Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay TV Toshiba 40L54 chạy Android 4.4 đầy đủ

sonlazio
15/10/2014 13:33Phản hồi: 357
Trên tay TV Toshiba 40L54 chạy Android 4.4 đầy đủ
TV thông minh thì có rất nhiều nhưng TV chạy Android đầy đủ thì không có nhiều. Chiếc TV mình mới mượn được của Toshiba chạy Android 4.4 mới nhất với đầy đủ tính năng. Tức là nếu bỏ ra khoảng 11 triệu thì bạn sẽ có một chiếc máy tính bảng 40” chạy được rất nhiều các ứng dụng Android, có điều cần lưu ý chiếc máy tính bảng này không có màn hình cảm ứng.​

TV 40” này thuộc dòng L54, dòng sản phẩm chủ đạo của Toshiba trong năm nay với các kích cỡ trải dài từ 32, 40, 47 hay 55”… Nói về tính năng TV thì nó cũng trang bị rất đầy đủ các công nghệ xử lý của Toshiba, sử dụng đèn LED. Điểm mình thích ở TV này là phần khung phía dưới khá vững chãi, do không phải thuộc dòng cao cấp nên Toshiba có thể làm nó hơi dày và tự đứng được mà không cần phải bắt chân đế. Để bù lại, phần viền màn hình L54 có thể được coi là nhỏ với một TV ở tầm giá của nó.

Về tính năng Android, Toshiba mang Android đầy đủ lên TV của họ, tức bao gồm cả Android Play Store. Với kho ứng dụng này thì bạn có thể cài đầy đủ những gì mà chúng ta mong muốn mà không gặp quá nhiều khó khăn. Để điều khiển bạn có thể dùng 2 điều khiển kiểu truyền thống và kiểu con trỏ Toshiba tặng kèm. Tiếc là Toshiba lại dùng nút con trỏ chứ không phải trackpad như Sony hay di chuyển cổ tay như LG. Điều khiển từ xa kiểu Toshiba chính xác hơn nhưng chậm và bất tiện hơn.

Rất may là Android lại là một hệ điều hành rất dễ chịu với các thiết bị ngoại vi, nếu không hài lòng bạn hoàn toàn có thể gắn chuột hay bàn phím vào, TV sẽ tự nhận. Chúng ta thậm chí cũng có thể gắn gamepad vào để chơi các game hành động hay nhập vai thông qua 2 cổng USB bên hông TV. Có thể nói việc hỗ trợ rất nhiều các giao tiếp khác nhau đã bù đắp đáng kể cho thiếu sót trong việc điều khiển của chiếc TV này.
Bên cạnh các thiết bị điều khiển, chúng ta vẫn cắm được USB vào để coi phim như bình thường. Toshiba cho biết TV hỗ trợ 28 định dạng phim khác nhau, trong đó có cả DivX mã hóa. Với cấu hình không quá mạnh mẽ (CPU 2GHz 2 nhân,1GB RAM) thì Toshiba 40L54 có hiệu năng ở mức trung bình, chạy các ứng dụng bình thường nhưng chuyển qua chuyển lại sẽ hơi chậm một chút.

Có một vài giới hạn mà bạn không thể vượt qua: các game hay ứng dụng yêu cầu màn hình có cảm ứng sẽ không chạy trên 40L54. Thực tế thì Play Store cũng chặn không cho cài ngay từ đầu. Một điển hình của việc này là Clash of Clans không cho cài, các game khác như Asphalt 8 vẫn đua được. Nếu muốn thì các bạn có thể cài bằng file APK và dùng gamepad để chơi, hơi lách luật một chút nhưng vẫn là một trải nghiệm không tồi.

Để khắc phục điều đó bạn vẫn có thể xài một cách khác văn minh hơn: dùng tích năng screen mirroring do TV Toshiba L54 có WiFi tích hợp sẵn. Chỉ cần dùng một điện thoại Android tương thích, kích hoạt tính năng screen mirroring lên thì toàn bộ nội dung, bao gồm cả game và video cũng sẽ hiển thị trên đó theo thời gian thực. Mình có dùng Note 4 thì TV và điện thoại hoạt động với nhau rất trơn tru, giống như đang xài một dongle gắn ngoài vậy.
Khi mua thì có chân đế này tặng kèm, mình quên chụp hình do bản thân TV đứng được mà không cần đế. Có khá nhiều bạn hỏi ở dưới
Đế này của dòng 40" trở lên

