Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay TCL S6500: Android TV 8.0, FullHD, 49 inch giá 10 triệu

agp8x
10/10/2018 14:45Phản hồi: 110
Trên tay TCL S6500: Android TV 8.0, FullHD, 49 inch giá 10 triệu
TCL S6500 là một chiếc TV FullHD được trang bị hệ điều hành Android TV 8.0 mới nhất của Google. Mức giá cũng khá ư là hấp dẫn khi 10 triệu đồng là bạn đã có thể sở hữu một chiếc kích thước lên đến 49 inch rồi.

Nếu bạn thấy cái TV trong bài này quen quen, tính năng cũng quen quen và chất lượng hình ảnh cũng quen quen nốt thì đừng lấy làm bất ngờ. Vì đây có vẻ là xu hướng mới ở phân khúc TV giá mềm, lấy tính năng thông minh của Android TV để làm điểm nhấn nhằm thu hút người dùng.

TCL S6500 là một chiếc TV rất quen như thế, với điểm nhấn là nó được trang bị hệ điều hành Android TV 8.0 mới nhất của Google. Vâng, và theo truyền thống thì Android TV là hệ điều hành có kho ứng dụng phong phú nhất trong số các hệ điều hành Smart TV hiện nay. Trừ khi bạn muốn dùng ứng dụng do Samsung hay LG tự phát triển, chứ thường thì nếu Android TV không có thì cứ xác định là Tizen hay WebOS cũng sẽ chẳng có. Còn Android box? Ừ thì nếu bạn thích gắn thêm cái đầu ở ngoài cho đẹp chứ có ứng dụng nào của Android box không có trên Android TV đâu mà mua cho tốn tiền.

S6500 sử dụng phiên bản 8.0 mới nhất đồng nghĩa với việc trợ lý ảo Google Assistant của TV có thể điều khiển các thiết bị trong hệ sinh thái Google Home nhưng chỉ hỗ trợ tiếng Anh thôi. Bù lại bạn có thể điều khiển bằng tiếng Việt các tính năng của TV kiểu như mở YouTube hay tìm kiếm nội dung. Đây là tính năng mà viết cả chục bài về Android TV hãng nào cũng đòi phải thêm vào cho những người lần đầu đọc về Android TV hiểu được sức hút của hệ điều hành này. Còn nếu bạn đã đọc qua hàng chục lần thì... chắc cũng có cảm giác giống mod viết bài này 😃

Một điểm khá khó hiểu là dù hỗ trợ điều khiển bằng giọng nói nhưng remote kèm theo S6500 lại không có micro. Có lẽ hãng kỳ vọng là nếu cần điều khiển bằng giọng nói thì bạn có thể tải ứng dụng Android TV Remote về điện thoại để dùng . Trong trường hợp bạn không biết, TCL đang là hãng sản xuất điện thoại BlackBerry nên xài chung chắc là tông xẹt tông.

Đính chính: Theo thông tin từ TCL Việt Nam thì S6500 khi bán chính thức sẽ kèm theo remote thông minh hỗ trợ điều khiển bằng giọng nói.

Về phương diện hình ảnh thì khó có thể kỳ vọng gì vào S6500 khi mức giá của nó gần như chạm sàn với chỉ 10 triệu đồng cho phiên bản 49 inch. Thực tế thì chất lượng hình ảnh cũng chỉ dừng ở mức trung bình, không có gì ấn tượng cả.

Thiết kế của TCL thì có lẽ cũng chẳng phải giới thiệu nhiều, vì khi thiết kế tối giản lên ngôi thì cái TV LCD nào cũng na ná như nhau. Độ mỏng viền thường tỉ lệ thuận với giá tiền, nên đây dĩ nhiên không phải là điểm mạnh của TCL S6500.

Nếu nói về đặc trưng thì TCL thường làm viền dưới khá dày. Ở những dòng TV cao cấp họ đặt loa vào vị trí này, đánh trực diện đến người xem. Còn ở S6500 thì phần này chỉ để trang trí, loa là kiểu ẩn đánh dội sàn truyền thống.

Quảng cáo

Chân đến hình chữ V ngược khá phổ biến, không có gì đặc sắc nhưng được cái hơn giản và hiệu quả.

Về tổng thể thì TCL S6500 là chiếc TV dành cho những bạn muốn có một chiếc Android TV giá mềm để không cần sắm thêm đầu phát bên ngoài, giá cả dễ chịu mà vẫn có màn hình to. Chất lượng hình ảnh thì thôi chẳng có gì đặc sắc, nhưng kiểu sinh viên hầu bao khiêm tốn hùn nhau mua một cái về xem giải trí vui vẻ thì vẫn ổn. Dĩ nhiên, nếu chất lượng hình ảnh là ưu tiên hàng đầu thì chúng ta sẽ có những sự lựa chọn khác.
110 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

