Trở lại dùng Sony với Xperia XZ: một cái chất rất Sony

Duy Luân
22/10/2016 0:18Phản hồi: 408
Trở lại dùng Sony với Xperia XZ: một cái chất rất Sony
Chiếc Sony đầu tiên chạy Android đầu tiên mình xài chính là Xperia Arc, sau đó có lân la chơi với Xperia Z3 và bẵng đi hai năm mới lần đầu cầm lại một chiếc flagship khác của hãng: Xperia XZ. Đây là một thiết bị rất kì lạ, ngay từ lần đầu cầm vào sau khi giật nó từ tay @cuhiep thì đã có cảm giác rất không bình thường. Nhìn bên ngoài thì máy tựa tựa như những chiếc Xperia dòng Z trước đây, nhưng lúc trên tay thì bạn sẽ cảm nhận được cái chất Sony trong XZ đã tiến hóa theo một hướng rất mới lạ theo cách mà lâu lắm rồi mình mới thấy Sony làm như vậy.

Mình là fan bự của Sony, đây là chuyện cần nói rõ ngay từ đầu. Trong thế giới công nghệ, chỉ có Sony và Apple là hai công ty thật sự làm mình phục. Mình cũng rất thích máy HTC nhưng tình cảm dành cho HTC không thể nào so với cách mà mình thích Sony được. Mọi sản phẩm của Sony làm ra đều rất riêng, rất lạ, và đảm bảo là không giống với bất kì thiết bị nào khác trên thị trường. Laptop VAIO lúc trước nhìn qua là biết ngay, trong khi các máy Asus, Acer, HP, Dell thì tựa tựa như nhau (sau này các hãng làm tốt hơn nhiều). TV Sony nhìn chân đế và dải đèn LED cũng biết liền. Tương tự, điện thoại Sony nhìn qua là biết đó đúng là đồ Sony.

Sony luôn đặt thiết kế lên hàng đầu cho mọi món đồ mà công ty làm ra, và Xperia XZ không phải là ngoại lệ. Nó không giống như bất kì chiếc điện thoại Android nào khác mà mình từng cầm trải nghiệm, cả về ngoại hình lẫn cảm giác trên tay. Những đường bo nhẹ nhàng kết hợp với các mảng ghép lớn tạo cho XZ một vẻ vừa thanh tao vừa mạnh mẽ, và đương nhiên là nhìn hơn hẳn Xperia X Performance hay Xperia XA mặc dù chúng cùng chia sẻ một ngôn ngữ thiết kế chung. Mình có thử đem máy vào công ty, và đúng thật mọi người đều hỏi máy đó máy Sony phải không, thứ mà mình cảm thấy khá bất ngờ vì tất cả những người này đều không xài điện thoại Sony từ rất lâu rồi.

Mình thích cách mà mảng lưng của XZ được ghép vào khung, tuy nó không liền lạc như mặt kính của Z-Series trước đây nhưng lại chính là điểm nhấn cho máy. Mình cũng thích cách mà phần gờ của XZ được vát mạnh xuống để gây ấn tượng về mặt thị giác. Tất cả những thứ này không hề gây khó chịu khi bạn cầm máy mà ngược lại còn giúp máy ôm khít hơn vào lòng bàn tay, mang đến cảm giác rất chắc chắn và dễ chịu, không sợ trơn như hồi mình còn xài Xperia Z3.

Việc Sony nghĩ tới người dùng còn thể hiện ở việc hãng bố trí nút tăng giảm âm lượng xuống bên dưới để dễ thao tác 1 tay, kèm theo là nút chụp ảnh mà từ trước tới nay Sony kiên quuyết không bỏ. Mình thích cái nút chụp ảnh này lắm vì nó vừa giúp mình chạy camera nhanh, vừa làm điểm tựa để cầm máy chụp. Cái cảm giác được nhấn nút xuống, màn hình đen lại trong tích tắc và tiếng "click" vang lên vẫn là một thứ mình đánh giá cao khi chụp ảnh, dù là trên điện thoại hay máy chụp hình.

Dùng Xperia XZ mà không thử bản màu xanh dương là một tội ác! Màu xanh dương được Sony chọn cho máy đúng ra là màu xanh đen, thật tình cờ đây cũng là màu yêu thích của mình. Nếu bạn ở trong nhà hay trong tối thì máy hiện rõ màu đen, còn khi bước ra trời sáng thì ánh xanh sẽ chiếm tỉ lệ nhiều hơn. Bù lại máy sẽ hơi bám vân tay một chút nên sẽ phải lau khá thường xuyên.

Xperia XZ có hai loa ở mặt trước tương tự các mẫu Xperia trước đây, âm thanh tạo ra khá trong và âm lượng ở mức khá. Với việc sử dụng kim loại cho mặt sau thì loa ngoài cho chất âm cải thiện hơn hẳn.

