Trên tay và trải nghiệm nhanh ống kính Tamron 70-200mm Di VC USD G2

sGear
25/4/2017 4:47Phản hồi: 69
69 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mới order, tính quay video trên tay mà mod này làm rồi nên thôi.

- Nhân tiện thì về hình ảnh quá sắc nét chứ không phải là tệ. Trong video so sánh thì ống canon thì rõ ở tâm ảnh nhưng rìa lại mờ, còn thua Tamron.

- Khả năng tái tạo màu sắc quá tốt. Màu tím và đỏ không bị bệt màu.

- VC quá tốt so với ống canon.

- Cái ông Dustin Abbott này dùng trên tripod nhưng có lẽ quên không tắt chế độ VC nên ảnh sẽ hơi soft. Hơn nữa vì dải focus dài nên máy lấy focus lâu. Nếu dùng back focus thì không chú ý sẽ hay thả tay trước khi máy lấy nét đúng nên có thể hình ảnh cũng soft. Đó là trường hợp của ông này Jared Polin. Sẽ cải thiện nếu chuyển cần gạt sang 3m - vô cực.
(Tamron khuyến cáo trong hướng dẫn sử dụng là nên tắt chế độ VC khi gắn trên Tripod)

- Ông Theoria Apophasis này cho coi hình Boker quá đẹp rồi.

Còn đây là ảnh test trải nghiệm của em nó. Chụp trong 1 buổi chiều nắng tại vườn hoa ở Hàn ở khẩu 2.8, tiêu cự 200.

IMG_8086.JPG IMG_8093.JPG IMG_8096.JPG IMG_8101.JPG IMG_8103.JPG IMG_8110.JPG IMG_8117.JPG IMG_8126.JPG IMG_8274.JPG IMG_8278.JPG

Fatbird1995
ĐẠI BÀNG
7 năm
Xoá phông bằng lens tele luôn cho cảm giác mịn mượt hơn nhiều so với dùng các loại lens khẩu lớn-nhiều trường hợp cho ra bokeh rất đau mắt.
Con này có vẻ rất ngon, giải pháp thay thế tốt cho lens hãng giá khủng. Tuy nhiên các bác cũng nên tính toán kỹ vì hàng này bán lại mất giá mạnh lắm 😔
Vũ Mẫn
ĐẠI BÀNG
7 năm
Em có một ống kính 17 55 bị mốc. Ai bk chỗ sửa chỉ em với.em ở hcm.
Zinzin.90213
ĐẠI BÀNG
7 năm
e đang dùng 85 art, ko biết có nên cưới em này về nữa ko nhỉ. 😁
IMG_0911.JPG IMG_0913.JPG IMG_0914.JPG IMG_0923.JPG EF 75-300mm 1: 4-5.6 Canon
CHỤP HOA HÀNH TÂY
Xin phép đào mộ xí, Giữa Tamron 70-200mm Di VC USD G2 vs Canon 70 200 f2.8 non IS thì nên chọn e nào nhỉ. vì giá mới tương tương nhau.
fly07
TÍCH CỰC
7 năm
@Bố Già 054 Con Tamron tất nhiên sẽ ngon hơn.
Nhưng có 1 điều là các ống for thì sau 1 thời gian sử dụng sẽ xuống cấp. Không phải ngoại hình mà là nước ảnh sẽ bị xuống. Còn các con chính hãng cũng xuống nhưng thời gian rất lâu, và ít hơn nên không nhận thấy rõ. Có lẽ là do công nghệ làm thấu kính (bác nào rành chia sẻ vấn đề này với mọi người nha).
@fly07 Nếu mua mới thì chắc cũng đc 5 năm mới xuống cấp nhỉ.
Tamron for nên đc cái chống rung. Mới ra mắt . còn canon ra mắt lâu rồi nên cũng phân vân
sGear
TÍCH CỰC
7 năm
@Bố Già 054 Nói về vấn đề xuống cấp thì trong quá khứ chúng ta thường hay nghe nói chất lượng ảnh của ống kính for sẽ dần đi xuống sau 1 thời gian sử dụng nhất định. Tuy nhiên, đó là chuyện của hồi xưa khi mà các phôi kính còn được sản xuất thủ công với số lượng hạn chế. Còn hiện tại với quy mô sản xuất công nghiệp thì sẽ có cty chuyên sản xuất phôi kính để bán cho các nhà sản xuất ống kính và Tamron là 1 trong số các công ty như vậy.

Điểm làm nên sự khác biệt của các ống kính thời nay nằm ở lớp coating, độ hoàn thiện của ống kính và các công nghệ tích hợp trên đó. So về coating và độ hoàn thiện của cả 2 ống kính thì mình chưa được trải nghiệm so sánh trực tiếp nên không dám nói nhưng nếu so về công nghệ thì Tamron hiện đang đứng đầu ở công nghệ chống rung trên ống kính với khả năng chống rung trên ống kính và công nghệ làm lens tele zoom rất ấn tượng. Điển hình là lens 70-300 hồi xưa và mới đây là 150-600mm cho FF và 18-400mm cho crop cực kỳ bá đạo.
Sau nhiều ngày đắn đo thì mình đã xúc e này. Mua online chính hãng hoằng quân, nhận hàng thì có 1 hạt bụi hay 1 vết xước gì đó ở thấu kính thứ 2 hay 3 gì đó. test thử thì chưa thấy ảnh hưởng gì, ko biết bên hàng có cho hỗ trợ đổi trả hay giải quyết ntn ko nhỉ ?
sGear
TÍCH CỰC
7 năm
@Bố Già 054 Nếu bạn mới mua thì cứ mang ra HQ để hỏi xem họ có hướng giải quyết nào không.
@sGear Nhìn qua thì giống mảnh giấy nhỏ. ko biết tương lai có ảnh hưởng ko nhỉ.
Mình đang muốn thanh lý em Tamron 70-200 G2 for Canon, bác nào có nhu cầu inbox hoặc alo 0934 555 336, lens fullbox mới 96.69% 😁
@nhatvm Xin giá ạ 😃
mua có đắt lắm không nhỉ
Ý Anh
ĐẠI BÀNG
6 năm
ống này mắc lắm ý

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095