Trend Micro: Anh em dùng Android đã bị lừa tải 8 triệu lượt ứng dụng hiển thị quảng cáo

P.W
18/8/2019 4:41Phản hồi: 180
Trend Micro: Anh em dùng Android đã bị lừa tải 8 triệu lượt ứng dụng hiển thị quảng cáo
Công ty bảo mật Trend Micro mới đây tìm thấy 85 ứng dụng game, camera và dăm ba kiểu ứng dụng khác được phân phối trên Google Play Store kỳ thực là adware, cho phép bên tạo ra ứng dụng đó hiển thị những quảng cáo tràn full màn hình, không thể ấn X để đóng lại trừ phi nó hiển thị đủ lâu trên màn hình điện thoại của anh em. Sau khi chia sẻ phát hiện này với Google, toàn bộ 85 ứng dụng đó đã bị gỡ khỏi Play Store. Những ứng dụng này không tự tải quảng cáo về hiển thị một cách lộ liễu, mà đợi 30 phút sau khi tải về để tạo ra shortcut ở màn hình chính, sau đó tự ẩn shortcut đó đi. Những người không biết vọc vạch sẽ rất khó xóa những ứng dụng khó chịu này khỏi điện thoại của mình trong Settings.

Theo Mashable
180 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sắp tới bất chấp trả góp mua iPhone XS Max 😁
giỡn chứ tiền đâu ra, mua XR thôi
@MrMedic229 :D :D
@Tino Pham Mit tơ Mê đíc đang bận....@MrMedic229....
Azure1986
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vnstockguru bạn chỉ cần khôi phục lại cài đặt gốc là xong thôi mà đơn giản
android có chức năng backup hệ thống như windows thì hay 😁:D:D
@Vmemory Backup ở 1 thời điểm nhất định. như trước khi cài app chứ ko phải là cài mới hoàn toàn
@tuan9945 Có mà bác
Thien Quoc
TÍCH CỰC
5 năm
@TheLordOfTheShell Cũng có mà. Tạo bản backup lúc nào chả được.
Haima172
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Vmemory Không phải bản Android nào cũng có một sao lưu và phục hồi được cài đặt ngay trên máy đâu bác, dòng Core của Samsung chạy Android Go mà chả có nữa
l0ngnguye
TÍCH CỰC
5 năm
T thấy tinhte trên ios/android đều có qc. Ae bị tinhte lừa r 😆
l0ngnguye
TÍCH CỰC
5 năm
@Lucy Heart Filia Thế kêu ông mod sửa title lại đi 😆 ios hay android đều lun có QC, chủ yếu bên android tại cái gì thôi
@l0ngnguye Sao không chịu hiểu vấn đề nhỉ?
Quảng cáo trong hình cưng chụp là quảng cáo trong app
Còn quảng cáo trong bài viết là tự động nhảy pop up tràn màn hình ở ngoài màn hình home, không có nút X và tự động hide shortcut.
Não?

Người thông minh + người bình thường người ta tự hiểu là app nào chả có quảng cáo, còn bài viết là quảng cáo mất dạy