Đây cũng là chiếc Sony đầu tiên có cảm biến vân tay mà mình được trải nghiệm trong thời gian dài. Nói về tốc độ nhận diện vân tay thì nó đã cải thiện hơn đáng kể so với Xperia Z5 và Xperia X. Có một số bạn cho rằng vân tay này không nhạy thì mình chia sẻ cách để làm cho nó nhạy hơn. Đó là khi bạn lấy mẫu vân tay để sử dụng thì hãy cầm máy theo những tư thế hay dùng, có thể chỉ cần một phần của ngón tay chứ không nhất thiết phải đặt cả hoa tay vào trung tâm phím. Từ việc lấy mẫu đó nó sẽ giúp cảm biến vân tay của Xperia XZ nhận diện tốt hơn. Ngoài ra những trường hợp khó khăn như tay bạn bị ướt nhiều thì khả năng nhận diện sẽ gặp khó khăn hơn một chút, một phần là diện tích tiếp xúc của cảm biến vân tay dạng này nhỏ hơn các cảm biến vân tay đặt ở vị trí khác.

Một lưu ý là Sony vẫn sử dụng tỉ lệ hiển thị ở 360 x 640, nếu chui vào Settings của máy, Sony có trang bị tính năng chỉnh font chữ nhưng nó chỉ ảnh hưởng tới chữ mà thôi, còn khi lướt web hay chơi Facebook thì không thay đổi rõ rệt.

Bằng cách dùng tool do chính mình phát triển, mình đã chỉnh lại độ phân giải hiển thị của XZ lên thành 376 x 668 và mọi thứ trông dễ chịu và tuyệt vời hơn hẳn. Chỉ một thay đổi nhỏ nhưng ảnh hưởng lớn là đây. Anh em có thể tham khảo tool này ở link bên dưới. Lưu ý khi chỉnh xong thì phần gợi ý app của máy sẽ bị lỗi hiển thị icon quá to, với mình thì không sao vì mình chẳng dùng đến tính năng gợi ý này.

Nói về phần mềm thì Sony vẫn tiếp tục trung thành với kiểu không tùy biến nhiều so với Android gốc. Từ thanh notification, khu vực Quick Settings, giao diện đa nhiệm cho đến các app cài sẵn, Sony chỉ can thiệp rất nhẹ nhàng và cho chúng trông đẹp hơn chứ không đổi nhiều về tính năng. Đây cũng là điểm mình yêu thích trên các điện thoại Android của Sony vì nó đảm bảo rằng máy sẽ luôn hoạt động một cách nhẹ nhàng, trơn tru.

Quảng cáo

Mà thật vậy, Xperia XZ chạy rất ngon mặc dù RAM chỉ 3GB (chip thì vẫn là Snapdragon 820 giống như các thiết bị flagship khác của năm 2016). Bạn sẽ không có gì phản than phiền về độ mượt của giao diện. Mà thực chất từ trước đến nay các máy Sony đều thế rồi, ngay cả máy tầm trung hoạt động cũng rất ngon lành.

Về thời gian sử dụng pin thực tế, mình chưa chia sẻ được nhiều với anh em trong bài này. Lý do là vì mình mới xài trong ít ngày thôi, chưa thể cảm nhận rõ được về hai yếu tố này, nhất là về khoảng pin. Thử sơ qua thì pin khá tốt, xài đủ từ sáng tới chiều.

Pin thì có bài đánh giá chi tiết đây rồi, còn camera thì mời xem ảnh do @tuanlionsg chụp trong bài Ảnh chụp thử bằng camera của Xperia XZ. Cuối tuần này mình sẽ đi long nhong ngoài đường chụp ảnh, hi vọng không bị giật máy để còn làm review cho anh em xem 😁

