Trên tay Xperia XZs: đây mới là điện thoại Sony muốn bán

sonlazio
28/2/2017 3:51Phản hồi: 217
Trên tay Xperia XZs: đây mới là điện thoại Sony muốn bán
Sony Xperia XZs có lẽ chính là sản phẩm mà Sony thật sự chú trọng, nó tích hợp một cấu hình đủ mạnh, vẫn có tính năng quay siêu chậm 960 khung hình một giây và hàng loạt các tính năng liên quan đến camera khác trên XZ Premium nhưng hàng sẽ về sớm hơn và giá cũng thấp hơn XZ Premium khá nhiều.

Để hình dung ra Xperia XZs rất đơn giản, bạn chỉ đơn giản lấy XZ và thay vào đó cụm camera của XZ Premium là xong. Mình nghĩ vậy thôi, bạn nào mua cả XZ Premium và XZ của năm ngoái lắp thử thành công thì báo mình nhé. Ngoài ra thì các bạn nhớ hàn thêm 1GB RAM vào bo mạch chủ của máy để nâng 3GB RAM lên 4GB RAM nữa là được.

Camera:
Do chỉ có camera là thật sự khác biệt nên mình sẽ chia sẻ kỹ hơn. Cũng như XZ Premium thì XZs được trang bị cảm biến 19MP với kích cỡ điểm ảnh lớn. Như vậy thì máy sẽ chụp đêm tốt hơn, ít nhất là về mặt lý thuyết.

Do sử dụng chung cụm camera của XZ Premium nên XZs cũng có khả năng quay phim 960 fps. Do trên XZ Premium chưa thử được nên mình sẽ chia sẻ với các bạn luôn về khả năng này, một khả năng mà mình đánh giá là thông minh và đỡ phiền phức hơn khá nhiều so với các giải pháp khác trên thị trường.

Thông thường các video chúng ta quay là quay chậm toàn bộ từ đầu đến cuối, nhưng với dòng XZs thì bạn cứ kích hoạt tính năng quay chậm lên rồi bấm nút quay như bình thường, khi nào đến khúc cần quay chậm thì chúng ta bấm thêm một nút quay chậm nữa. Khi này, máy sẽ quay 960fps một giây trong khoảng 2 giây rồi trở về video thường, nếu bạn muốn tiếp tục quay chậm thì lại bấm nút một lần nữa, cứ tiếp tục như vậy.

Với hành vi bấm nút và kiểm soát hoàn toàn khi nào cần quay và khi nào thì ngừng, Xperia XZs giúp chúng ta kiểm soát dung lượng nhớ tốt hơn, đồng thời không tạo quá nhiều sự khó chịu khi chia sẻ hay hậu kỳ trên những máy khác cùng nền tảng.

Với khả năng quay 960 độ thì các bạn có thể bắt được chuyển động của máy bay đồ chơi đang xoay vòng, rất ấn tượng. Các bạn có thể xem video để rõ hơn nhé.

