Trên tay và phẫu thuật ổ cắm điện Bruno tích hợp cổng USB

sonlazio
23/4/2017 8:53Phản hồi: 166
Trên tay và phẫu thuật ổ cắm điện Bruno tích hợp cổng USB
Chúng ta có rất nhiều ổ cắm trên thị trường nhưng hầu hết chúng đều không tích hợp cổng USB hoặc nếu có thì chất lượng không thật sự tốt (ổ cắm Xiaomi là một ngoại lệ đáng yêu). Trong trường hợp bạn muốn tìm một ổ cắm xịn thương hiệu Âu Mỹ thì lại còn khó hơn vì chúng đều tích hợp Surge Protector để chống sốc điện. Thường thì các ổ cắm kiểu này đem về Việt Nam sẽ cháy hết vì dùng điện 110v mặc định (Mỹ và Nhật, mình không rõ các phiên bản cho thị trường Châu Âu. Cá nhân mình từng bị cháy một ổ cắm Surge Protector của Belkin mua ở Mỹ về.

Ổ cắm Bruno này mình mượn được ở Việt Nam, giá vào khoảng 200-250 ngàn đồng, có Surge Protector chống sốc điện, tích hợp 2 cổng USB và 6 ổ cắm với tổng công suất khoảng 2200W. Nghe những con số lý thuyết này thì rất là yêu, vì 2200W là quá đủ cho chúng ta sử dụng hằng ngày ở nhà trong khi lại có mạch chống sét.

Đây là một số nhận xét của mình sau khi thử xong ổ cắm này:

O_cam_USB_Bruno_tinhte.vn-3.jpg Ổ cắm được chế tạo đủ an tâm để xài, không tốt bằng ổ Xiaomi nhưng vẫn chấp nhận được, dùng nhựa chịu nhiệt, đôi chỗ cắt không tốt nhưng không quá thô, nhìn chung ổ Xiaomi 9/10 thì ổ này được 7.5
O_cam_USB_Bruno_tinhte.vn.jpg Có một nút cắm để các bạn tắt hoặc mở toàn bộ ổ O_cam_USB_Bruno_tinhte.vn-2.jpg Có các đèn báo Surge Protector đang hoạt động, bạn nào sợ bị sét đánh hay tăng điện áp đột ngột thì ổ này sẽ có lợi thế hơn nhiều. Mình ít thấy tính năng này trên các ổ cắm USB trong tầm giá dưới 300 ngàn O_cam_USB_Bruno_tinhte.vn-4.jpg 2 cổng USB thì 1 cổng 5V 1A và 1 cổng 5V 2.1A. Thử sạc cả hai điện thoại cùng lúc thì dòng ra ổn đỉnh, không bị nhảy. Mạch sạc cũng ở mức khá tốt khi mở ra, xịn hơn một số mạch sạc các ổ cắm ngày xưa mình từng mở O_cam_USB_Bruno_tinhte.vn-5.jpg 2200W, ghi là tiêu chuẩn Thái Lan và chỉ xuất cho thị trường này thôi, nhưng không rõ vì sao bán ở Việt Nam rất nhiều. Cá nhân mình cũng không biết hãng Bruno này, mình không nghĩ đây là sản phẩm của Thái Lan mà chỉ là đạt tiêu chuẩn để xuất cho thị trường Thái thôi. Có điểm mình ghét nhất với ổ cắm này là đầu dây ổ cắm là dây theo tiêu chuẩn TQ, tức 1 dọc và 2 chéo. Dùng ở Việt Nam bạn phải bẻ thanh dọc đi và nắn hai thanh chéo lại, hoặc tốt nhất là dùng adapter. Bạn nào dùng ổ Xiaomi chắc sẽ hiểu. O_cam_USB_Bruno_tinhte.vn-6.jpg Thử mở ra, các dây bên trong hàn bằng tay, không đẹp lắm O_cam_USB_Bruno_tinhte.vn-7.jpg Cận cảnh O_cam_USB_Bruno_tinhte.vn-8.jpg O_cam_USB_Bruno_tinhte.vn-9.jpg Đây là phần mạch sạc cho cổng USB, mạch này thì ổn, chất lượng ở mức khá cao chứ không dỏm O_cam_USB_Bruno_tinhte.vn-10.jpg

