming. Còn 4k của LG 14tr thì ko chắc à.
l0v31
TÍCH CỰC
6 năm
Không thể phủ nhận TQ đang quá nhanh quá bá. Nó có thể bán ở mức koh lời hoặc thậm chí lỗ chỉ để phủ khắp thị trường. Mục tiêu cốt lõi chắc để giết chết những hãng có sp ăn chắc mặc bền
bidnah003
ĐẠI BÀNG
6 năm
@l0v31 giá rẻ thì có cái hậu mãi tồi hoặc linh kiện điện tử nội địa ko đáng tin cậy 😕
TCL có ra mắt TV nhỏ hơn k bạn?
vdluong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Sao_Cung_Duoc P62 còn có loại 40" 8tr.
@Sao_Cung_Duoc mình cung dang kiem giong ban
@hoangtien123 Ở Điện máy xanh mình chỉ có thấy loại 40 inch thôi https://www.dienmayxanh.com/tivi/tcl-l40p62-uf
@Sao_Cung_Duoc hic, ngon wá 😔 o bit chat luong TCL the nào, bền o nữa :( khá fânvân
@hoangtien123 Mình cũng như bạn thôi, lần đâu tiên biết đến thương hiệu này 😁
i.ntluu
ĐẠI BÀNG
6 năm
Giá tốt quá nhỉ
Red_Skin
TÍCH CỰC
6 năm
Bác chủ thớt chụp nốt cho phần connector phía sau, cho mình hỏi output audio có đường optical ko? Và TV này có mấy đường HDMI ?
@Vude1988 ko, chỉ thấy ghét mấy t xl éo có còn hay thích bôc phét thôi....Chơi HD đc bn lâu rồi mà chém kinh thế???? Lòe thiên hạ nó vừa thôi ko có ngày húp cháo vì ko há đc mồm đâu...
@Mr.BO2012 Xl là xin lỗi hả bạn.. Chưa ai dám cho tui húp cháo đâu bạn 😃
@Vude1988 XL là gì tự hiểu... còn t đóng cửa thả chó tiễn vong.....Xã hội còn n t như m thì còn thối nát..
@Mr.BO2012 Ức chế làm gì bạn đẹp hay xấu trai gì đó ơi.. Nc chưa đc 1 câu đc 1c là đã ức.. Thôi chú e cứ thả con cày chú e giỡn với no đi.. Bye 😆
mấy con tivi xiaomi giá ngon hơn nhiều mà chả có chính hảng VN
qtgalaxy
TÍCH CỰC
6 năm
Sắp đến kỷ nguyên màn hình tv tai...cờ hó
Và rồi lại có thằng...định nghĩa lại 😁
Ps: đang hài lòng vui vẻ cùng w800c ...
Chưa có ý định nâng cấp !
lehunghmu
TÍCH CỰC
6 năm
@vvthe chào đồng dâm mình cũng w8000E
amio1st
TÍCH CỰC
6 năm
@qtgalaxy Fan Sony :D. Thik sony mà nhà mua ss thì chịu :v.
qtgalaxy
TÍCH CỰC
6 năm
@amio1st Ss nào ợ ?
amio1st
TÍCH CỰC
6 năm
@qtgalaxy Bác đọc kỉ chưa ạ? 😁 tui nghi ngờ trình tv của bác.
với máy chiếu thì sao admin nhỉ
liệu coi phim có xướng hơn máy chiếu full hd hdr không
@soncon_cuchuoi9x 4k thì xem nét thiệt nhưng xem phim nên mua máy chiếu full xem cho đã.. Nguồn blủay bg nhiều lắm.. Neu phòng nhõ thì bác nên sắm tv xem
@Vude1988 phòng khách em rộng lắm
😁 nó tổng cả hành lang nên rộng tận 5m x 4,6m cơ :D
chắc mua máy chiếu hợp lý hơn
vì phòng khách + để dàn loa và khu coi phim cùng nhau luôn
@soncon_cuchuoi9x Vậy thì cứ triển đi bác..nhưng bg đừng nên mua mây full hd, co tiền mua lun benq 4k w1700 giá có 44tr.. Nếu chưa đủ kinh phí mua hoac đợi nó giảm thi triển.. Nhớ nhé
@Vude1988 =)) 4k vầng mơ cái 20 triệu thôi chứ 4x vượt quá khả năng bác ạ
thông dụng thôi chứ còn sau thay bóng nữa đâu phải chỉ nguyên mua song là sài chục năm đâu
@soncon_cuchuoi9x Bóng đâu có nhiêu tiền bác, coi liên tuc 3nam mới thay. Tới lúc đó bóng rẻ rùi bác.