Rõ chưa?
Kaka0
ĐẠI BÀNG
5 năm
@l0ngnguye Ủa bác hay đi du lịch àh, em toàn fado với mua hàng gì gì đó 😁
l0ngnguye
TÍCH CỰC
5 năm
@Kaka0 Ước mơ đi du lịch nên nó hiện v đó 😆
Quảng cáo thì khỏi nói, có nhiều app khá hay nhưng quảng cáo kinh khủng luôn, muốn up lên pro nhưng nó không có cho, chắc là để hiện quảng cáo kiếm tiền ngon hơn, ăn được tiền lâu dài hơn cho mình lên pro 1 lần , còn app chơi đến chiêu cuối này thì vl rồi.
Bởi nói bên Android app rác rất nhiều là không sai chút nào đâu.
jin_279
TÍCH CỰC
5 năm
@Tèo bánh bèo Có vụ up lên bản pro mà ko được nữa à? Mới à nha 😁 Tính năng úp lên bản pro hoặc bản premium là thứ hoạt động ổn định nhất trong app rồi mà bị trục trặc thế bạn vẫn khen app hay được :D
Tekk
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Tèo bánh bèo Đó là chưa kể tới nó tracking mình nữa, up lên pro hoặc remove ads nó vẫn tracking mình luôn.
@Tèo bánh bèo Nó k cho lên vì có bản pro thì sẽ có người c.r.ack bản pro đó 😆
@jin_279 Sử dụng quen, dễ, vừa ý thì khen thôi, không lẽ cái gì cũng chê bạn, nhưng đúng là nó không có chức năng up lên pro luôn, chắc là để hiện quảng cáo khi mình sử dụng lâu dài ngon ăn hơn là cho lên pro lần một.
Muốn up lên luôn cho khỏe, quảng cáo hiện hoài ngứa mắt.
@jin_279 App nó k có bản pro thì up lên kiểu j?
Đó là những ứng dụng gì vậy, sao Dũng ko public cái list AE ngó phát Gấu trúc (41).gif
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Mấy ứng dụng này bị Google gỡ hết rồi. Trên trang chủ thì hãng chỉ để lại một tấm hình này thôi, mọi người xem đỡ vậy.
@Mai Hoàng Anh Vũ Nếu là những ứng dụng trong screenshot trên thì thì mình ko dính vì chưa cài bao giờ Khỉ (50).gif
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Thế mới có 2 thái cực, một bên thích android và một bên thích iphone :v, ko biết gì thì cứ mua iphone xài cho lành
LongTocGay
ĐẠI BÀNG
5 năm
@htux Bác nói chuẩn cmnr thời trẻ trâu thích nghịch symbian vcc, ios thì jb nghịch đủ thứ.bh thôi chỉ thích dùng cái gì khỏi phải cài linh tinh.cứ stock mà phang
@chavalier Lại chuẩn
@p.a.tuan Nó như cái tk Gmail vậy mà cũng kêu lằng nhằng dc thì cũng lạy
unamed8x
ĐẠI BÀNG
5 năm
@htux Mềnh thì cứ đt Android, Lap win 10 work, tivi Android + ps4 chơi game, iOs chỉ cho vợ xài vì quá tù, chả làm được gì.
Chết cha . Mới tải app tinhte xong . Phải xoá ngay còn kịp
@minhthuvc Bác mới mua điện thoại mới rồi à?
@Mai Hoàng Anh Vũ Hệ thống phát hiện có dấu hiệu lừa đảo nên ko cho chạy . Hahaha
@minhthuvc Trêu các mod làm gì. Cười 1 tý nhưng họ bùn lắm.
thanh_th
ĐẠI BÀNG
5 năm
heeee. tức nhất là mấy cái ứng dụng bảo mật. laucher.... quảng cáo ngay trên màn hình khoá. nên tốt nhất dùng qua ios đi.
Hên quá mình xài ai phôn hihi
Mình thấy chủ yếu những người lớn tuổi hay bị dính loại này. Mẹ mình và 2 bác dùng bị, chứ người dùng kiểu có chút thông thạo về điện thoại với ứng dụng chắc chả ai bị lừa bao giờ.
@alakazam1994 Nhưng vấn đề là số người thông thạo có chút xíu à. Còn số lượng amatur lại cực nhiều
@minhtymeo chẳng cần thông thạo, chỉ cần biết dùng đt như dùng máy tính là ok. Người trẻ mà ko biết những cái cơ bản vậy thì quá kém
@alakazam1994 Thế mới nói mua cho phụ huynh nên mua ip 😁 các cụ tải thì k nhiều nên cứ ip cho tiện! Chứ trước sai lầm mua cho bố cái xiaomi giờ nói nó quảng cáo qá trời kìa!
@p.a.tuan Mình thấy mấy bạn nữ cũng có biết đâu, chả có gì là kém cả, mỗi người mỗi chuyên môn. Ngay cả dùng máy tính cũng có người dùng cơ bản và người dùng nâng cao. Nhiều người dùng máy tính cả đời chưa từng đụng vào file excel.