Nhìn chung, với giá khoảng 200-250 ngàn thì bạn khó mà phàn nàn gì về ổ cắm này, nhất là khi nó vừa tích hợp cả cổng USB và chống sốc điện. Cá nhân mình thì đang dùng những ổ cắm chống sốc lớn, mua thêm một bộ sạc USB đa cổng gắn vào ổ điện khi dùng ở nhà nhưng giải pháp đó thì khá là phiền phức và lớn. Giải pháp của Bruno dành cho bạn nào thích gọn gàng, tất nhiên là không xịn bằng nhưng giá có lẽ cũng chỉ một nửa hoặc 1/3 so với cách mình đang dùng.

Cảm ơn tienichpro đã cho mình mượn sản phẩm
166 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

binkutexx
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mới đặt trên Lazada tuần trước, bản thường. Cảm nhận rất đẹp, màu sắc trang nhã không lòe loẹt như bác Lioa, ổ USB sạc tốt, không loạn cảm ứng (Mình dùng LG). Nói chung rất ngon trong tầm giá.
Mình mua con này + mã giảm giá nhìn chung quá đẹp trong tầm 150K
https://goo.gl/gV37y5
@binkutexx Không có nắp che rất nguy hiểm.
Thiết kế, hoàn thiện hay linh kiện đều thua xa Xiaomi Strip.
@binkutexx
lioa mã màu cho từng ổ, như thế rất tiện trong sử dụng chứ không phải "lòe loẹt"
masterss0
TÍCH CỰC
7 năm
@binkutexx Chia buồn vs bác là ở nhật tảo ban cái ổ này có 75k thôi, khuyến cáo k nên dùng sạc cho DT nhé.
Cắm bếp từ ok, nói chung là dùng bt thì ổn
Trà Sâm
TÍCH CỰC
7 năm
dùng sạc điện thoại được luôn à. Có bị tính là sạc không chính hãng không ???
mrford105
TÍCH CỰC
7 năm
so với ổ xiaomi thì thế nào bác?
Thiết kế thấy thua xiaomi 1 bậc rồi, ko biết xiaomi có chống sốc ko?
@mrford105 Ổ xiaomi có chống sốc, chất liệu nhựa tốt hơn nhiều, chống quá tải, chống quá nhiệt, chịu được nhiệt độ 750 độ luôn.

Và giá yêu hơn cái này, mình đang dùng 3 ổ, 1 PowerStrip 3 USB, 3 ổ cắm điện (Mình mua lúc mới ra 220k); 1 Xiaomi Wifi 6 ổ cắm điện (Mình mua khuyến mãi Lazada 250k); 1 Ổ cắm có 6 ổ cắm điện, 3 USB (Mua khuyến mãi Shopee 180k).

Cái Powerstrip xài 2 năm chưa xi nhê, trước đó cũng sử dụng như vậy mà dùng ổ của LiOA, Điện quang toàn bị cháy chỗ chân cắm (mình dùng để cắm máy tính, loa, router, truyền ra 1 ổ để cắm sạc).
kenie.2811
TÍCH CỰC
7 năm
@dasklney Ổ xiaomi nhựa quá ngon, hôm trc mua về mà để quên ở ngoài do đang bận rửa xe, xong rồi lùi em Yaris với Camry ra cán lên luôn vậy mà ổ ko bị nứt gì hết, mở ra coi vẫn ngon lành. Hơi bị bất ngờ về độ bền thiệt
@dasklney Cái xiaomi dùng chuẩn cắm TQ, không phù hợp với đa số mọi người như cái của bạn #2 kia 😁
@dasklney wtf 750 độ ?
@dasklney Mình cũng đang xài của Xiaomi phải nói là CỰC NGON luôn, còn một ổ nối dài của LIOA thì bị vụ lúc đầu thì khó cắm cực kì luôn, xài được thời gian thì nó lỏng lẻo và hay vị xẹt xẹt nên hay cháy chân cắm, còn Xiaomi thì họ làm khá khít, nói chung thích đồ Xiaomi hơn. được thêm cái ổ cắm wifi nữa nên cũng điều khiển tắt mở khá tiện
Có bản nào tốt, mà dùng dạng âm tường, thay thế dc cho các ở cắm trên tường ko nhỉ?
@Ang Air bender
Dòng của DOBO Hàn Quốc cũng ok. Đẹp, sang trọng , giá tầm 250-300k. Có cả giá đỡ điện thoại. nhưng phải đi âm đế .
Có chống nước không ? Có thì mua không thì thôi.
tieuquycodo
ĐẠI BÀNG
7 năm
@John Chris Bác nhìn đường dây đồng hở đó ko? Chỉ cần bàn bằng gỗ, đặt nơi có độ ẩm cao, rò điện ra giật xoăn cả tóc ý.
Phòng máy tính của em nằm ở góc nhà, mát, độ ẩm cũng cao, thi thoảng bàn giật tê tê, phê lắm ;)
@John Chris Có đấy.
@John Chris Mua về cắm điện thả vào bồn hay để dưới vòi sen, không giật thì xài, giật thì trả
@John Chris tìm giúp mình cái ổ điện nào chống nc với
@John Chris bác vào đây chỉ để chém gió thôi phỏng :3
hnilqhuy
ĐẠI BÀNG
7 năm
So với remax thì sao nhỉ
Lioa vs điện quang có mà
denhun
TÍCH CỰC
7 năm
Cái ổ wifi 250k sao mình tìm ko ra bạn ơi

