Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trình duyệt Google Chrome (Beta) đã có cho Mac OS X

sanipriya
8/12/2009 19:50Phản hồi: 24
Trình duyệt Google Chrome (Beta) đã có cho Mac OS X
Hôm qua, Google đã gửi mail thông báo đến người dùng máy tính phiên bản dành cho Máy tính sử dụng Mac OS X của trình duyệt Web mang tên Goolge Chrome. Đây chỉ mới là phiên bản thử nghiệm, nhưng hãng đã dành rất nhiều thời gian để phát triển trong thời gian vừa qua. Sau đây là một số hình ảnh và cảm nhận.

Cảm nhận

1. Cảm nhận đầu tiên là tốc độ nhanh.
  2. Giao diện không khác gì bản cho Windows, nút cấu hình của Chrome biến mất, thay vào đó là cho vào Preferences trên menu hệ thống của Mac.
  3. Các tính năng đầy đủ như Chrome trên Windows.
  4. Đã chạy vài lần và chưa thấy lỗi nào.
  5. Các Bookmarklet hoạt động tốt.

Các hình ảnh:

Lần đầu tiên chạy Chrome sẽ đề nghị Nhập Bookmarks từ Safari sang

Gõ địa chỉ sẽ được tự đồng đề nghị, tìm kiếm

Khả năng hiển thị vẫn tốt, bình thường

Mở tab mới với Thumbnail lịch sử

Bookmarklet với 1TuDien.com hoạt động tốt

Cấu hình hệ thống

Download

Gói cài đặt có dung lượng 18.5MB, tải về tại đây: www.google.com/chrome
(Chỉ dành cho Mac OS X 10.5 trở lên, chỉ chơi với chip Intel)

[relate]chrome[/relate]
24 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quan_ymvn
ĐẠI BÀNG
14 năm
Hê, đang sài thử đây cơ mà sao em thấy vẫn không mượt bằng firefox nhỉ:eek:
kieuchitai
ĐẠI BÀNG
14 năm
giao diện nhìn bắt mắt thật. đó giờ e chưa thử dùng cái này. hôm nay dùng thử xem sao?
Các bác dùng thử đi, em dùng thấy tốc độ nhanh hơn firefox nhiều, giao diện đẹp nữa và có nhiều themes cho anh em lựa chọn. Nhưng có cái là hình ảnh chất lượng không được tốt lắm. Hay là em hoa mắt nên nhìn vậy. 😁 :D
lovemrbo
ĐẠI BÀNG
14 năm
Ơ, cái này em xài bữa giờ rồi mà, không nhớ down từ lúc nào, vô thư mục soft của mình thấy app nên cài xài luôn, sao bảo giờ mới ra nhỉ?
liệu có cải thiện được thị phần so với IE và FF ko nhỉ.
giao diện giống safari 2-3 cho windows :p
em thấy Safari là #1 rồi, thỉnh thoảng cần Security thì dùng FireFox thôi. Chrome này ko biết có hơn gì Safari không nhỉ ?!

Hiện giờ thì em thấy trên Safari có cái ứng dụng hay mà em hay xài , mà FF và cả IE hay Chrome ( windows ) hay Opera .. vẫn chưa thấy có là : Mail Contents of This Page rât tiện lợi ! Nếu Chrome có cái này thì sẽ cài dùng thử 😃

Còn về tốc độ thì Safari cũng đâu phải chậm, và dùng cực smooth. Đối với các trang web nặng (nhiều hình , hình độ phân giải cao ) thì IE hay FF ( bên Windows ) load hay bị giựt giựt lắm , còn Safari thì hiếm khi gặp hiện tượng đó !
safari vẫn hay ,mà đây là bản dùng thử thì nó có đòi key ko hả bác ........
tkhiem
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mình có một cái thắc mắc này: Khi gõ 1 keyword vào khung address để search trực tiếp (khỏi thông wa google.com để search, gõ trực tiếp vào address bar luôn) thì thấy Chrome không ủng hộ việc gõ dấu cho lắm :-s

Cụ thế là thế này: mình muốn gõ keyword "Cô" vào khung address, khi gõ "Co" và đánh số "6" để cho ra "^", thì lập tức Chrome tự động chuỷen thành "C6" (chứ ko phải "Cô" như ta muốn)

Có thể khắc phục bằng cách gõ C, xong rồi o, rồi 6, rồi chờ 1 xíu, rồi mới khoảng trống, thì "Cô" mới đc tạo ra. Chứ ko thôi nó sẽ thành C6 :-s.

