Trình tự rút hồ sơ gốc xe máy honda!

du0ng565
26/5/2014 1:16Phản hồi: 166
166 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

các bác cho em ít ý kiến với ạ. hiện tại e đang muốn mua chiếc xe của bác, đăng kí năm 1992, xe không chính chủ, chỉ có cavet theo xe. e và bác ở ĐăkLăk, thông tin chủ xe trên Cavet ở Quảng Nam. giờ em muốn sang tên theo thông tư về xe không chính chủ thì thủ tục rút hồ sơ em có thể nhờ 1 người bạn ở Quảng Nam rút giùm được không? các loại giấy tờ mua bán giữa em và ông bác, biển số xe, cavet e sẽ gửi cho người bạn kia nhưng vấn đề chữ kí của chủ xe gốc để rút hồ sơ thì giải quyết ra sao ạ? ai sẽ là người kí vào chỗ đó?
M.n cho e hỏi bây giờ e muốn bán xe mà chưa có người mua xe, e tính là e và bạn e sẽ làm hợp đồng mua bán xe đi công chứng rồi đi rút hồ sơ gốc, để khi có người mua thì đưa cho ngta cho nhanh, khỏi phải đợi gần cả tháng. Em k biết là lúc đó mình viết lại hợp đồng mua bán xe khác để đi sang tên cho ng mua có được k ạ?
@Hophuongthao việc gì phải làm vậy, nếu bạn bận thì có thể làm ủy quyền cho người kia bán cũng được mà, chứ rút hs gốc rồi nó thu biển số làm sao mà chạy xe được nữa.
Bác cho em hỏi thủ tục sao ạ. Người được uỷ quyền kí cũng được chứ Ko cần chủ xe cũng được đúng ko bác
Các bác cho em hỏi. Em mua xe qua 1 đời chủ rồi. Bây giờ đi rút hồ sơ gốc em đưa cho chủ truớc kí giấy rút hồ sơ hay phải chủ đứng tên trong cavet kí?
@Minhle1212 chủ cà vẹt chứ chủ trước đã sang tên rồi thì hết trách nhiệm rồi chứ bạn.
@vanduong1122 nhưng chủ trước bán chỉ có hợp đồng mua bán công chứng thôi, rồi chủ sau bán cho em cũng bằng hợp đồng mua bán có công chứng. vậy giờ em rút thì ai kí a?
@vanduong1122 mà tên trên cà vẹt vẫn tên chủ đầu tiên. người mua thứ hai có giấy ủy quyền. rồi sau đó bán lại cho em. vậy giờ em phải đưa ai kí a?
Bác nào cho e hỏi, e muốn rút hồ sơ gốc của xe , mà hồ sơ gốc xe e lại ở trong miền nam, hiện giờ e lại ở ngoài bắc, giấy tờ mua bán thì đầy đủ , liệu e có nhờ ng thân đi rút được ko các bác nhỉ hay phải đích thân mình đi rút mới đc , xin chỉ giáo
@Cuongvm0992 rút thì phải tháo biển trả 😁 đem xe đi rút mới tháo biển trả được :D
Em cũng gặp tí rắc rối mong các cao nhân chỉ giúp.
Em mua của ông anh chiếc ex 135 xe biển bắc ninh mua tại đăk nông vậy giờ muốn sang tên có phải mang xe về bắc ninh không ạ. Thủ tục ra sao mong các vác chỉ giúp
nvv_140792
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Trai phố núi Bjo bạn đk biển đăk nông thì làm hồ sơ mua bán chủ trên đăng ký với bạn. Xong cầm hồ sơ về bắc ninh rút! Xong về đăk nông nộp thuế đăng ký binh thường!
Mn giúp e
E có sổ hk ở bến tre. Năm 2013 e có nhờ 1 ng o sài gòn mua xe giùm đứng tên ng đó và xe mang bien so sài gòn. Nhung sau do ng này đã ủy quyền cho e đứng tên trên cavet xe luon nhung bảng so van la bien so sgon. Bjo e muon tang chiec xe do cho a trai e(o ben tre), ảnh muon doi bien so và sang ten cho ảnh, o duoi que ngta keu e rút hồ sơ goc o sgon ve rồi, mọi thủ tục khac, ngta se lam het nhu: sang ten, doi chu, doi bien so... nhu vay co dung ko. Theo mn thi e nen chuan bị nhung ji, giay to ji de rut hao goc và thoi gian rút dc là bao lau, có can đem xe tới chỗ rút hao goc ko?
Bạn ơi! Nếu bạn biết về thủ tục rút hồ sơ gốc thì chỉ mình với.