@denhun Mình mua lúc nó khuyến mãi thôi, mình tìm được trên shopee giá 289k, bạn có thể tham khảo:
https://shopee.vn/-CHÍNH-HÃNG-Ổ-CẮM-ĐIỆN-XIAOMI-POWER-STRIP-2-Ổ-ĐIỆN-i.6470337.32514901
@denhun Ổ xiaomi không có wifi nhưng cũng chip tự điều chỉnh và bảo vệ mạch điện, có 3 cổng usb luôn mà giá chỉ có 190k bạn tham khảo ở đây nhé https://goo.gl/ZRVw0d
andy Bùi
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cái ổ điện Tàu lòi ra đấy chứ chuẩn Thailand ?? gì.😃
Mình hỏi các bạn chút được không. Mình không biết phần chống sét nằm ở đâu
thanhtuan101
ĐẠI BÀNG
7 năm
@luuthienloc Chống sốc áp là con varistor kí hiệu mov. Còn ptc là điện trở nhiệt dương chống sốc dòng nạp của mạch ban đầu khi mới cắm điện.
vunammobile
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thanhtuan101 Nên dùng con mov nào vậy bác, com 14d471k được không ạ
@AllLove Có 1 cái tụ ( 103 or hơn) nằm ngay chổ đầu vào dây nguồn AC đấy bạn
thanhtuan101
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vunammobile Đc. Từ 14 tới 32 quan trọng số càng lớn thì xác càng to và dòng chập cũng lớn theo.
Police01267
ĐẠI BÀNG
7 năm
xiaomi yêu hơn
quan89tn
TÍCH CỰC
7 năm
Thía này sạc có mà hỏng pin à ..:3
'SAFER indicator light ' ,mình nghĩ đây là hàng tàu
safety indicator light
@kixx Bạn này chính xác nè, nhìn cái ổ là thấy mùi tàu khựa rồi, thêm cái sai chính tả tiếng anh nữa là xác định luôn. Nhìn cái mạch USB của nó mà mod nói khá tốt thì cũng chịu.
nhancom3d
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình dùng ổ cắm Xiaomi sạc điện thoại 1 thời gian bị loạn cảm ứng (k biết do ổ hay máy mình đến kỳ hỏng, khả năng có dòng cao dt ko chịu nổi) nên mình ko dùng nó để sạc đt nữa, chỉ sạc pin dự phòng, cắm dèn, quạt USB.
@nhancom3d do nhiễu xung bạn ơi, điện áp sạc không được lọc kĩ tạo ra các xung có tần số khá cao gây loạn cảm ứng.
notdone
TÍCH CỰC
7 năm
Góp ý bài QC thế này:
- Mở bài dắt mũi Surge Protector chuẩn Âu Mỹ. Rồi lại phán giá 200-250k mà chất lượng ko bằng ổ cắm xiaomi chưa tới 200k.
- Tem nhãn ko rõ ràng nguồn gốc, tây thái nhập nhằng dể nhằm lẫn + thêm cái chuẩn chân cắm nữa <== tự đủ hiểu của ai làm ra mà ko dám nhận chính mình làm ra.
Dù sau mod tinhte cũng còn tinh tế nhắc đến cái chưa ổn của nó từ vỏ ngoài vào trong bụng.
Tks bài chia sẻ.
tieuquycodo
ĐẠI BÀNG
7 năm
Em cáp con này hàng Trung Quốc luôn.
Bác cắt cọng dây điện ra, bên trong lõi đồng "to như sợi tóc" của bác đấy. Nó ko chịu tải nổi đâu.
Hàng xịn nó ko hàn dây đồng vậy, mà chạy bằng miếng đồng luôn. Rất đẹp, xài lâu chỉ cũ thôi.
Bác ko mở ra thì em ko dám nói, bác mở ra em thấy đường dây điện đồng hở toang hoác, hàn bằng tay, vết hàn thô thì dám chắc với bác là Trung Quốc.
Con này bác cho chịu tải 2000w là cháy bung ngay.
Em cháy 3 con ổ điện như thế này. Cứ tưởng do mình quá tải. Em định tận dụng lại dây điện, vì em thấy dây to quá chừng, và ổ em toàn 3-10m ko ah. Đến khi mở ổ cắm ra em hết hồn, dây đồng ko bọc, đấu hở, vết hàn xấu kinh. Đã thế khi cắt dây điện để thay ổ cắm thì té xỉu. Lõi đồng như cọng tóc, oxy hóa đen thui, chả dám làm j nữa. Vừa nhỏ, vừa dởm, vậy mà chặt mấy trăm ngàn. Kinh.