Không biết có ai bị như vậy ko? Đại khái tóm lại là lỗi ở việc gõ tiếng Việt ở thanh address bar 😃

Mọi thứ khác đều tuyệt vời 😃
Không hề lỗi TV ở thanh address bar đâu bác à!
mackiller
TÍCH CỰC
14 năm
Công nhận Chrome for Mac bản này duyệt bài nhanh , nhanh hơn cả Safari thấy rõ khi duyệt trang tuoitre.com.vn.

Safari phải khựng lại một lúc mới load hết, còn Chrome không thấy có hiện tượng dừng load.
dùng chrome plus sướng hơn. các duyệt web rất tiện. chỉ cần kéo thả và vẩy chuột
Mr. d@ng
ĐẠI BÀNG
14 năm
Lúc trước cái nút CLOSE TAB ở phía bên trái đúng kiểu Mac
Tự nhiên bi giờ lại nhảy qua phải, em bấm thấy bất tiện ghê gớm
zukenhoang
ĐẠI BÀNG
14 năm
bản này nhớ trên Macupdate có lâu lắm rùi mà, em xài Chrome này cũng được cả tháng rùi, vẫn ko thể bằng FF(add on xuất sắc ... 😆
em thích "FaiFoc" hơn 😁 "Cờ rôm" dùng k nhanh = FF :D
mrkissn
TÍCH CỰC
14 năm
Safari mà chiến thôi, Chrome này đã có từ lâu, dùng ko đc mượt khi tải trang nào có quá nhiều Script nên thôi em bỏ luôn. Trên MAC thì em thấy Safari là vô địch rùi
chuminh
ĐẠI BÀNG
14 năm
cái Chrome này chạy nhanh ngang ngữa Safari và nhanh hơn firefox. xài ngon, ko biết có được Speeddownload hỗ trợ chưa. ko mật chưa biết tốt ko nên ok dám dùng mua đồ online. máy có Safari, Chrome và FF. chắc chỉ xài 2 cái đầu thôi.
anh chrome này dùng đôi lúc phiền , nó không hiểu ý với idm nhà mình cho lắm ... khả năng bắt link kém hơn khi mình dùng firefox , lúc coi youtube thì thoải mái download về , với chrome thì mình ko làm được như vậy , ngoài ra thiếu add-on hỗ trợ cũng là một vấn đề , những add-on cơ bản như ads-block , gmail notification , ...
nói chung qui lại chrome làm sub-browser thì được , chứ dùng làm main thì ...
Chung qui lại nếu bác nào chỉ cần nhu cầu lướt web đơn thuần thì mình nghĩ Chrome là lựa chọn số 1. Mình dám khẳng định vậy bởi mình đã xài qua rất nhiều Browser trước khi dừng lại Chrome (IE, Opera, FF, Safari).

Chrome có những ưu điểm như sau:

1) Nhẹ, chiếm dụng ít bộ nhớ -> khởi động cực nhanh.
2) Dùng Javascript Engine mới nên việc xử lý các trang web phức tạp (vd: gmail, google docs, ...) sẽ rất nhanh.
3) Tốc độ tải và dàn trang rất lẹ.

Nhưng dĩ nhiên ngoài những ưu điểm trên thì nó còn thua những Browser khác ở nhiều điểm (vd add-on, ...)
Thôi Intel's base thì bye bye. Trình duyệt vừa nặng vừ chẳng thích bằng Safari hay Mozila FireFox

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019