Trình duyệt Chrome có giao diện mới hoàn toàn, lên nào anh em (Mac, Win, Android, iOS)

Duy Luân
4/9/2018 22:23Phản hồi: 351
Trình duyệt Chrome có giao diện mới hoàn toàn, lên nào anh em (Mac, Win, Android, iOS)
Chrome đã bắt đầu thử nghiệm giao diện mới từ hơn 1 tháng nay, và hôm nay nhân dịp Chrome 10 tuổi giao diện mới này đã chính thức kích hoạt cho mọi người dùng trên mọi nền tảng: Windows, macOS, Android, iOS, Linux. Bạn có thể vào Settings > About Chrome > Check for Updates là sẽ thấy phiên bản mới, Chrome sẽ tự tải về và cài đặt cho bạn. Còn với Android và iOS thì bạn cần cập nhật từ kho app của mình.

Một số điểm khác biệt lớn về giao diện của Chrome đó là:
  • Sử dụng nhiều không gian trắng hơn, tạo cảm giác rộng và thoáng hơn
  • Sử dụng nhiều góc bo trò hơn, tạo cảm giác dễ chịu, không gai góc, thân thiện với mắt người
  • Sử dụng nhiều hiệu ứng nổi, ví dụ menu nổi lên trên để phân biệt giữa các thành phần giao diện

Cái đầu tiên bạn nhìn thấy khác biệt đó là nguyên khu vực công cụ giờ không còn màu xám nữa mà đổi sang trắng, tab được uốn lượn hơn và thanh địa chỉ bo tròn hai đầu (bo rất mạnh, giống kiểu Facebook đang áp dụng, không phải chỉ bo nhẹ nhẹ như Chrome ngày xưa). Ngay lập tức nhờ mảng trắng lớn này bạn sẽ thấy Chrome trở nên nổi bật hơn, hiện đại hơn và rộng rãi hơn tuy diện tích vẫn y như thế. Đây là hiệu ứng thị giác mà màu trắng đem tới cho chúng ta.

Khi bạn gõ vào thanh địa chỉ, trước đây Chrome sử dụng menu nhìn khá là đơn giản để gợi ý các web mà bạn thường truy cập. Giờ đây menu này chuyển thành một thành phần nổi bật hơn, nó nổi lên trên thanh địa chỉ và các góc cũng bo tròn luôn. Cái đáng chú ý nhất là khoảng cách của các link gợi ý giờ đã to ra, hạn chế tình trạng bấm nhầm và cũng dễ nhìn hơn rất nhiều. Do mình rất thường hay gõ link để vào web nên mình đáng giá rất cao thay đổi này. Tương tự, nếu bạn click vào menu Settings cũng thấy đồng bộ hơn, không xài menu của macOS nữa.

