Trên tay Xperia XA1 Plus: thêm cảm biến vân tay và pin cho dòng trung Sony

cuhiep
5/9/2017 14:38Phản hồi: 145
Trên tay Xperia XA1 Plus: thêm cảm biến vân tay và pin cho dòng trung Sony
Xperia XA1 Plus bổ sung kích thước 5,5" vào dòng máy viền hai bên siêu mỏng của Sony. XA1 và XA1 Ultra ra mắt đầu năm nay với màn hình 5" và 6". Điểm khác biệt lớn nhất mà anh em sẽ thấy ở XA1 Plus so với hai chiếc còn lại là nó được trang bị viên pin 3.430 mAh hỗ trợ sạc nhanh và cảm biến vân tay bên hông như các dòng cao cấp của Sony. Về cấu hình thì chúng ta vẫn có cấu hình không thay đổi với màn hình 5,5" độ phân giải Full HD, camera 23 MP, vi xử lý MediaTek P20, có hai lựa chọn phiên bản RAM 3GB bộ nhớ 32GB và RAM 4GB bộ nhớ 64GB.

Về thiết kế thì anh em thấy hai cạnh hai bên của XA1 Plus hơi bo tròn thay vì vuông như là XA1 hay XA1 Ultra. Và nhìn kỹ thì phần tròn nhô lên này sẽ làm cho viền màn hình nhìn lớn hơn. XA1 Plus cần có viền lớn hơn chắc là để tích hợp nút tắt/mở máy có trang bị cảm biến vân tay.

Hai điểm khác mà anh em thấy XA1 Plus nổi bật là cổng kết nối USB-C và âm thanh qua Bluetooth hỗ trợ chuẩn aptX.

Về thiết kế thì vẫn là cách thiết kế truyền thống của Sony, các cạnh vuông, khung bo tròn, nhìn mạnh mẽ và nam tính. Mức độ hoàn thiện cũng rất tốt. Cảm giác cầm trên tay không cấn và êm do cạnh được bo tròn.

XA1 Plus sẽ có giá bán ở Việt Nam khoảng 7 triệu đồng, tức cùng phân khúc với Galaxy J7 Pro của Samsung và F3 của Oppo.

Ba nút cơ bản của Android vẫn nằm trong màn hình. Sony đã làm điều này rất lâu rồi và có vẻ như không có ý định thay đổi.

Xperia-XA1Plus-5.jpg Xperia-XA1Plus-4.jpg Xperia-XA1Plus-7.jpg Xperia-XA1Plus-16.jpg Xperia-XA1Plus-9.jpg

Xperia-XA1Plus-3.jpg Xperia-XA1Plus-6.jpg Xperia-XA1Plus-14.jpg Xperia-XA1Plus-15.jpg Xperia-XA1Plus-17.jpg Xperia-XA1Plus-11.jpg Xperia-XA1Plus-10.jpg Xperia-XA1Plus-8.jpg Xperia-XA1Plus-2.jpg
145 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thực sự ko hiểu cái viền trên với dưói của Sony đến thời điểm này sao mà vẫn dày 1 cách vô lý thế nhỉ ?
Ethan Ho
ĐẠI BÀNG
7 năm
@BlackCat_94 Vậy theo độ bền như Nokia đi😕
@Congcu Chả chọn cái nào hết, vì tôi không đánh giá đt chỉ bằng cái viền
@kulele Tay nhanh hơn não hả? Thằng kia nó đang phàn nàn viền trên dưới cơ mà? :p