@p.a.tuan Không phải trẻ là phải biết. Như máy tính, lỗi win cài win đâu phải ai cũng biết và đâu phải ai cũng có time ngồi vọc vạch
bởi z ai dốt, hoặc tối dạ như t dùng iphone nhé mà thực ra t dùng cả 2 😁
Nino_Jen
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nếu app hay. Quảng cái 5s cũng chấp nhận được
ngoisaola9
TÍCH CỰC
5 năm
Các thánh cứ đòi app free mà ko kèm quản cáo thì người viết họ sống bằng gì? Còn nếu ko muốn quảng cáo thì trả phí đi, iPhone hay Android thì cũng là người viết ra. Đến con trâu còn cần ăn cỏ kìa...
@ngoisaola9 Uh, nhưng một số người nói chỉ android mới vậy 😃
ngoisaola9
TÍCH CỰC
5 năm
@Hoang_HaoMinh Vậy đừng nghe thôi! Mình có brain mà bạn!
@Hoang_HaoMinh Trả tiền để được chơi tiếp luôn. Mỗi tội mua xèng rất tốn tiền. Mất tiền triệu mỗi tháng nếu chơi không giỏi.
@Hoang_HaoMinh Đừng đánh tráo 2 khái niệm đó nha Seeder
Chơi game free không up lên bản pro hoặc romove add thì dev sống bằng gì
Còn đây là quảng cáo nhảy pop up tràn màn hình không cho X và tự động hide shortcut. Chỉ những ai rành mà thậm chí phải bỏ time ra ngồi mò rất lâu mới xoá đc nó
2 cái đó khác nhau. Đừng đánh lận con đen
lambda_hwang
ĐẠI BÀNG
5 năm
Trên Play Store đừng tải app nào dưới 3.5 sao, 50k lượt tải là được.
droidhub
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lambda_hwang Mấy cái sao với lượt tải này mua được hệt bạn ạ
tetekh
TÍCH CỰC
5 năm
@lambda_hwang Tháng trc tớ tải cái app VPN j j ấy, cho free 1h/turn, sau đó coi quảng cáo rồi lại 1h/turn...
App tốt quá, rate 4.7, mấy triệu lượt tải.
Dùng quá tốt nên lên play store vote 5*.
DÙNG.1THỜI.GIAN, mấy bữa sau máy bị điên, quảng cáo ngay màn hình chờ, vô mạng thì chập chờ nên mình cứ close/coi quảng cáo/open/lag/close/coi quảng cáo... suốt.
Đoán mò mãi mới truy ra app VPN ấy, xóa đi là máy như cũ ngay.
<= nó quá tinh vi khi dùng tốt 1 time mới lộ mặt
Nó là app VPN nên đòi quyền cao cho các thao tác liên quan đến truy xuất mạng...không để ý và cấp quyền...
Mình cẩn thận chọn app rất nhiều lượt tải, rate cao, review tốt nhưng vẫn bị.
Căng quá google, làm gì đi chứ 😃
Irisiioo
TÍCH CỰC
5 năm
Quảng cáo cũng hay mà, nhưng đừng lựa lúc xem phim người lớn mà hiện qc mất luôn nội dung 😃
Không biết mọi người bị sao chứ tôi dùng adroid chả thấy làm sao cả
hugo1m8
CAO CẤP
5 năm
@Xin đừng lừa em Chuẩn luôn, cứ thích tải mấy cái app tào lao thì chả bị dính qc, mình sài cả chục đời android rồi mà có dính cái nào đâu. 😁
@hugo1m8 Đâu phải ai cung rành như a. Mà amatuer đó thì lại rất nhiều
Giống như a đi mua hàng trong siêu thị vậy, đúng là bản thân phải cảnh giác kỹ trước khi mua nhưng chủ siêu thị phải có bộ phận lọc hàng kém chất lượng để bảo vệ bạn chứ?
ngay cả nhà sx đt còn lừa thì dev lừa đã là gì
Hoang Min
TÍCH CỰC
5 năm
@alakazam1994 Sao tui dùng mipad 4 có thấy quảng cáo nào đâu nhỉ
@Hoang Min hình như cũng tùy phiên bản với thiết bị đấy, máy mình miui 10 không táy có tý quảng cáo nào dù chưa tắt kiến nghị nhưng miui 9 lại thấy. Giờ về hẳn miui 8 luôn cũng chả thấy tý quảng cáo nào.
Hoang Min
TÍCH CỰC
5 năm
@alakazam1994 chắc vậy, máy mua mở ra có sẵn bản 10 rồi mà không thấy qc như lời đồn, mà mãi chưa có bản mới, 10.3.2 mấy tháng rồi
..
@hugo1m8 mi8se mình mua từ tháng 12 năm ngoái tới giờ chưa bao giờ xuất hiện QC và mình cũng chẳng tắt mấy cái kiến nghị gì gì cả (vì mình cũng chả biết nó nằm ở đâu)
agneskrivers
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhiều app trên android nhiều quảng cáo liên tục ý

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019