Trên tay USB 512GB của Kingston

sonlazio
9/5/2013 2:41Phản hồi: 244
Trên tay USB 512GB của Kingston
Tại CES 2013, Kingston đã giới thiệu những chiếc USB 1TB và 512GB đầu tiên trên thế giới và giờ đây những sản phẩm này đã bắt đầu xuất hiện ở Việt Nam. Bản USB mà mình cầm có dung lượng 512GB và đạt tốc độ đọc/ghi lần lượt 240MBps và 160MBps theo công bố của nhà sản xuất. Hiện tại sản phẩm này có giá khoảng 800-1000$ tại Mỹ, chưa có giá ở Việt Nam.

Nếu bạn hay xài những USB bình thường thì sẽ cảm thấy bất ngờ với kích cỡ của Kingston HyperX Predator 512GB này, nó lớn hơn khoảng 3 lần so với một chiếc USB tiêu chuẩn. Kích cỡ hơi quá khổ này sẽ làm bạn gặp khó khăn khi gắn vào những máy ultrabook siêu mỏng. Mình thử dùng USB với MacBook Pro Retina 15" (dày 1,8cm) thì vừa khít, phần đáy USB hoàn toàn chạm tới mặt bàn.

Toàn thân HyperX Predator làm từ kim loại nên nó nặng hơn hẳn các sản phẩm nhựa khác. Bù lại cho nhược điểm này là USB thật sự rất cứng, ngay cả cơ chế trượt để mở cổng USB cũng được Kingston chăm chút rất kỹ, nó không quá trơn mà cũng không thật rít, vừa đủ lực để chúng ta dùng. Khi bạn mua sẽ được tặng kèm một dây nối dài USB và một móc khóa nối dài.

Về tốc độ, HyperX Predator cho tốc độ tương đương mức mà nhà sản xuất công bố, thậm chí đôi khi còn vượt hơn. Được biết đây là thành quả của việc ghép 8 con chip NAND 64GB lại. Với các thiết bị nền Flash thì về mặt lý thuyết, càng nhiều chip tốc độ càng cao. Thử chép file từ USB vào Windows, tốc độ đọc có thể lên tới 300MBps và ghi là gần 200MBps, rất ấn tượng. Mình đang sử dụng một ổ SSD gắn ngoài với giao tiếp USB 3.0 và tốc độ có thể đạt hơn 400MBps nhưng nó lại lớn hơn khá nhiều và không mang tính di động tốt như HyperX Predator. Dù vậy, giải pháp SSD gắn ngoài kết hợp cùng một hộp 3.0 loại tốt vẫn rẻ hơn HyperX Predator khá nhiều. Do vậy, tùy theo nhu cầu của bạn mà hãy đưa ra lựa chọn hợp lý nhất.

P/S: Hàng này đã có bán tại VN với giá bán lẻ khoảng 840 USD. Ai "liều mình" muốn mua thì gọi cho anh Kingston 1800-555-589 😁