TV_Toshiba_Android+40L54-10.jpg TV_Toshiba_Android+40L54-6.jpg TV_Toshiba_Android+40L54-11.jpg TV_Toshiba_Android+40L54-9.jpg TV_Toshiba_Android+40L54-12.jpg
357 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có tiền cũng ráng làm 1 em. Tv nhà mới hỏng mà chưa có tiền sửa 😔
Phản rồi ! Phản rồi ;)
@Nokfev máy tính bảng kiểu vầy chơi mới thú
congminh1709
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có vẻ không hay lắm. Cấu hình thấp, bị nhiều giới hạn, lại không nâng cấp được. Dùng tv thường nối với smart device coi bộ hiệu quả hơn.
@congminh1709 Mình cũng chọn phương án này, cái món smart TV ko khoái lắm

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
kant1522
ĐẠI BÀNG
9 năm
@congminh1709 chuẩn luộn, tivi thường + laptop. vô đối.
@congminh1709 Chip lõi tứ, ram 1gb rom 4gb bạn à
tuyệt vời
phoipha
TÍCH CỰC
9 năm
Nhìn mặt trước đẹp mà nhìn ngang thấy xấu vãi~ Thời này mà tivi dày quá
newway
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mới tham khảo ở mediamart chiều nay thêm chân đế nữa khá là đẹp giá tốt 10tr450 nhưng lỡ xúc sony bravia 42' kts wifi 13tr @@
@newway Bác mua từ bao giờ mà 13tr vậy?
Tính ra thì mua con TV có KTS thôi rồi làm 1 cái Smartbox ngon hơn 😁
@newway Giá có chân đế chưa b?
newway
ĐẠI BÀNG
9 năm
@buingoc90 Mình thấy có chân đế r. Mediamart nó đang khuyến mại giảm giá 😃
@newway Em có cơ hội trải nghiệm rồi. Cơ mà bỏ tiền ra mua Sony 42w700b là ngon. Còn thích nó thông minh thì đã có smartphone đảm nhiệm 😃
newway
ĐẠI BÀNG
9 năm
@huytoanpham mình cũng ghi nhận ý kiến của bạn em toshiba này cả thèm cóng chán thôi em sony 42w700b kia vẫn là chuẩn mực 😃
hthmobile
TÍCH CỰC
9 năm
Cũng thú vị đấy
Lại trên tay roài toàn các thánh, không hiểu ba má mấy thánh cho ăn gì mà trâu thế bê nguyên cái tv 40'' =))~ coi bộ lúc nào sang nhà mấy thánh xin bát =))~
phuongsd
TÍCH CỰC
9 năm
@chàng trai cô đơn 95 Thưa thánh, đây là thuật ngữ chung cho các diễn đàn công nghệ từ trong nước cho tới quốc tế, thánh có thể lên các diễn đàn quốc tế mà xem họ Hands On cái Mẹc hay cái Lam bò nhé!
@chàng trai cô đơn 95 CHưa thấy thánh nào bê oto review nhi.
@chàng trai cô đơn 95 mấy bác cứ bắt bẻ chuyện trên tay này nọ...đó là từ mở miệng rồi, là đặc trưng của tinh tế, quan trọng là mấy bác đọc hiểu nội dung rõ ràng là dc rồi...sao cứ phải xoắn thế nhỉ...
Họ nói "TRÊN TAY":
tivi: thì cầm cái remote là dc rồi...
xe: thì cầm cái chìa khóa xe cũng là trên tay 1 bộ phận của xe rồi...
cứ topic nào có đồ hạng nặng thì biết chắc là sẽ có thánh phán việc này rồi...haiz
Tương lai, chắc nhiều hãng đi theo hướng này: Chiếc TV kèm android playstore. Tiện dụng và khá dễ tương tác với các thiết bị khác.
thực sự mà nói thì nên mua 1 em tivi thường với 1 em android box hay hơn nhiều mà cấu hình mạnh luôn
teddy.kiss
TÍCH CỰC
9 năm
ở nhà xài 2 tivi, thấy toshiba thương thích các thiết bị ngoài tốt hơn sony (sony kén lắm), giá toshiba cũng mềm hơn nua
@teddy.kiss Bạn sài tv toshiba thấy khi chuyển kênh xem tv có chậm lắm không
nhatlongvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tanchiquaidao9909 ko những chậm mà còn thi thoảng bị treo, khởi động lại mới được, chuyển kênh không được luôn, phải ấn tăng giảm âm lượng hoặc bất kỳ nút nào ngoài phím số thì mới được
@nhatlongvn Mình đang tính mua tv LG web os. Nhưng lại thích toshiba chạy android.
Mà nghe nói toshiba chuyển kênh và điều khiển không được nhạy. Không biết cấu hình 4.4 trên toshiba chạy có mượt không. Theo bạn nên chọn chiếc nào. Không biết web os có nhiều app thông dụng như android không nữa
An Vien HP
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tanchiquaidao9909 Nếu bạn thích trải nghiệm nhiều tính năng thì nên dùng Toshiba L54, còn không thì nên mua TV phổ thông, chứ mua dòng chạy webOS thì chán lắm, nửa nạc nửa mỡ, cái gì cũng dở. Trên Toshiba L54 việc điều khiển không được nhạy như TV truyền thống, nhưng vẫn ở mức chấp nhận được. Khi chuyển kênh mình thường ấn phím LIST ( hình như dưới phím số 9) rồi chuyển kênh cũng khá nhẹ nhàng.
amd3k5
ĐẠI BÀNG
9 năm
@An Vien HP Hay!
Con này mà có cảm ứng nữa thì bá đạo.
Không biết có gọi điện bằng các ứng dụng OTT đc ko nhỉ?
Câu hình yếu quá. Tiếc gê
letrituan
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kiuinvisi hôm rồi, hỏi bên toshiba, họ nói là Ram 1G, Rom 8g. Hôm nay Ad nói chạy Ram 512 . vậy tin ai đây
letrituan
ĐẠI BÀNG
9 năm
@letrituan Toshiba VietnamChào bạn, bộ nhớ trong 4GB (available 2.4GB), RAM 1GB nhé. TV sử dụng vi xử lý CEVO ENGINE PREMIUM: vi xử lý đôi
Unlike · 1 · 9 October at 13:27 · Edited
@letrituan Uả v hả. V tốt quá òi. Nói bố mua xem @@
Likendo
ĐẠI BÀNG
9 năm
"Trên tay" ....cái từ bá đạo nhất của tinhte......
@Likendo đúng là trên tay mà bạn!😁
@Moto 360 nhìn bạn ấy "lấy gồng" tội thật. Trên tay khổ thật
verybeo
TÍCH CỰC
9 năm
cũng hợp lý nhể
Cấu hình yếu quá, mua cái android box + stupid tv ngon hơn 😁
Cấu hình yếu quá, mua cái android box + stupid tv ngon hơn 😁
mun0311
TÍCH CỰC
9 năm
đọc xong cả bài ko còn chỗ nào để bắt bẻ nữa àh. chắc chỉ 2 thằng mày biết là review tv phải trên kệ, review xe phải trên đường, trên yên, laptop phải trên bàn àh
lnminh58
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dualshock Nghiêm túc? dùng sai từ người ta nói rồi bảo nghiêm túc? Bạn có thể gọi cái bàn là cái ghế rồi tự cho đó là thông minh? Mọi người bảo lại đó là cái bàn, bạn vẫn khẳng định là cái ghế vì bạn thích gọi nó như thế. Điều gì xảy ra tiếp theo? Chắc hẳn người ta nghĩ rằng bạn là đồ điên hoặc là cái đồ gì đấy.
Thấy sai thì cứ nói thôi. Còn sửa hay không là quyền của người viết chỉ có điều người ta nhìn vào sẽ có đánh giá thấp trình độ viết bài đó.
Báo viết ra không chỉ cho dân công nghệ đọc. Những người bình thường khi đọc vào sẽ có thiện cảm với từ đánh giá hơn là trên tay cả cái tivi hay là cái ô tô.
@lnminh58 Ừ thì bạn không nghiêm túc.