Mỏng quá làm cái loz gì khi mà khó cầm nắm, khó sử dụng và nhiệm vụ duy nhất chỉ để làm đẹp?
@Congcu @kulele viền mỏng rơi dễ vỡ, Sony nó làm đt bán cho Nhật là nhiều, ra đường dân toàn sài Sony ko bạn nhé. Mà bên họ thì ko chạy theo xu thế như bên ngoài. Họ ưu tiên dùng bền là chính, ngoài ra chống nước chống va đập. Mình giờ thích 1 chiếc viền dày, thay pin được và thân hơi dày chút để còn cầm nghe điện thoại cho dễ. Giờ các hãng làm toàn nguyên khối, ko thay pin được nên muốn thay lại phải mang ra quán, điện thoại lại mỏng nên cầm nghe hay sợ rơi.....
snackviet1
TÍCH CỰC
7 năm
Cá nhân đã xài và có nhận xét về ĐT SONY cao cấp thế này :
*Thiết kế cao cấp,hoàn thiện tốt
*Pin khá ổn trừ con z5
*Các dòng từ Z-Z5p
thiết kế giống nhau nhưng vẫn rất riêng rất đẹp
*nghe nhạc miễn bàn
*cấu hình thì cũng như mọi con Android cao cấp,nhưng mượt hơn xíu
*màn hình k có gì để phàn nàn
*
CAMERA chụp xấu hổ thằng chủ đang cầm nó =(( từ Z-Z5p đều vậy (lúc vừa mua con Z1 liền đem khoe chụp ngày lẫn chụp đêm,và nhận cái kết không thể đắng hơn)

Riêng con này thấy dù hoàn thiệt "CỰC TỐT,CỰC ĐẸP,CỰC CHẤT,RẤT SẮC XẢO". nhưng xin thưa, nó rất Xấu *so với 1 con đt SONY*