Xem thêm: Cảm nhận giao diện Chrome mới: rất hài lòng
351 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tanngle
TÍCH CỰC
6 năm
đã update 😁 xưa dùng chrome canary cứ lag lag mất hết trải nghiệm :p
@emxinhlam Chrome trên PC thì ngon nhưng trên android thấy xài k ngon bằng samsung internet.
tanngle
TÍCH CỰC
6 năm
@Thạch Xuyên e vẫn xài cả 2 😁
cái samsung internet có cả chặn qc nên cũng ok 😃
bEsTgAnKvN
ĐẠI BÀNG
6 năm
quá đẹp, lại thêm 1 lý do để dùng chrome thay vì safari 😁
@Nguyễn Thắng 89 bác lên app store tải mấy app dạng block đó, về vô cài đặt safari bật chức năng lọc nội dung lên
@crazyfox Ok hiểu ý bác rồi^^!
Chung Tu Phi
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Nguyễn Thắng 89 Để thử xem
@bEsTgAnKvN Mình thậm chí còn gần như không nhận ra trên máy mac mình còn có safari. Quên mất nó từ lâu rồi :D
Android thì hàng của google thường bị delay mấy hôm nha anh em, chờ tí là có
zleo90
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tilamdong Wow! Thank bro!
@Duy Luân Đọc xong update ngay vào lại không thấy gì. Thoát ra vào facebook click bừa 1 cái link có ngay UI mowid =))
@Duy Luân cái nút + tab nó qua phải nằm rồi chứ ko còn nằm trái như bản beta nữa. yêu hẳn
Guadiola
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân Không có gì thay đổi là sao
Android 😔
mr_kuka
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cài luôn! Trên đt 6-7 cái trình duyệt rồi mà không biết sao cứ đọc thấy có trình duyệt nào qc hay là cái tay cứ bấm cài đặt.
@mr_kuka Iphone mặc định Safari.
Lap win thì chạy song song Chrome và Opera. Có update thì update, đú đởn mệt lắm bác 😆
gunslinger
ĐẠI BÀNG
6 năm
@songoku_1206 Win 10 dùng edge cũng khá tốt mà bác. E thì k dùng add on nên chỉ dùng edge, nếu cần down thì thì dùng cốc cốc
bendn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@mr_kuka Mình thấy Yandex dùng khá hay, rất tiện khi dùng 1 tay khi đt màn hình to do thanh address nằm dưới.
Kes
ĐẠI BÀNG
6 năm
@gunslinger facebook với youtube edge lag ỉa
@gunslinger Cái idm không tải được video trên fb nên phải cài thêm coccoc
Trên iOS xài safari quen rồi. Với lại cài nhiều web browser quá đâu có xài hết chức năng.
Ganoipho6
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân Mình thấy chỉ là người dùng cơ bản thì sài vậy. Còn tính đồng bộ thì nên chrome nếu k sài mac hay ipad, ..
@Duy Luân Hàng nhà nó thì chả ngkn. Bác cứ nói đùa :v. Mình chầu sân nó địch sao lại
@nickzt quan trọng là ẻm có chặn quảng cáo =))
@nickzt Nếu ko bỏ được bookmarks Chrome thì cài thêm Icloud for windows là đồng bộ lên safari ngon lành, bá chấy luôn bác.
Yasuko
TÍCH CỰC
6 năm
May quá, nút New Tab đã về vị trí cũ. =))) Hôm bữa sửa config để có giao diện material thì cái nút New Tab ở vị trí cực ngu.
hoan_tbd45
TÍCH CỰC
6 năm
@HCproboy Ở góc trên cùng bên trái đó bạn
@vinhanboy chính xác bro!
@hoan_tbd45 new tab của mình lâu nay vẫn ở bên cạnh (bên phải) của tab đang mở
@HCproboy Trước đây Chrome chưa phát hành rộng rãi giao diện này, muốn trải nghiệm trước cần phải chỉnh trong config nên cái nút NewTab kia nó nằm ở góc trái.
Ngon hơn cái giao diện phải kích hoạt bằng tay lần trước
quachlaogia
ĐẠI BÀNG
6 năm
Xu hướng giừ cái gì cũng bo tròn ấy nhỉ. Bản thân thích có góc cạnh hơn.
axitbudic
TÍCH CỰC
6 năm
Ngôn ngữ thiết kế khá giống Ios, đơn giản mà hiện đại, nhẹ nhàng đầy tinh tế. Chả bù cho cái con Pixel 3 😔
chebistorm
TÍCH CỰC
6 năm
Mình dùng ta sẽ quen rồi nên lâu ny không quan tâm Chrome như thế nào
yanaro
TÍCH CỰC
6 năm
@ThienInox Quan trọng nhất là cái cuối rồi mấy cái kia ai quan tâm 😁
@ThienInox không đồng bộ dc các tk như chrome thì cũng vứt thôi à
chebistorm
TÍCH CỰC
6 năm
@ly_tam_hoan Đồng bộ đc trên toàn bộ thiết bị từ pc tới điện thoại nha bạn
chebistorm
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân Giao diện của Yandex trên điện thoại rất đẹp, thanh công cụ mặc định bên dưới nên không phải với, thay đổi ảnh nền, tạo shortcut nhanh ra màn hình chính, tab hình ngang, có sẵn chặn quảng cáo.
Còn trên pc thì đc dùng 1 đoạn clip làm hình nền rất đẹp. Tab cũng có thể di chuyển xuống dưới, mỗi tab tự động có màu riêng theo theme để dễ phân biệt. Có điều hướng cử chỉ theo chuột rất tiện;)))
Screenshot_20180906-073019_Yandex Browser.jpg
Đã lên và rất đẹp 😃
Android mình xài Microsoft Edge
@HCproboy Thật,edge có tiếng việt,adblock và cũng dịch trang từ ngôn ngữ khác sang tiếng việt.Tại sao lại không dùng
@Lê Hoàng Huynh Iphone mình dùng cả 2 . Edge và safari
@chikav Lần đầu tiên nghe vụ đó đó bạn
uniqvinh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@chikav Nhưng Edge lại có content blocker 😁
playgirlll
ĐẠI BÀNG
6 năm
đã lên và rất ok
@playgirlll Ok theo tiêu chí nào bác 😃
anhkhoquen
ĐẠI BÀNG
6 năm
sáng đi làm mới thấy, cảm giác nhẹ nhàng, mịn màng và dep hơn
daitritue
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình android sao vẫn giao diện cũ ko thấy có cập nhập gì trong chplay
ChuChien
TÍCH CỰC
6 năm
Chả khác gì firefox luôn
@ChuChien khác cái tông màu đó bác 😁
@ChuChien Quá giống firefox
princez
CAO CẤP
6 năm
nhìn thanh tab xấu, mất chất Chrome suốt 10 năm qua rồi. Nhìn nó cứ như Opera hay Firefox ấy. Nói chung là xấu
zleo90
ĐẠI BÀNG
6 năm
@princez đồng quan điểm. to vật như kiểu híp râm thị giác 😔
lele10119
ĐẠI BÀNG
6 năm
@princez dài quá, mình thường bật 5-7 tab nhưng chỉ ngó tầm nửa màn hình trái, giờ bật 7-8 tab là các thanh tab tràn hết qua bên phải, điều này khiến mắt fải đảo nhiều hơn --> tội con mắt ahuhu
chikav
ĐẠI BÀNG
6 năm
@zleo90 chuẩn luôn hiếp dâm thị giác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019