Mình là người tỉnh byte. Năm 2013 mình có mua 1 chiếc ex trên tp. Hcm và nhờ 1 ng trên tp. Hcm đứng tên mua giùm lấy biển số tp, sau đó ng này đã ủy quyền cho mình đứng tên trong cavet luon roi nhung biển số vẫn là biển số tp. Bjo mình muốn tặng chiếc xe đó cho anh trai mình, anh ấy muốn sang tên, đổi biển số từ biển số tp sang biển số btre. Ở duoi que ngta nói chỉ cần lên này rut hso goc còn mọi viec duoi do lo het nhu: sang ten, doi chu, doi bien so... k bit nhu vay co dung ko. Minh rút hso goc có can dem xe tới chỗ rút hso ko hay chỉ tới làm thủ tục giay to thôi, có cần cà sk, sm gi ko. Bạn giup mình nhé
nvv_140792
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bạn rút t
trong sài gòn thì chỉ nhờ dịch vụ thôi nhé! Tháo biển đk xe các kiểu đưa dịch vụ làm từ a-z!
Mấy bác cho e hỏi la giờ e mua lại 1 xe biển số SG, e là dân tỉnh, mua xe trong cửa hàng, người ta bảo là viết giấy ủy quyền + giấy tờ mua bán, vậy e có lấy được hồ sơ gốc để vê tỉnh sang tên được không ạ
các bác cho em hỏi. em mua xe cùng tỉnh nhưng khác huyện. theo luật thì em phải cầm những giấy tờ gì để đi rút hồ sơ gốc. em là chủ thứ 3. chủ 1 và chủ 2 chưa sang tên gì cả. giờ em phải làm thế nào
lamborghini
ĐẠI BÀNG
7 năm
có anh em nào biết dịch vụ rút hồ sơ này mà làm nhanh ko, vì người mua ở Phú Yên vào đây mua xe ở vài ngày nên muốn cầm về lun đỡ mắc công gửi về Phú Yên. Anh em nào biết thì cho số hoặc nhắn số mình cũng đc, tks nhé
nvv_140792
ĐẠI BÀNG
7 năm
B lh 0936685258 or 0936804148 gặp kiên inova bảo bạn viện để đc giá tốt vs nhanh nhé! Thân!
nvv_140792
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ae nào có nhu cầu tư vấn gì cứ lh mình tư vấn free cho nhé! 😁
chithao54
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nvv_140792 Cám ơn bạn ạ
@nvv_140792 Anh cho em hỏi:
1.Không làm hợp đồng mua bán thì có rút hs gốc được k ạ.(Vì ở xa nên e muốn nhờ ng bán rút luôn tới lúc làm hợp đồng thì đưa luôn để e về tỉnh đăng ký sang tên)
2.Em mua xe chính chủ bs sg.Giờ sang tên ở tỉnh thì có cần mang cả xe về không. e nghe nói lúc đk biển số mới có xét xe gì đó phải mang xe lên cho c.a
Cám ơn a
@Halinh52 không có hợp đồng mua bán thì ko rút hồ sơ được đâu bác ạ, còn mua xe thì phải đem xe đi rút hồ sơ thu biển, đến tỉnh mình đăng ký mới phải mang xe đi, chứ chả ai cấp cho bác biển mới mà ko có xe đâu
nvv_140792
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Halinh52 Không được đâu b nhé! B gửi ảnh cmt cho chủ xe làm hdmb cho b xog nhờ dịch vụ làm hộ thì đỡ mất công! Ko b phải đi làm hết theo quy định nhé! Nhờ dịch vụ thì ko cần có mặt chủ xe, xe vẫn làm đk lấy biển bt! Thân!
Anh em cho mình hỏi.
Rút hồ sơ gốc thời gian nhận lại là bao lâu ạ.
Bread Pro
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đó là trình tự rút hồ sơ gốc xe Honda, còn nếu là Yamaha thì có trình tự có khác không hay cũng vậy ?.
nvv_140792
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Bread Pro Xe máy như nhau hết nhé bạn!
huyct1
ĐẠI BÀNG
7 năm
Em mua mộ chiếc fz150i biển số Bình Chánh. Xe đứng tên Nguyễn Văn A ủy quyền cho Nguyễn Văn B. Anh nguyễn Văn B ủy quyền cho em. Bác nào biết cò rút hồ sơ gốc nhanh gọn giúp em với. Em ở tỉnh đi lại vất vả lắm ạ
Em mua 1 chiếc xe khoảng 60 tr ng bán o tỉnh Long an xe bs LA.sau khi đã công chứng hợp đồng mua bán ng bán đã đưa hồ sơ gốc của xe cho em.bây giờ có phải em chỉ cần cầm hđ mua bán + hồ sơ gốc của xe đó lên CCT đóng lệ phí trước bạ và đi đk biển số mới phải k mng??khoảng bao lâu là có biển số mới?? Xe giá 60tr thì phải đóng trước bạ là bao nhiêu % em ở TP HCM!!! Tks mng đã đọc
macanhhao
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thấy các Bác ghi dài mà không đúng trọng tâm gì cả.
Tôi show ra trường hợp của tôi như sau