Dự kiến Xperia XZs sẽ bán ở Việt Nam với giá khoảng 13-14 triệu đồng ngay trong tháng 4 này. Với mức giá này thì có lẽ đây mới là sản phẩm mà Sony thật sự muốn bán.
tinhte_sony_xperia_xzs_8.jpg tinhte_sony_xperia_xzs_3.jpg tinhte_sony_xperia_xzs_1.jpg tinhte_sony_xperia_xzs_2.jpg tinhte_sony_xperia_xzs_4.jpg tinhte_sony_xperia_xzs_5.jpg tinhte_sony_xperia_xzs_6.jpg tinhte_sony_xperia_xzs_7.jpg
217 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giá này G6 với U Ultra chết sặc gạch
Nếu giá đó thật thì sn sẽ bán đc nhiều ngay trong đợt mở bán còn k.......
dzuan13_bk
ĐẠI BÀNG
7 năm
thích tính năng quay chậm
sony luôn có camera cấu hình khủng, nhưng chụp hình như shit. Kiểu như muốn troll apple ấy mà. Apple cấu hình như shit, nhưng trải nghiệm thì tuyệt vời. Sony làm ngược lại, cấu hình tuyệt vời, trải nghiệm...hic hic.
bad_boy174
TÍCH CỰC
7 năm
@Titaner Apple có sản xuất máy dslr hả bạn?! Còn mirrorless ss mà bán ầm ầm hả?! Bạn có lộn qua mảng mirrorless của Sony ko zay bạn?! 😁
Titaner
CAO CẤP
7 năm
@bad_boy174 Ý mình nói là dù mấy sản phẩm như iphone galaxy bán chạy với camera chụp đẹp cũng ko ảnh hưởng đến mảng máy ảnh của các ông lớn nhiều , vậy thì sao sony phải như bác là sợ sản phẩm mình đè sản phẩm mình chết ? Một lý do hết sức vô lý để nguỵ biện cho sony camera chụp ảnh kém hơn mấy con khác cùng phân khúc ( cho smartphone ) .
@Titaner Như bạn nói camera điện thoại không ảnh hưởng đến mảng máy ảnh là không đúng nhé. Vì điện thoại đã giết chết máy ảnh du lịch tầm trung rồi nhé. Chỉ con phân khúc máy ảnh chuyên nghiệp là còn sống thôi. Và theo mình thấy con này camera là tốt rồi sao bạn chê kém.
lenghia.na45
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyenbinhlk Và chuyện nữa, camera của Táo lại do So làm mưới ác chứ!
Xin lỗi e, trái tim a đã thuộc về Xperia XZ Premium 😁
Prince23
TÍCH CỰC
7 năm
Xài xz ko cần lên con này. Đoịw premium thôi
qtgalaxy
TÍCH CỰC
7 năm
Mod giúp tui nghe loa ngoài xem có khá hơn xz ko, chứ xz thấy loa ngoài bé và bí quá 😔
Sản phẩm của Sony và Apple có kiểu dáng rất đặc trưng và quen thuộc nhìn cái biết ngay nhưng lại bị chê là thiếu cách tân 😁
cacaca
TÍCH CỰC
7 năm
Vidu
Ví dụ cho tôi hãng nào nhìn mà không biết ngay đi.
Cjnemax
TÍCH CỰC
7 năm
@Nokfev Bà mẹ triệu like cho bạn =)))) nói cái có ảnh minh hoạ liền =)))
huakhachuy
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cacaca Bạn xem mấy con điện thoại trung quốc nhé. Mình nhìn qua tưởng đồ chơi. Không nghĩ là cái điện thoại. Hàng của hãng xyzw gì đó
https://www.google.com.vn/search?q=điện+thoại+độc&prmd=inv&source=lnms&tbm=isch&sa=X&ved=0ahUKEwiTqvCNjrTSAhWEo5QKHZgoD98Q_AUIBygB&biw=393&bih=630&dpr=2.75#tbm=isch&q=điện+thoại+xe+hơi&*
@cacaca Với bạn thì bạn thông thạo. Những với người không thông thạo thì khác.
Cầm 1 cái iphone, che logo đi. 100% chị em biết đó là iphone.
Nhưng cầm con HTC, Asus, Lenovo, Oppo che cái logo đi. Các bạn nữ không phân biệt được đâu.
Bạn kia nói đúng.
@cacaca Với bạn thì bạn thông thạo. Những với người không thông thạo thì khác.
Cầm 1 cái iphone, che logo đi. 100% chị em biết đó là iphone.
Nhưng cầm con HTC, Asus, Lenovo, Oppo che cái logo đi. Các bạn nữ không phân biệt được đâu.
Bạn kia nói đúng.
làm điện thoại vuông vức như thằng sony thì khó gì nhỉ
@ngaytada
Làm đt vuông vức như sony thì khó....."bán" 😃😃😃
mienque.nct
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ngaytada Làm giàu thì khó gì..quan trọng biết cách hay không!!!
huysi
ĐẠI BÀNG
7 năm
Sony quá nghèo nàn về ý tưởng. Mấy năm nay thiết kế nhìn con nào cũng giống con nào. Khác biệt có khi chỉ là quay dọc hay ngang cái camera
@huysi Đây không phải cảm nghĩ của một Fan Sony ;)
hiepmu
CAO CẤP
7 năm
@huysi quay dọc hoặc ngang cụm đèn Flash Led nha bạn, cái Camera vẫn thế mà ^^
Vaycungduoc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@huysi Bạn muốn ý tưởng thế nào
Đt của ngta đã đạt đến thiết kế đỉnh cao của thẩm mỹ rồi. Trên thế giới có đt đẹp hơn sony ko? Nên nếu thay đổi để xấu đi ak
Quang Vct
ĐẠI BÀNG
7 năm
@huysi Tao thấy htc với iphone cũng vậy
Làm đt vuông thế cầm cấn tay rất khó chịu.
Đợt này cả loạt smartphone các hãng ra đều ngon, HTC vỡ mộng chỉ bán máy cao cấp giá trên trời
@letrunghieu611 Cho nó ngậm hàng vài tháng giá xuống 1 nữa thì may ra kkkk
npl27596
TÍCH CỰC
7 năm
Mua con này thêm vài củ mua xz premium ngon hơn. Màn 4k, mặt lưng kính đẹp hơn, màn to hơn. Có điều quá to
tunpjt
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đẹp quá không biết trải nhiệm thực tế có ngon không
z[H.U.Y]Zz
ĐẠI BÀNG
7 năm
Với mình chắc XZ là đủ.
giá tốt thế thật thì G6, HTC U ultra é-o có cửa so rồi 😁
tuan 95
CAO CẤP
7 năm
@caocaolatre199x Vs mình sự kiên lần này loại khoái nhất g6, cứ có cảm giác nó thông minh, hiện đại thế nào ấy.. chỉ mỗi là ko có điều kiện...
@tuan 95 mình thấy đâu có gì đột phá nhỉ 😁
tuan 95
CAO CẤP
7 năm
@caocaolatre199x mỗi người 1 cảm nhận thôi ^^
buiminhnhat
ĐẠI BÀNG
7 năm
Một trong các tiêu chí sản xuất của người Nhật là tối thiểu chi phí sản xuất. Có lẽ sony cũng như thế, họ không muốn thay đổi dây truyền sản xuất vì phải thay đổi một số máy móc, nhân công phải mất thêm thời gian để học cách lắp ráp mới, rồi kỹ thuật mới, bằng sáng chế, v..v...
bao năm nay sony vẫn giữ một dây truyền sản xuất cố định (..) có lẽ cần thay đổi một tí nữa để sản phẩm trở nên hoàn hảo hơn
không giống như các nhà sản xuất từ hàn quốc hay trung quốc họ năng động hơn về vấn đề này nên sản phẩm của họ cũng đa dạng hơn chăng
Ngược lại nếu ko phải về vấn đề dây truyền sản xuất thì đội ngũ thiết kế smartphone của sony chưa đc năng động và lắng nghe thị trường cho lắm^^( mấy ông già ở nhật bảo thủ ghê cực luôn á)