Tôi không (thể) cấm bạn nghĩ người viết là "đồ điên, đồ thần kinh, đồ con lợn...." Hay đánh giá trình độ của anh ta "thấp như vịt chặt chân" .... Bạn cứ việc nghĩ và đánh giá, ok ? Chả ai quan tâm bạn nghĩ gì đâu !

Bài viết không chỉ cho "dân công nghệ" đọc, tất nhiên, vì có bao nhiêu "dân thường" vẫn đọc và HIỂU đó thôi. "Dân công nghệ" nào cảm thấy bài viết nó ko "chuẩn công nghệ" thì đừng đọc, thậm trí tẩy chay Tinh Tế cho "nó biết tay" đi, vì cái "trên tay" kiểu này có nhiều lắm rồi, và chắc chắn sẽ còn tiếp diễn đó.

Xem ra bạn chọn phương án thứ 3 nhỉ: tiếp tục bắt bẻ và giảng đạo. Tốt thôi, cố lên nhé !

Đón chờ bài "trên tay xe tải thế hệ mới" nhé, tôi thực sự mong các mod @cuhiep @sonlazio thực hiện bài trên tay này để coi các bạn tức điên lên như thế nào ^^
lnminh58
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dualshock không quan tâm thì đừng quote nữa! OK? Tôi cũng chẳng cần chọn phương án gì của bạn, vốn dĩ tôi vẫn thế không thích cái kiểu dùng từ này.
Và 12 năm học phổ thông, tôi được dạy phải dùng từ cho đúng thế thôi. Còn bạn và những không được dạy thế thì cứ thích nói sao thì nói.
@lnminh58 OK man ! cứ như vậy đi nhé ^^
Nhìn hình tưởng TV có pin @@
@vophuochigh-tech

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019