Điều cuối cùng mình muốn nói đó là Xperia XZ là một cái điện thoại rất sang, xịn và đẹp. Nhìn ở ngoài anh em sẽ cảm thấy thích hơn so với nhìn ảnh press trên mạng, mà đặc biệt màu xanh lại càng yêu hơn.
408 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mua vì kiểu nó hợp với mình..chứ mà vì cấu hình thì giờ flagship nào cũng như nhau hết rồi 😁
@Your Life By My Side quan trọng là phần mềm hay hữu ích tiện lợi đẹp !
ngon :v
Nhìn z3 vẫn đẹp như thường, xz còn đẹp hơn nhưng vẫn ko chấp nhận được phần mặt trước với viền dưới của sony
@black_star658 để đấy còn đỡ cắt đi nhìn còn tởm hơn nhiều bác ạ
tsx
TÍCH CỰC
7 năm
@black_star658 vote bac hay.
Sẽ ko way lai dt sony với bất kỳ lý do nào nếu như vẫn cứ còn dư trên dư dưới vừa ăn gian kích thước màn hình vừa ko bỏ dc túi quần zin trước khi ngồi xuống. Ko lắng nghe người tiêu dùng sẽ phá sản như laptop mà thôi con ah
hiepmu
CAO CẤP
7 năm
@black_star658 hóng X Compact cho nhỏ gọn 😁
Con này bị lỗi khay sim 1 không nhận sim, ai mua test cẩn thận
Máy đẹp.
cakiem8x
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thật sự Sony quá bảo thủ. Các sản phẩm của Sony giờ mất chất nhiều rồi.
@minieyes131 Thì đấy, vì rất ít người như bạn nên Sony vẫn gần chết
@nguyenduykhanh36 Con nào, thiết kế nào đẹp..... vậy bạn cho xin tấm ảnh coi ?
@cakiem8x sony h vẫn vhaats nhé, mất chất đâu, bảo thủ ms giữ dc cái chất riêng đó
@cakiem8x sony h vẫn vhaats nhé, mất chất đâu, bảo thủ ms giữ dc cái chất riêng đó
Body đẹp chưa đủ để Sony vượt qua SS với LG 😁
@The Purge năm nay e thấy X, XZ không có lỗi nào đáng chú ý bác ạ....rất ngon...

em là em hoan nghênh Sony hay bất kỳ thằng nào khác vươn lên mạnh mẽ, để cuộc chơi nó vui vẻ hơn, chứ vài năm gần đây cứ xoay quanh táo sâm chán vđ ra rồi !

đang tính năm tới bỏ chơi smartphone quay về PC với console, nhưng dùng X với XZ tốt như này thì em đang có hi vọng cho tương lai tươi sáng của Sony trong năm 2017 ^^
@Nokfev SS thì đúng chứ LG kể làm gì
G5 bom xịt nhất 2016
Omily7
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Nokfev LG nghe nói lỗ nặng sắp tiêu rồi mà, ra ngoài chả thấy ai sài LG
@Nokfev Mình lại thấy các thiết kế của SS k thể nào bằng Sony.
Ngon cho đội Sony...
Lulu tetinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ước gì cũng được sony tặng một chiếc. Hứa sẽ nâng bi cho ẻm vì ngon quá mà.
Ôi dào. Chất vs chả đặc trưng, toàn bị kêu nhàm chán thì có.
Toàn làm kiểu dị dị tách biệt với đám đông nên ko theo xu hướng thị trường, bỏ rơi thị hiếu người dùng.

Dự là lại ăn gạch tơi bời như các topic Sony khác thôi.
@AmbitiousMan Con XZ này rất khác những con Z khác. Liền lạc, thanh thoát và quan trọng là giá nó tốt hơn đời trước rất nhiều. Nhiều nơi bán có 13tr thôi.
@AmbitiousMan chuẩn bác
@AmbitiousMan Vâng, cái đám đông ấy thì đẹp vãi ra ấy. Cho cũng không thèm dùng !
yeusaigon
TÍCH CỰC
7 năm
@AmbitiousMan hình như bác fan sony và ad sonyfan mà sao nay chê hàng nhà dữ ta :p
zippi
TÍCH CỰC
7 năm
Sony là chất nhất + hoàn hảo nhất phải là Sony Arc/ ArcS

Đến bây giờ nó vẫn sexy và chụp hình rõ hơn khối thằng flagshit

zippi
TÍCH CỰC
7 năm
@MrHải999 Thực tế mình là người 😆, chỉ biết rằng bạn cũng là 1 thành phần nhìn hình phán.