244 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vanquyenktb
ĐẠI BÀNG
11 năm
ối trời, giờ em đang dùng cái 8gb thôi, 512 có lẽ mua ổ cứng di động ssd thì tốc độ tốt hơn và đảm bảo hơn, giá rẻ hơn nữa, với lại nó cũng ko quá to, thậm chí nhỏ hơn cơ số smart phone bây giờ
@vanduc1602 có phải bạn nhầm với USB 2.0 ko nhỉ?
Cái ex HDD cổ lỗ cùi bắp của mình qua USB 3.0 còn đc 70MB/s read và write. Đời mới bây h phải đc trên 100MB/s
@Sonltt má sao em thấy kết quả benmark hdd thương chỉ dc hơn 70MB/s là cao rồi .
@vanduc1602 70MB/s là cổ lỗ rồi, chỉ cao so với 3-4 năm trước thôi, HDD rời đời mới bây h cắm qua USB 3.0 cái nào chẳng 90-100MB/s, xịn thì hơn 100MB/s
@Sonltt thế ờ .có lẻ em lạc hậu quá rồi .phải cập nhật nhanh thôi .thanks bác
slbadguy
TÍCH CỰC
11 năm
Giá thì khỏi nói rồi, mong chờ SSD rẻ mà sao vẫn còn cao quá, cả năm chả sụt bao nhiêu
vumyduc1992
ĐẠI BÀNG
11 năm
@slbadguy sao ko mua SSHD rất phù hợp,giá ko mắc lắm
@slbadguy Vâng nó đang tăng giá .😁
Cái này cài Win vào mang đi làm việc thì tiện phải biết nhỉ
Ổ nhà mình vẫn 160GB 😁
@xxxphantomxxx vậy cũng nói, nhà mình vẫn xài 40Gb HDD
@PrinceofWind Thế chứng tỏ bác có máy tính sớm hơn em. Thế là sướng hơn em rồi :v
@xxxphantomxxx còn bạn có máy tốt hơn (vì mua sau). và tới bây giờ mình vẫn ôm cục sắt này hằng ngày, hix.
Tính di động cao nhưng giá này mình sẽ chọn ổ cứng di động hay ổ SSD gắn ngoài :eek:
leegiap
ĐẠI BÀNG
11 năm
hàng khủng :d
Mới dòm tưởng 512mb nhìn lại 512 gb giật mình
@apologize.kun 512mb thì sản xuất làm gì hả bác 😁
tctvn
TÍCH CỰC
11 năm
@apologize.kun tôi cũng vậy, định phán bác chủ topic xài đổ cổ rồi ^^!
@apologize.kun 512 viết lên thừa hả ông !
con số k tưởng😁
nhutran0
ĐẠI BÀNG
11 năm
16-20tr cho 1 usb, híc 😕
TRUNGSYPRO
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nhutran0 VỚI GIÁ NÀY LẤY ĐC BAO NHIU CON SSD NHỈ :d
galamco
TÍCH CỰC
11 năm
cái ổ cứng ngoài cùa mình có 320gb
con usb bằng nguyên cái ổ cứng rồi @@
@galamco ổ gắn ngoài 320gb thì cỡ 1.5tr , cái m=này hơn 20tr đó, mua đc hơn chục cái ổ như của bác!@@
galamco
TÍCH CỰC
11 năm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ thế mới kêu nó bá đạo =))
Kingston thương hiệu tốt... Chà với 512 Gb tha hồ lưu trử đủ thứ
quá đỉnh 😃
Cái usb mà 800 > 1.000 OBAMA :eek:
Rơi cái thì tèo.
@chichat Rơi 1 cái thì không Tèo đâu bác ạ mà chỉ Vỡ Nền Gạch Đá,Đất đai và cơ số đứa bị Sứt Trán....án....án!!!(Thiết kế Kim loại nguyên khối nhé) 😁
ng nhan
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chép đầy phim HD vào USB này chỉ mất hơn 30 phút ạ, quá ấn tượng với tốc độ và ấn tượng luôn với cái giá 😁.
Ajmjne
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ng nhan 240Mbs = 30MBs nhé :D
ng nhan
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Ajmjne Ý bác là sao 30MB/s à, trong hình ảnh thử nghiệm, nó ghi speed 282MB/s và 191MB/s kia kìa. Chứ cái ổ cùi nhà em đã được 84MB/s rồi bác ạ @@.
Đắt gấp đôi em laptop của mình rồi 😔
đắc quá
Đúng là "kinh tởm". I like it!
cơ thế này thì mua luôn cái HDD cho ngon nhỉ...
@shady2501 Hàng công nghệ mà bạn, giá thành luôn tỉ lệ thuận với "sự tiên phong" và tỉ lệ ngịch với kích thước.:p
Cái HDD của bạn có thể nhét vào ví, đút vào túi hay treo lủng lẳng vào chùm chìa khóa được không😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019