A/ TRƯỜNG HỢP
+ Muốn rút hồ sơ gốc từ tỉnh về Sài Gòn
+ Đồng thời xe bị mất bản số luôn

B/ CÁCH LÀM
Bước 1: Kêu thằng bán xe ra Phòng Công Chứng làm:

+ 02 bản hợp đồng mua bán (người mua giữ hết nhé):
............Phòng CSGT ở tỉnh giữ 1 bản lưu
............. Còn 1 bản cho mình mang về trình ra để đi đóng trước bạ

+ làm GIẤY UỶ QUYỀN
.Đại ý như là: "Uỷ quyền cho ông (mua) có toàn quyền ký các loại giấy tờ liên quan đến chiếc xe

+ Lấy CMND của thằng bán photo ra công chứng luôn

GHI CHÚ:

Với 1 số member nhảy vào nói không cần ư? Xin thưa là ở tỉnh nó khác với SG. Ở SG thì chỉ cần Hợp đồng mua bán là xong. Thằng mua có Hợp đồng mua bán là toàn quyền hết, nhưng ở tỉnh nó chơi cắc cớ...Tôi phải đi lên xuống đúng 2 lần mới xong đó. Vừa mới xong ngày 11/03/2017 nè

Bước 2: lên mạng down về mẫu số 4
Thông tư số 15/2014/TT-BCA ngày 04/4/2014 của Bộ Công an (tôi đính kèm)

+ In ra 02 bản mẫu số 4: tức là mẫu giấy khai sinh, di chuyển xe: cái này phải đưa cho thằng bán ký y chang chữ ký của nó trong Hợp đồng mua bán nhé, chứ nếu không là phòng CSGT nó làm khó dữ lắm à, nó hành mình chết luôn chứ không đùa. Và để tránh trường hợp phải đi lên xuống tỉnh nhiều lần tốn tiền mà không được việc thì móc ra GIẤY UỶ QUYỀN kèm theo là xong. Khi đó, mình ký thay luôn thằng chủ cũ

+ Mang chiếc xe đi cà số dán vào mẫu số 04.
Ai tự cà được thì tự mà làm dán vào luôn khỏi mang ra tiệm. Còn nếu mang ra tiệm cà số thì nó lấy 40k

+ Trong trường hợp của tôi là bị mất biển số nên tôi cần làm động tác giả là: tự viết cái đơn cớ mất biển số xe, rồi kẹp vào đó 100k, vào bất kể Công An phường nào tôi thích và nhờ nó ký giấy

TÓM LẠI
Rút gốc:
...............không cần mang xe về tỉnh
.............. Không cần chủ cũ về tỉnh
.............. Không cần phải đúng người mua có mặt mà nhờ người đi làm hồ sơ rút gốc cũng được
(vì nộp hs nó có kêu người nộp trình CMND hay sổ hộ khẩu gì đâu?)

=>>> Quy định là như thế, nhưng khổ 1 điều là khi nào xuống tới dưới tỉnh rồi thì mới biết và mới được CSGT làm thủ tục nó đưa cho mẫu số 4 của Bộ Công An. Khi đó, đào đâu ra Ông Chủ Cũ để ký vào trong mẫu số 4 này?
Chết chưa? Thế là bị Công An nó hành cho 1 trận, và phải chạy về SG tìm chủ cũ ký vào hoặc mời, thỉnh nó xuống dưới tỉnh luôn... Chết chưa?