GAMING_AMD
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tcl có nghĩa thích cái l....@@
BABY-TK
ĐẠI BÀNG
5 năm
@GAMING_AMD TCL = thôi cạn lời
@GAMING_AMD TCL = Thằng China lởm 😁
thieuha01
TÍCH CỰC
5 năm
@GAMING_AMD Ngày xưa e thấy mấy ông quê em gọi TCL là Thịt Chó Luộc, vitek VTB là Vịt Tẩm Bột =))))
mr.nh0xx
ĐẠI BÀNG
5 năm
@GAMING_AMD Thịt chó luộc nhé bạn. chả biết gì +))))
quả thực như mod nói. đọc cả chục bài về Android TV chả có bài nào không đề cập về app phong phú và Voice tiếng Việt tốt.
mà voice tốt thì các cụ dùng xem youtube dễ hơn nhiều. bấm nút mic, nói 1 câu rồi ấn ok là xem đc rồi, k phải bấm dò lằng nhằng
thuancoihg
TÍCH CỰC
5 năm
@vanlinh2905 Nhà em đang dùng TCL android, các cụ dùng bàn phím khó chịu quá nên sắp tới em mua con asanzo để phòng ngủ cho các cụ xem youtube đây. Em ra xem con 32 inh giá khá mềm mà nhận diện giọng nói chuẩn, điều khiển ít nút các cụ đỡ nhầm lẫn 😃
@thuancoihg Lúc hỏng thì chỉ vứt đi chứ không sửa được đâu. Nhà em 2 cái rồi. Toàn bảo cho linh kiện. Hơn 1 tháng không thấy.
thuancoihg
TÍCH CỰC
5 năm
@o0tobite0o đồ điện tử thì chấp nhận rủi ro thôi bác. Nhà em ngay cạnh chỗ bảo hành nên không sợ lắm 😃 Gì chứ trước em có con samsung đi sửa lên sửa xuống cũng vẫn lỗi nên mới mua con TCL ấy, lúc đấy suy nghĩ kiểu rẻ rẻ có hỏng cũng chả tiếc, chứ lại mua samsung lại hỏng nữa thì mệt lắm.
vnbank
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình vào xem vì bạn Dung thôi
mh4
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bác này review Tv hoặc màn hình máy tính rất khô. Nhớ Sơn Cam :v
@mh4 Dạo này ko thấy bác Sơn đâu nhỉ
@tuanklnew Đi tu rồi
Khoa81
CAO CẤP
5 năm
mua Sharp 50UA6800x cũng cùng giá mà 50 inches, màn hình 4k có HDR, thương hiệu cũng tốt hơn TCL, cũng Android TV, ngon hơn con này ngàn lần
denhun
TÍCH CỰC
5 năm
@Khoa81 Của mình vẫn đang 6.0 😔
denhun
TÍCH CỰC
5 năm
@Khoa81 Bác nghiên cứu xem format ổ cứng gắn ngoài định dạng gì để đọc ghi được file trên 4GB nhé. Em tìm mãi ko ra.
TMinh29
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Khoa81 Bác ơi. Con sharp này đến nay dùng vẫn ngon chứ ạ? Em cũg đag phân vân sharp vs LG. Bác cho em xin yya review về hình ảnh, độ nét, màu sắc và nhưowjc điểm, ưu điểm nó ntn sau 1 năm dùng ạ?
TMinh29
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Khoa81 Ngon quá bác
nininana
TÍCH CỰC
5 năm
Dùng đt màn hình nổi quen rồi nên nếu có mua tivi thì sẽ cố oled màn nổi xem cho đã 😆
HEOGOLD
TÍCH CỰC
5 năm
Sao rẻ vậy..chất lượng thế nào
nguyendata
TÍCH CỰC
5 năm
sinh viên nghèo ko có tiền đóng phòng trọ thì tiền đâu mua tivi này các bác.

hay đi săn mấy e tiểu thư nhà có điều kiện dụ ẻm mua về xem ké và ở ké quá các bác nhể.
@cuonguyenkt Sv nghèo thuê trọ mua cái 49in này về để phòng rồi mỗi lần xem nhấc ghế ra ngoài sân nhìn vào.
@freedom-world Đặt cái tv ra sân ngồi trong nhà nhìn ra cho đỡ mưa.
@Thành Viên Dấu Tên Hay. Cả xóm trọ đc xem mà tránh nắng tránh mưa.
alex.hn
CAO CẤP
5 năm
"Về phương diện hình ảnh thì khó có thể kỳ vọng gì vào S6500 khi mức giá của nó gần như chạm sàn với chỉ 10 triệu đồng cho phiên bản 49 inch. Thực tế thì chất lượng hình ảnh cũng chỉ dừng ở mức trung bình, không có gì ấn tượng cả."
"Thiết kế của TCL thì có lẽ cũng chẳng phải giới thiệu nhiều, vì khi thiết kế tối giản lên ngôi thì cái TV LCD nào cũng na ná như nhau. Độ mỏng viền thường tỉ lệ thuận với giá tiền, nên đây dĩ nhiên không phải là điểm mạnh của TCL S6500."
"..Chất lượng hình ảnh thì thôi chẳng có gì đặc sắc, nhưng kiểu sinh viên hầu bao khiêm tốn hùn nhau mua một cái về xem giải trí vui vẻ thì vẫn ổn. Dĩ nhiên, nếu chất lượng hình ảnh là ưu tiên hàng đầu thì chúng ta sẽ có những sự lựa chọn khác."