@snackviet1 Còn khoản pin tự nhiên nóng rẫy nữa bác à 😆
Man ti
ĐẠI BÀNG
7 năm
@snackviet1 Cá nhân thấy cam z5 chụp ngon nhất trong tầm giá hiên nay..(5củ) xài cung đã nhất( trừ hơi nóng may)
Tambqlbl
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kill.applehater Tôi đã xài Z2 và đang xài Iphone 7 + Z2 và cảm thấy thích Sony hơn (chắc do xài quen). Z2 vẫn mượt nhưng tất nhiên là không thể so vs Iphone 7 hay các dòng cao cấp mới hiện nay nhưng vẫn đc 7/10 nhé và so với cùng thời như Sámung S5 thì nó mượt hơn rất nhiều.
"Viền dày" nực cười thật, coi thử con iphone 7 hay 7+ thì vẫn same same nhau thôi mà cứ bị chê. Chơi game, cầm coi phim, canh góc chụp hình,... đi rồi mới cảm thấy cái viền trên - dưới mỏng nó vô dụng ntn.
3 phím điều hướng trong màn hình: tôi thật sự thích điều này vì nó quá tiện lợi, xài đi rồi biết nó tiện lợi ntn.
hieukissyou
ĐẠI BÀNG
7 năm
@snackviet1 Sony phải biết chụp mới đẹp nhé bác, auto thì xấu là đúng rồi =]]
daudau31
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thương hiệu ok, nhưng 2 cái viền tte6n dưới và phím điều hướng trong màn hình nhìn chán quá.
tuyenkthn
TÍCH CỰC
7 năm
mọi thứ vẩn đẹp, trừ 2 viền trên dưới khong theo su hướng tối giản như bây giờ. Hay có thể lừa mắt người dùng bằng cách tỉa nhiều lỗ loa như mấy em HTC M7 hay M8 sony
Ko biết thế lực thù địch nào cản trở Sony bỏ 3 phím ra ngoài trong khi 2 khúc đó siêu dầy. Tầm này mà chạy con snap 625 nữa là bá luôn trong phân khúc. (625 bán 7t kèo dưới bphone còn gì là hàng Nhật)
Gates
TÍCH CỰC
7 năm
@takun92 😃 bác hài thật với cụm từ "thế lực thù địch", nghĩ chắc bác cũng cay lắm, cũng muốn hốt Sony nên mới bực thế. Nhìn mặt trước của Sony năm 2017 thấy tù thật.
Nhưng quan điểm của mình là chỉ cần giảm độ dày hai phần trên dưới, còn phím ảo để trong cũng được, MIỄN SAO nó đủ thông minh như phím ảo của Samsung. Thật ra Apple cũng (đã) bắt chước bên Android đưa phím vật lý thành phím ảo bên trong màn rồi.
cantho_
TÍCH CỰC
7 năm
@Gates Đùng ròi phím điều hướng trong hay ngoài ko quan trọng, miễn sao viền trên dưới hợp thời là đc. A sony này mình thật sự pó tay rồi, bảo thủ gì mà thấy sợ, htc thay đổi chậm mà còn chết ko kịp ngáp, còn sony là ko chịu thay đổi luôn mới ghê
@saver2012 Mạnh hơn là chắc chắn, mình xài XA1 Ultra có con Helio P20 với bạn gái mình cũng J7 đây, đã test và thấy mạnh hơn
@takun92 Má ơi, vãi cụm "thế lực thù địch" mang tính sử thi 😁
ghostdevils
ĐẠI BÀNG
7 năm
Có ai cho em biết sự khác biệt trong thiết kế từ con Sony Xperia Z cho đến XA1 này không 😕
@ghostdevils Đẹp rồi thì cần gì đổi thiết kế
Ôi sao cái trên dưới nó đi ngược xu thế.
cantho_
TÍCH CỰC
7 năm
@bomduc Đó là điểm khác biệt đến từ sony
viền trên và dưới dày để cho trẻ con chơi game với xem video dễ cầm hơn.3 phím ở bên trong màn hình để trẻ con chơi game,xem video không bị vô tình chạm vào thoát ra mất.giờ các bạn đã hiểu chưa ạ?cứ thắc mắc mãi
@chimruoixam038 Đơn giản là mình thích thì mình làm dày thôi
myisyour
ĐẠI BÀNG
7 năm
@chimruoixam038 Các Bác xài đt gì e ko rõ nhưng cá nhân e đt màn hình cứ dồn hết lên trên cũng đc, cái viền dưới dầy như thế thao tác rất tiện khi 1 tay, ngón cái ko bị với, cạnh trái bên dưới tì chắt vào lòng bàn tay cầm đt cũng chắc hơn, còn viền dưới mỏng khi cầm đt muốn bấm cái gì ở dưới phải đẩy đt ra xa lòng bàn tay ko chắc dễ rơi đt. Hãng chả ngu đâu chỉ là chúng ta ko để ý.
kulele
CAO CẤP
7 năm
@chimruoixam038 Vậy đồ sony chỉ đáng dành cho trẻ con thôi à 😆
@myisyour Chúng ta đa phần đều có 2 tay.dùng 1 tay chỉ trong 1 số trường hợp thôi.cái nữa là màn hình đt bây giờ xu hướng ngày càng to ra,nếu không làm phần khung gọn lại thì trông nó sẽ ntn?
chim say
TÍCH CỰC
7 năm
đẹp mà
0946416504
ĐẠI BÀNG
7 năm
Có chống nước ko ta
@0946416504 Ko
thằng xiaomi còn làm viền mỏng được thì không lý do gì ông sony không làm được, chẳng qua bảo thủ không chịu làm, hoặc giữ khư khư nét riêng
@cuhiep Sony nó bán cho Nhật là nhiều anh ơi. Mà dân bên này không mua điện thoại theo xu hướng viền mỏng như mấy anh Việt Trung đâu. Viền mỏng rơi dễ vỡ, cầm điện thoại dễ chạm vào màn
@pro744 Sự phát triển của công nghệ nó sẽ đến thôi. Thực chấn thì Apple kia viền dày mà vẫn bán ầm ầm kìa.

Mình chỉ không thích 3 nút trong màn hình làm giảm trải nghiệm thôi chứ dày hay nỏng không quá quan trọng.

