Trên tay WD My Cloud Home: Vừa là NAS vừa Cloud, dùng tốt cho iOS, Android, Mac, PC

Nam Air
7/12/2017 9:12Phản hồi: 192
192 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Duo - 2 ổ cứng thì sẽ có 2 lỗ USB. USB này dùng để cắm ổ cứng ngoài vào. Không dùng để truy cập trực tiếp bằng máy tính

hông hiểu chỗ này.
giả sử mình mua ổ duo, sau đó cắm thêm 1 HDD qua cổng ÚSB, khi đó con nas này có quản lý 3 HDD không?
thứ nữa là các dịch vụ cloud này cung cấp trọn đời hay chỉ 1 2 năm là ngưng hay phải đóng phí?
@bestofstrongman Đây là hệ thống cloud cá nhân, chừng nào chiếc My Cloud còn cắm điện và còn kết nối được với Internet thì còn xài được 😁.

Trên hệ thống mạng cục bộ thì ổ cứng ngoài cắm qua cổng USB của My Cloud mặc định sẽ hiện ra khi truy cập. Còn khi truy cập từ bên ngoài bằng tài khoản thì có tùy chọn cho phép hiển thị ổ cứng cắm qua USB hay không.
@Penguin Pingu Bác nhầm. Mặc dù con này là của bác, nhưng nếu bác truy xuất data qua web mycloud.com thì vẫn phải qua server của WD để xử lý kết nối nhé, nó là dạng P2P, server mycloud.com chết thì bác chỉ có thể truy xuât data qua giao diện local của NAS , hoặc nếu truy xuất từ internet thì phải configure port nếu NAS hỗ trợ nhưng chắc chắn giao diện và tính năng không linh hoạt bằng cách thông qua mycloud.com vì Giao diện quản lý file local của WD My Cloud cực tồi.
ngotri_thien
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bestofstrongman Mình dùng rồi nên trả lời bác như này: cắm thêm ở cứng vào cổng usb thì bác dùng app trên android hay ios để copy hay past dữ liệu qua lại. Không quản lý được ổ cắm thêm như ổ trong đâu.
jing
CAO CẤP
6 năm
con máy nas này thay ổ HDD dễ ko nhỉ ?
@jing Không hỗ trợ hotswap, muốn thay phải tắt nó đi và mở cái vỏ ra. Nói chung là không dễ bằng NAS enclosure như Synology hay Buffalo 😁
tripleh2002
ĐẠI BÀNG
6 năm
@jing Dòng My Cloud Home không thay ổ HDD được nha bạn, dòng My Cloud Home Duo (loại 2 ổ cứng) thì có thể thay thế HDD được, sử dụng ổ WD Red bạn nhé.
ngotatto
TÍCH CỰC
6 năm
Công ty mình làm văn phòng, thường xuyên phải chia sẽ dữ liệu cho nhau để làm việc. Hiện tại đang dùng one drive. Nhưng có vẻ không ổn lắm. Dùng con này giải quyết đc không nhỉ.
@ngotatto được bạn, dùng con này thì chia sẻ là tuyệt nhất, không phải tốn 1 computer nào khác làm máy chủ, điện năng tiêu thụ khoảng 50wh, dễ config cho cả ios & win, có thể phân quyền từng người trên từng folder khá tiện
@ngotatto không biết cty bác có người sài win & mac lẫn lộn không, chứ theo mình thì khả năng share file giữa win & mac thì cái này là vô giá.
*** chống chỉ định copy file nặng qua wifi, nên dùng cổng LAN nối vào máy tính
ngotatto
TÍCH CỰC
6 năm
@thuanapache Có bác ạ. Nv cty dùng cả win lẫn mac.
@ngotatto Nhu cầu cty thì nên sắm luôn con chuyên nghiệp hơn như Synology hay Qnap, có phân quyền có backup có phục hồi và cả tá chức năng khác cần thiết nữa. Con WD Cloud này chỉ có share thì tự share folder trên máy tính còn hơn.
tripleh2002
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ngotatto Ở công ty thì bạn nên dùng các dòng NAS cao cấp hơn như WD PR2100, PR4100 hoặc QNAP, Synology có chức năng phân quyền user, nhiều phần mềm hỗ trợ đến việc setup email công ty, email server ...
Ngocdanh0508
ĐẠI BÀNG
6 năm
rất hay. admin có phần so sánh tốc độ với mấy web cloud như dropbox, fshare thì dễ đánh giá hơn 😁
tripleh2002
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Ngocdanh0508 My Cloud Home tích hợp được Dropbox, Google Drive, One Drive & Box bạn nha 😃