Review thật là có tâm! 🆒
Đọc xong bài review này mà có ông nào bỏ tiền ra mua sản phẩm thì thật là....thánh họ! LOL:p
@alex.hn Ít tiền mua cũng ổn mà, không thể rẻ hơn được nữa rồi 😆)
Birdy kìa @@ omg!!&
yellowcard
TÍCH CỰC
5 năm
đây là hình ảnh hay video vậy các bác, nếu là video thì bác nào biết tên ko, nhìn đẹp quá

PhongHạ.dt
ĐẠI BÀNG
5 năm
@yellowcard Đây là cảnh trong MV Let It All Go nhé bạn 😁 link nè
yellowcard
TÍCH CỰC
5 năm
@PhongHạ.dt cảm ơn bạn nhiều lắm
linhnikon
ĐẠI BÀNG
5 năm
"Còn Android box? Ừ thì nếu bạn thích gắn thêm cái đầu ở ngoài cho đẹp chứ có ứng dụng nào của Android box không có trên Android TV đâu mà mua cho tốn tiền."

Phát biểu vậy mới thấy Mod chả hiểu gì về box. Box rời nó hơn cái hệ điều hành cùi bắp built-in với TV lắm Mod ạ. Còn nếu chỉ là Full HD, thì mua TV ngu 49inch + 1 Box Xiaomi 4K có giá trị sử dụng cao hơn cái em TCL này 96,69 lần nhé.
tuanvuespn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Done+ Nói thẳng là Android TV trên Mi bõ 4k hay mấy em trên Sony ATV trải nghiệm sướn gấp vạn mấy cái box tàu chạy android của điện thoại dù cấu hình yếu hơn nhưng tính tương thích. giao diện ngon hơn chán. box riêng cỡ mạnh như shield nó vẫn chạy android TV đó thôi
linhnikon
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Done+ Mình đồng ý với bạn về nhiều điểm, và nội dung trên mình có thảo luận chút với Mod chỉ vì ý của Mod trong bài viết hơi "lạ lùng" một chút thôi (mình có quote ý đó ngay từ đầu đó, phía trên cùng). Còn nói về độ ổn định thì mình không bàn, vì đồ điện tử nó có tính hên xui, người hên thì dùng cả năm còn người xui có khi hỏng ngay từ lúc bóc seal sản phẩm.
cuongdt12
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Done+ Mình mới chạy thử app kodi trên ATV, thấy quay quay mãi chả vào được, trong khi chạy trên điện thoái khá ok bạn. Cài thử file .apk của các hieuhien, itvplus... thì không cho cài. Bạn có kinh nghiệm gì chỉ cho mình với
Done+
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cuongdt12 Bạn có thể vào mấy nhóm chuyên về Android Box hoặc Kodi trên Facebook xem thêm nhé
yen_12ctd
ĐẠI BÀNG
5 năm
49 in mà fullHD là đã khó để quan tâm rồi ^^!
DoubleZero
ĐẠI BÀNG
5 năm
Những chiếc smart-tivi ngày nay thật tuyệt vời, tôi xem Youtube bằng cách lò dò dùng remote. Bỗng 1 đêm đang trong phòng ngủ thấy tivi bên ngoài kêu ầm ầm, tưởng nhà có ma, check lại nó đã đc connect và phát YouTube từ smartphone thông qua wifi mà ko cần tải app phức tạp như hướng dẫn trên internet.
Các bạn có thể thử, khi coi YouTube trên smartphone và click vào icon wifi trên góc phải khung hình của YouTube. Tivi nhà mình là smart-tivi của LG
minhthelong
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thế mà nó chả cập nhật firmware cho TV L49P3 dù chỉ 1 lần, vẫn cùi mía ở bản chế android 4.1
Đúng là ko tin đc bọn tàu này!
Khoa81
CAO CẤP
5 năm
TV mà đẹp cỡ nào mà xài 2 cái hệ điều hành thổ tả WebOS với Tizen của LG và Samsung thì cũng chán. WebOS được cái còn tìm kiếm giọng nói tiếng Việt còn Samsung sản xuất tại VN mà ko có chức năng đó chứng tỏ hãng ko hề coi trọng thị trường VN. Ko hiểu sao 2 ông này điện thoại thì dùng android còn TV sao ko xài android mẹ nó luôn đi cho đồng bộ xài 2 cái hệ điều hành chuối ko tả nổi
weixiao
TÍCH CỰC
5 năm
Sợ bọn TCL lắm rồi
nhà mua 1 con TCL, phần cứng yếu quá nên chạy toàn tiếng đi trước hình
ae mua hàng thì hãy cứ cân nhắc nhé
TiaMi
TÍCH CỰC
5 năm
ôi mèn oiiiiiii Born to die - Lana Del Rey của tuiiiiiiiiiii

Xu hướng

Bài mới