Đang xài U11 dày mà sướng hơn S8 4,2 lần
@cuhiep S8 thì mình có cầm qua, thấy 2 viền cong mà body lại mỏng, nên thấy dễ rơi, cầm ko chắc tay nên cũng nói tạm biệt, lúc đầu cũng máu cái màn hình của nó thật. Thế nào lại dùng con HTC 10 tiếp.
Viền mỏng, body cũng mỏng nốt, thì phải cầm thế nào, đã thế thằng bạn cầm S8 nằm xem Youtube cũng kêu khó vì dễ chạm màn
Còn mình thì thích 3 nút trong màn, dễ đổi sang kiểu khác, còn xem video vs đọc báo thì tắt nó đi được mà
iwannare
ĐẠI BÀNG
7 năm
@pro744 chuẩn roài, hay cầm máy ngang mới thấy hết lợi thế của cái viền dày cui đó
Vâng thiết kế rất đẳng cấp. Gần ấy năm r. Vẫn 1 cảm nhận " Như củ lìn "
Thiết kế vậy để buộc 2 sợ thun khi gắn DAC/AMP khá hay, chơi game cũng ổn
ngày xưa xài Z, Z1, rồi ZR, rồi Z3, rồi gần đây cũng làm 1 con XA sơ cua.... rồi......... ko còn muốn yêu Sony nữa rồi em ơi!!! Món gì ăn hoài cũng phải ngán chứ ! 😔(
@quasimodo03a218 Mình cũng Z, Z3, XA. Nói chung cũng khá, nhưng mà XA màn hình cảm ứng nó kinh dị quá, không biết XA1 Plus này sẽ ra sao
HNC001
TÍCH CỰC
7 năm
Sony vẫn như mọi năm. Ra máy không có gì để chê nhưng cũng chả có gì để khen. Nói chung là nhạt nhẽo.
Mấy con như XZ1 nếu chưa có đt thì nên mua. Còn có rồi thì mua flagship mấy hãng khác hay hơn.
TaNi-bc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Brandon T Đúng rồi, thiết kế cũa hãng thì trình độ ko phải vừa đâu. Chung quy sếp tổng éo duyệt hoặc hùng biện ko lại ổng nên ko thay đổi được . Hoặc khả năng sau những trận lỗ thì vẫn chưa phục hồi vốn đầu tư của dây chuyền tk cũ nên vẫn tận dụng nó và thay đổi
xíu. Thực tế nó vẫn đẹp và sang trọng .
cantho_
TÍCH CỰC
7 năm
@Brandon T Vậy thì đuổi thằng sếp luôn bác ạ, nếu vẫn thằng sếp đó thì sớm muộn cũng bán mình như nokia bb
cantho_
TÍCH CỰC
7 năm
@TaNi-bc Năm ngoái sony đã có lãi mảng mobile dù ko nhìu nên tái đầu tư thiết kế thì mọi chiện cũng fai khác chớ, dẫu bik là nó vẫn đẹp nam tính nhuwmg đã cũ và tuột hậu so vs thời đại 2017
@cantho_ Nếu doanh số đi xuống tự mấy sếp nhục từ chức thoai, không đợi gửi giấy đâu bác. Nhật có tinh thần tự tôn rất cao 😁
MyNgoc1998
ĐẠI BÀNG
7 năm
Pin ngon hơn rùi
Nói chung mình muốn có cái màn hình bự và to...nhưng gọn... Xài Sony đủ rồi... Chờ note và X phone ra sao mà lụm thôi...
Thời SE các nút điều hướng nằm ở ngoài nhìn đã vãi. Có con P, nằm thanh trong suốt.
Tiếc ghê.
hoangvuong
TÍCH CỰC
7 năm
@phatkrongana Đúng rồi bạn nhớ con p wa . Ai cầm máy mình cũng khen hiện đại wa. Mình xài tới máy hư mới đổi , h sony ko còn hấp dẫn được mình.
Congcu
CAO CẤP
7 năm
Xin tiễn Sony Mobile về nơi an nghỉ cuối cùng! Viền dày và nút điều hướng trong màn hình khó lọt mắt quá 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019