Nói chung là, Bộ Công An quy định rất có lợi cho đôi bên mua và bán, nhưng phòng CSGT nó chỉ còn 1 con đường duy nhất để gọi là "tìm chút ít" bằng việc so chữ ký trong HỢP ĐỒNG MUA BÁN & MẪU SỐ 4

Để hoá giải cái thế cờ này thì cần làm:
Lúc ra phòng Công chứng thì kêu thằng bán làm cho 1 bộ giấy tờ gồm:
+ Hợp đồng mua bán
+ Giấy uỷ quyền
+ CMND photo công chứng luôn
+ In sẳn ra 04 bản mẫu số 4:
............... Kêu thằng bán ký vào 02 bản
................ Còn 2 bản mang theo xuống dưới tỉnh
Nó đòi chữ ký chủ cũ thì có luôn chữ ký giống trong hợp đồng mua bán
Nó đòi mình ký thì quá đễ rồi

Còn nếu nó đòi làm khó là: "Ai biết ông có đưa cho chủ cũ ký hay không? Ông kêu chủ cũ xuống đây thì mình móc ra cái giấy uỷ quyền là xong

Bộ giấy tờ gồm
TRƯỜNG HỢP 1: Rút gốc mà không mất biển số :
1. Hợp đồng mua bán
2. Cà vẹt xe
3. 02 bản mẫu số 04
4. Biển số xe gỡ ra kèm theo hồ sơ
(theo quy định thì không cần, khi nào có giấy hẹn tới ngày đi lấy hồ sơ gốc thì mới mang biển số lên trả. Nhưng để khỏi lu xu bu thì tháo trả luôn từ đầu cho rồi)

=>>> CSGT sẽ tiếp nhận hồ sơ và ra giấy hẹn cho mình. Khoảng 14 ngày lên nó trả gốc.

GHI CHÚ:
Khi nó trả hs gốc thì nó có niêm phong lại cho mình mang về nơi đăng ký mới. Trong 1 số trường hơp thì mấy cha, mấy Má khoái tháo ra coi bên trong có gì vậy ta thì khi lên chỗ đăng ký mới nó hành mình cho chết, nó kiểm tra xem coi có làm giả hay thế này thế kia hay không? Nói chung là nó hành cho ra bã luôn.

TRƯỜNG HỢP 2: Rút gốc mà BỊ mất biển số : thì hs là y như trên nhưng có kèm theo ĐƠN CỚ MẤT BIỂN SỐ do công an phường xác nhận ( bất kể phường nào trong lãnh thổ VN này... chứ không nhất thiết phải là phường mình đang thường trú hay tạm trú nhé)
Mẫu số 04-1.jpg

Don co mat bien so xe-1.jpg
Về thủ tục giấy tờ là coi như xong, còn việc muốn rút gốc nhanh trong ngày về luôn thì cách làm như sau:
+ Trong bộ hồ sơ của mình sẽ kèm theo tờ giấy
Quy cách tờ giấy là: tờ A4 xé làm đôi , khúc trên viết chữ, khúc bên dưới cùng kèm 200k và lấy ghim kẹp vào, làm sao cho ngta vừa thấy tiền và vừa thấy chữ. Còn ông nào ngu quá: kẹp tiền đè lên chữ luôn thì cho mày 2 tuần xuống lại ráng chịu

Trong đó ghi:
"Dạ, nếu em rút được trong ngày thì em gửi: 500
Còn nếu 2 tuần thì em gửi: 200
Em rất có thành ý. Mong các anh giúp. Em thành thật mang ơn
ghi số đt vào: 09x .xxx . xxx

=>>> Nếu anh ta nói: Chờ tui 1 chút... thì có nghĩa là trong ngày về
Hoặc, để tôi trình Sir ký thử coi được không.... thì cũng là về trong ngày
vietbrat
ĐẠI BÀNG
7 năm
@macanhhao Thế không lấy hồ sơ ra làm sao đi đóng trước bạ đuợc bạn. Nó hẹn mình 23/03
@macanhhao Bài viết của bác quá hay bác có fb zalo j không e add hỏi thăm về mặt này cái tại lần đầu e muốn nhanh gọn trường hợp e như cuộc tình tay 3 á bác mong bác giúp nha
111huynguyen
ĐẠI BÀNG
7 năm
@macanhhao Thanks bác bài viết rất đầy đủ và bổ ích nhưng bác cho hỏi ngu thêm câu bác kêu ghì nếu em rút được trong ngày thì em gửi 500 mà sao bác kêu kẹp có 200 vậy, kẹp 200 nó cho chờ 2 tuần coi như toi không 200 à bác
@macanhhao A ơi cho e hỏi, e quê ở kiên giang, hiện đang đi làm ở tphcm, e muốn mua xe thấy ở tiệm kia có bán xe biển số 68 kiên giang luôn, nhưng cùng tỉnh mà khác huyện, giờ e muốn mua e phải cần làm thủ tục gì để làm cavet mang tên của e ạ, có cần gút hồ sơ ko a

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019