ý kiến cá nhân thôi nhé ^^ mình cũng là 1 fan siêu trung thành của sony nhưng vẫn cứ phải nhận định như vậy
@buiminhnhat Mình nghĩ không hẳn thế, sony sử dụng nhiều cánh tay người máy trong sản xuất điện thoại nên việc thay đổi mẫu mã, kiểu dáng, chi tiết ....thì phải lập trình lại hay thậm chí là thay thế máy.
Trong khi đó với Samsung, khi công việc chủ yếu là người lắp ráp, mọi việc sẽ dễ hơn nhiều .
Nghe nói Nokia sụp đổ cũng là một phần tự động hoá quá nhiều.
@buiminhnhat Bạn đang nói cái triết lý kinh doanh ai cũng biết. Thử hỏi bạn đã vào nhà máy sản xuất của từng hãng để coi dây chuyền sản xuất của họ chưa? Và "tối ưu hoá chi phí sản xuất" nó chẳng liên quan gì đến việc giữ thiết kế sản phẩm cả. Một máy ép khuôn có thể đúc được hàng trăm loại khuôn, một máy phun màu có thể phun ty tỷ loại màu. Bạn đừng nghĩ một nhà sản xuất cho ra nhiều loại sản phẩm là dây chuyền của họ đa dạng hơn nhà sản xuất khác. Tất cả đều cùng một nhà máy làm ra cả.
hongson890
TÍCH CỰC
7 năm
@buiminhnhat Bọn nhật bổn nó vẫn còn dùng máy fax và thư điện tín để truyền công văn cơ mà. Nó có thích email đâu =))) Bảo thủ lắm
buiminhnhat
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Wolfrain Đúng rồi, có nhiều loại máy có thể làm ra nhiều mẫu khác nhau, gia công đa dạng. Máy ép khuôn thì độ chính xác thấp quá đúng hơn là CNC chứ. Nhưng mình nói ở đây là 1 số máy móc khác ví dụ như......mình vẫn chứ nghĩ ra 😆)) tóm lại là ít nhiều nó cũng sẽ thay đổi dây truyền sản xuất. Mình cũng có nói ở sau đó đó. Nếu không phải về vấn đề dây truyền sản xuất thì là do đội ngũ thiết kế mà. Đây chỉ là giả thuyết của mình nói về hai vấn đề có thể sảy ra chuyện Sony ko đột phá được thiết kế thôi chứ thực sự như thế nào phải vào trong xem mới rõ đc
haigt11392
TÍCH CỰC
7 năm
Cứ chê sony 1 mẫu thiết kế. Cơ mà nó quá đẹp rồi. Không thể thiết kế thay đổi hơn nữa. Có thay là cái chất liệu thôi 😆
@haigt11392 bạn thấy đẹp, mình thấy bình thường
muốn thành công thì phải xem có bao nhiêu người thấy đẹp?
liệu bằng 1/10 số lượng người thấy ip hoặc ss đẹp ko bạn?
cuộc chơi này là của số đông!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019