Edge Led ?
@cosmos47 Ngay cả Sony giờ cũng chuyển qua dùng loại này hết. Nói chung tầm giá 15tr thì đừng quan tâm đến cái này làm gì vì dù có là edge led thì chất lượng vẫn rất tuyệt.
@caocaolatre199x Mấy dòng cao S dùng D. Led ?
tieutu911
TÍCH CỰC
6 năm
Với mức giá thì không có gì đáng bàn. Đáng nói ở đây là tivi màu tối xấu ( hoặc lúc review để đèn sáng quá ) , do giá rẽ nên chất lượng hình ảnh thường thua LG
Đã mua Smar TV của TCL mới hiểu tại sao "TCL" là viết tắt của nhiều cụm từ hài hước😁:D:D:D
Như "Tui Chọn Lầm", "Tốt Cái Lxx", "Thịt Chó Luộc" ,"Thiếu Chất Lượng"....:D:D:D
À thực ra màn nó khá đẹp nhe, nhưng cái OS tuỳ biến rất tệ, và Main hơi chuối. THích hợp mua về xài với box xịn, APPLE TV càng tốt... Còn xài os của nó tức đập remote luôn.
@Rich Leon mua về chơi ps 4, xbox thôi :D
phuong_teo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Rich Leon Đang xài TCL L55C1 UC 4k xài HĐH android cài bao la ^_^ có cả kodi xem phim mệt nghỉ :rolleyes:
Tinh tế Quảng cáo hàng tàu 😆
Đang dùng dòng C2 của nó. Quá ngon luôn
vienvp
ĐẠI BÀNG
6 năm
@trungtrung1988 Mình cũng dùng C2 được 3 tháng rồi, vẫn rất hài lòng, ứng dụng bao la, thiếu mỗi chức năng hẹn giờ tắt TV
@vienvp Tcl ở châu âu dùng rất nhiều. Chả phải tự nhiên nó là nhà sản xuất tv top của thế giới
TCL mình tưởng hàng Nhật, giờ mới biết là tàu, tivi chỉ quan tâm Sony, LG, Sam. Hết
Tv trên 30tr ko biết thế nào chứ dưới 30tr với kn của mình chắc sony vô đối. Samsung chắc chỉ nên làm đt.
@PhuongCrab Đây bác ơi IMG_20180314_234520.jpg
huybm
TÍCH CỰC
6 năm
@hypous Dòng sharp này độ sáng và màu sắc kém lắm, đời mới le280 ok hơn thì phải ko nhớ rõ lắm. Lúc trước có soi con này mà để cạnh LG SS thì gạch tên em nó luôn rồi
@huybm Xài thấy ok bạn ơi, để trong nhà sáng đủ, màu sắc cũng thấy phù hợp với giá tiền
@hypous TV tầm trung đáng mua nhất 2017 và TV có p/p tốt nhất của Sony 2017 là X90E. Bạn có thể search bất kì bài review nào của khoai tây để xem dưới 30tr con này có phải vô đối ko? 49 inch 4K HDR full-array X1. Xin nhắc lại là dưới 30 củ con này ko có đối thủ về chất lượng hình ảnh, còn âm thanh hay os thì ko đề cập.
11.900k có em lg 49inch 4k có cả upscaler nữa, tội j mua e này, link cho bác nào cần tham khảo
http://dienmaykho.vn/smart-tivi-lg-49-inch-49uj632t-4k-hdr-webos-35-1-1-751827.html
Klq lắm cơ mà youtube trên ipad mình có dark theme ạ, trên iphone thì lại ko có dù đã up lên ver mới nhất
huybm
TÍCH CỰC
6 năm
@Red_Skin Đù giá ngon vãi, ghét lazada hay thất hứa nhưng để check xem. Còn bán thì đặt thử nó có bán thật không?
@thanhdat3796 12 triệu mà chọn qua websosanh là lấy được em LG UJ750T đấy bác 😁
@thanhdat3796 Giá rẻ thế . Mình định mua tivi LG 49 SJ800T mà ko biết chổ nào ở TP HCM bán giá mềm hết !
Katze
TÍCH CỰC
6 năm
@Red_Skin 8tr3 là con 43" UJ632T ông ơi. 49" nào có giá đó. Với lại giờ con nào cũng 3HDMI cả, kiếm được con smart TV nào 1 HDMI cũng khó á.
mrHz
CAO CẤP
6 năm
Bài này nên cho tài khoản TTKM post thì hợp lý hơn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019