*** em chém vậy thôi, chứ với 200-300k mà đòi xịn cũng khó. Em thì em tự đi mua dây điện, loại 2-3 lõi (7-10k/1m), tự mua phích cắm loại 2 nòng (nòng trong là 1 phích cắm, bọc ngoài cũng là 1 phích cắm, như mặc áo khoác ý, hơi to một chút, nhưng nếu có rơi vỡ thì vẫn còn lớp còn lại), tự mua ổ điện về ráp, hơi bị cùi ;)
@tieuquycodo ĐÚng rồi, mối hàn và chì Hàn ảnh hưởng khá nhiều đến khả năng chịu tải cao của ổ cắm, bởi vậy mấy thằng chất lượng cao nó làm bằng miếng đồng dẹp cũng có nguyên nhân của nó.
BOOTLOADER
TÍCH CỰC
7 năm
@tieuquycodo Bạn hàn điện bao giờ chưa mà bảo mối hàn đó dễ bung???
tieuquycodo
ĐẠI BÀNG
7 năm
@BOOTLOADER Bác có cần em chụp hình bộ đồ nghề của em lên ko ạ?
3 ổ cắm của em đã cháy.
Em tháo ra tính để tận dụng dây điện, thì thấy cả 3 ổ đều từ 8-9/10 múi hàn đều bung hoặc chảy chì cả.

Còn chì hàn trên đó, em chỉ dùng mỏ hàn nhiệt 40w chấm vào là em nó chảy ngay rồi bác.

Dây đồng dẫn điện, nhưng nó cũng nóng và rất nóng nếu có tải cao. Và nhiệt cao của nó dư sức để làm chảy chì từ loại tỉ lệ thiếc cao đến loại tỉ lệ thiếc thấp đó bác.

Bằng chứng là nhiều bác chế mũi của mỏ hàn xung chỉ bằng đoạn nhỏ dây đồng mà chả cần phải mua mũi hàn.
BOOTLOADER
TÍCH CỰC
7 năm
@tieuquycodo Bác chụp cái ổ cắm bị cháy của Bác up lên đây e xem cái mối hàn đó như nào. Bác nên nhớ là. Khi tải lớn đạt đến độ chảy thiếc, thì cái dây nguồn kia nó cũng nhũn và bốc khói từ lâu rồi, Cái dây đồng 1 lõi kia tải ok hơn cái dây nguồn tổng kia nhiều, Mối hàn như vậy dưới con mắt thợ kỹ thuật là quá ok rồi. Đạt yêu cầu về độ ngấu. Cố cãi làm chi cho mệt ra
Xiaomi chưa đến 200 đẹp hơn 9 lần
Ngon đấy 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019