Zalo_ScreenShot_8_12_2017_445392.png 😃
Ngocdanh0508
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tripleh2002 tuyệt vời 😁
@tripleh2002 Bạn ơi, bạn inbox cho mình hỏi 1 số thông tin về con WD My Cloud Home vs WD My Cloud với. Tại công ty mình tính xài mà ko biết nên xài cái ô loại nào
imfreak
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhu cầu của bạn giống nhu cầu của mình nhưng chỉ khác 1 chổ là bạn muốn DIY hay mì ăn liền.
Nếu mì ăn liền thì tham khảo mấy bác trên.
Còn nếu DIY thì có 2 hướng là OpenMediaVault hoặc Xpenology. Bạn muốn thế nào mình cho bạn biết thêm thông tin.
ngotri_thien
ĐẠI BÀNG
6 năm
Không thích hợp cho ai cần chơi kodi hay tải torrent. Mua dùng được 3 ngày mang lên bestbuy trả lại.
cvn
TÍCH CỰC
6 năm
Tốc độ đọc/ghi thì thế nào NamAir nhỉ?
strongwindp
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mod ơi mua cái này ở đâu vậy em search trên phong vũ ko thấy bán ta?
Lúc đầu cũng định mua con này, nhưng sau quyết định lên xíu chơi luôn Synology, con này so với hàng Sy và Qnap thì cứ như con nít chưa dậy thì ;)
@Con Vịt Con Giờ bác bít ở đâu bán trg hcm ko bác? Em tham khảo trên mạng 1 số nơi hết hàng. Mà con đời sau khác con j thêm những gì nữa bác
@bestofstrongman Qua Mstar phân phối và bảo hành chính thức của Synology tại Vietnam, ngoài ra trên trang chủ còn có Đức Quang, NASshop và Lazada.
Mà mấy dòng NAS bền khỏi nói, cứ kiếm chỗ rẻ nhất mà mua, vì mấy con này giá cao chẳng qua là do chiết khấu với hoa hồng đại lý cao thôi.
@Con Vịt Con Đù
Con nít chưa dậy thì mới đã đó bạn
@Con Vịt Con Con synology nó cách nào thiết lập explorer trên pc ko bác.

Ví dụ em muốn thế này: thay vì phải mở trình duyệt để xem trong con synology có file thì thì rất chậm, vì mở bằng web mà. Giờ có cách nào trên pc mình có thể coi nhanh file trong con san, kiểu như explorer ý, cần file nào cần open thì click vô nó mới tải về để open.
Chứ cách drive là noa tạo 1 bản y sì trên pc mình rồi. Khi đó nặng pc lắm
veerkun
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mọi người cho mình hỏi lỡ ổ cứng die thì dữ liệu của mình có bị mất không. Và nêú ko bị mất thì quy trình nó lưu dữ liệu thế nào, ko phải lưu trực tiếp trên hdd hay sao. Mình đang muốn mua 1 ẻm mà chưa hiểu lắm
hackpeace
ĐẠI BÀNG
6 năm
thêm 1 option cho ae chọn đó là NAS Synology , ae tìm hiểu nhé !
tlzlord
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Airblade14 không biết con My Cloud Home với con My Cloud xưa thì khác nhau gì ta???
@tlzlord e nghĩ là phần cứng mới hơn, cpu đồ nhanh hơn nên xử lý stream các kiểu nhanh hơn bác
tlzlord
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Airblade14 tại mình đang tính làm 1 con My Cloud 4T, h để lên coi con Home có gì ngon hơn không. Thanks
tlzlord
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tlzlord https://support.wdc.com/knowledgebase/answer.aspx?ID=18909
Error
support-en.wd.com
tripleh2002
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tlzlord Bản My Cloud Home mới có 1 số điểm khác My Cloud phiên bản cũ:

- Đăng nhập bằng home.mycloud.com , flatform khác so với My Cloud cũ.
- Cách setup ban đầu là mycloud.com/hello thay vì mycloud.com/setup để nhận IP như phiên bản cũ.
- My Cloud Home hiện tại chưa có khả năng phân quyền trên Dashboard như My Cloud phiên bản cũ.

Những điểm mới:
- Truy cập vào hệ thống nhanh hơn phiên bản cũ, đổi lại giao diện mới đơn giản hơn.
- Tích hợp sẵn ứng dụng để cài đặt giống như App Store thay vì bạn phải vào dashboard để cài thủ công từng ứng dụng một.

Bạn lưu ý những điểm khác biệt này nha, đa số mình thấy là hỏi chức năng phân quyền là nhiều nhất, vì đây là điểm khác biệt lớn nhất.
LiemPT
CAO CẤP
6 năm
Mình đang dùng WD My Cloud phiên bản cũ 4T, gắn thêm 2 ổ gắn ngoài, mỗi ổ 2T là tổng 8T. Nhưng chủ yếu để lưu film, nhạc để xem và backup ảnh. Dữ liệu dùng hàng ngày cho lên Dropbox, chỉ lưu dữ liệu cũ trong WD My Cloud thôi (vì ít dùng đến) do tốc độ sync thấp (chỉ đạt tầm 17-270kB/s tuỳ vào mạng).
tlzlord
ĐẠI BÀNG
6 năm
@LiemPT cho mình hỏi bạn nói cắm thêm 2 ổ ngoài là bạn dùng hub usb à???
mokakdha
TÍCH CỰC
6 năm
Cho mình hỏi. TRƯỜNG HỢP Ở NHÀ. MH MUỐN XEM PHIM ở MÁY TÍNH BẢNG PHONE TỪ Ổ NÀY. MÀ CÓ CÁCH NÀO K TỐN TIỀN MẠNG INTERNET KHÔNG
@mokakdha nếu bác ở nhà, chung mạng wifi thì có thể stream xem mà không tốn tiền net nhé.
mokakdha
TÍCH CỰC
6 năm
@Airblade14 Wifi hết tiền mạng. Vẫn ok hả bác
XBlue
CAO CẤP
6 năm
@mokakdha uh
jing
CAO CẤP
6 năm
@mokakdha install Plex vao nhe'
mokakdha
TÍCH CỰC
6 năm
@jing Install plex là gì bác
Giờ mới biết Mac không phải là PC 😁
ntvan
TÍCH CỰC
6 năm
bạn coi thử mấy cái router mini hay gen3 của xiaomi xem, có tải file về ổ qua cổng usb đó bạn, nghe nói tải được cả torrent nữa nhưng mình chưa biết cách
Con này ở HCM bán chổ nào z bạn???
seven7773
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ở HN ko bít chỗ nào bán nhỉ 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119