Xài rom cook mướt hơn ối con 5.0, 6.0 bi giờ bạn nhé

MrHải999
TÍCH CỰC
7 năm
@zippi Đang nói về thiết kế mà thánh đem rom coook vào làm gì.Tôi xài hư nên bỏ rồi.3 phím cứng bấm đau tay.Mặt lưng cong vào cầm không chắc và cảm giác thiếu thiếu.Nên tôi hay làm rớt.
Nếu là đỉnh cao thiết kế thi song sao không phát huy đi.
zippi
TÍCH CỰC
7 năm
@MrHải999 mình cầm thấy sướng tay vô cùng 😆. Còn việc phát huy hay ko thì bác email hỏi Sony chứ mình ko quyền hạn gì mà trả lời dc 😃)
mimmeo
ĐẠI BÀNG
7 năm
@zippi Nhìn con máy của bác, thấy xúc động quá. Cách đây 5 năm đây là cả một niềm kiêu hãnh đấy😁:D:D:D
onlyu_2288
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ngày xưa mê đắm nhất là Xperia Arc, mà ngày xưa hàng Sony chất lắm, mua đc cái Sony là vô cùng tư hào rồi.
Còn bây giờ, trải qua mấy đời Z thấy chán vô cùng, chả phải chán thiết kế mà là chán ở trải nghiệm. Thiết nghĩ có lẽ Sony nên đầu tư thay mới lại toàn bộ cái giao diện Luncher đi, phải đổi mới như Grace UX trên Galaxy NOTE 7 ấy dùng thích thú vô cùng. Cũng bỏ luôn mấy phím điều hướng vào màn hình đi, nhìn nó ko đẹp và mất diện tích lắm, đã bị người tiêu dùng ca tháng bn năm mà vẫn ko chịu thay đổi thì chịu thôi.
Vipkaka$
ĐẠI BÀNG
7 năm
@onlyu_2288 Đúng rồi bác,em là em rất kết cái nhạc chuông của sony,không quá phổ thông như nokia,có chất riêng không như lg,sammung.Iphone thì em không thích lắm.Cứ mỗi lần nghe nhạc chuông sony kêu ở đâu đó kiểu gì cũng để ý,chắc cũng tại sony ít người dùng,mấy diễn viên TVB toàn sài sony.
@Vipkaka$ Đài Loan là thánh địa Sony bác ah 😁
Vipkaka$
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vanlinh2905 TVB là đài hongkong bạn à,còn Đàiloan tôn sùng hàng nhật nói chung với sony nói riêng thì mình biết.
Mình dùng hàng sony cũng nhiều từ pin dự phòng, tivi, laptop nhưng không hiểu không có cảm tình với đt của sony. Biết là đt sony bền pin trâu nhưng đt có tiền mua ip ít tiền hơn chon SS vì thật ra thiết kế và giao diện của sony với mình không đẹp và đặc biệt ghét 3 phím điều hướng trong màn hình mà trên dưới vẫn dày
caphe17
TÍCH CỰC
7 năm
Trước mới tung hô HTC 10 đó mà Mod Duy Luân? sao lại ăn ở hai lòng vậy?

/confused
@Donrachel Chả mod nào đi ban nick bạn vì bạn thích hay ghét hãng này hãng kia đâu, không ai rảnh đi làm chuyện đó. Diễ đàn có hẳn guideline để ban nick, không phải muốn làm gì là làm.

À mình thậm chí còn không có quyền ban nick 😁
tichuot215
TÍCH CỰC
7 năm
@Duy Luân mặc đời đi bạn, không phải ngẫu nhiên mà bạn được chọn là mod được yêu thích nhất tinhte đâu, vẫn còn nhiều bạn ủng hộ bạn!!
@Donrachel chuẩn đó bạn ơi, mấy năm trước thằng MS còn ném tiền PR nên đám tinhte quảng cáo cho lumia khủng lun, suốt ngày câu bài về lumia , giờ Lumia chết ngắc và MS dĩ nhiên cắt tiền PR ở tinhte nên các chú mod chuyển sang tàu khựa huawei, mobistar, sony các loại =))
S777
TÍCH CỰC
7 năm
@caphe17 Chắc được lobby rùi.
Thấy mấy người dùng trên hội XZ nói vân tay nhạy lắm mà, nhạy đến mức gây khó chịu. Hay là máy mod dùng có lỗi.
@QXPro chuẩn. vân tay mình cực nhạy luôn. chưa kịp nhìn giờ luôn ấy
macabi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@QXPro Đúng đó bạn. Máy mình mua màu bạc đây, nhạy quá cỡ luôn, có thể xem so sánh unlock bằng vân tay trên youtube vs s7, xz nhanh hơn nhé.
Sony kỳ thật, vốn là công ty mạnh về việc chụp ảnh mà sản xuất cái cam cho điện thoại vẫn không ra gì.
MrHải999
TÍCH CỰC
7 năm
@Barry Nguyen Cái đó chỉ là giọng điệu bào chữa của fan song.Sung làm trùm android mà giàu cỡ nào vậy thì song ngờ u sao mà không tập trung vào smartphone trong khi bán cảm biến máy ảnh mà song schar khá hơn.Nên chắc chắn vụ cố tình làm camera dt dỏm là không phải.Với lại cảm biến chỉ là 1 phần trong camera thôi.Làm trên máy ảnh tốt không có nghĩ là trên dt tốt.
Barry Nguyen
ĐẠI BÀNG
7 năm
@MrHải999 Đó là ý kiến cuả mình thôi. Còn thực hư thế nào thì đó là chuyện của hãng. Bào chữa j đâu chứ 😃
MrHải999
TÍCH CỰC
7 năm
@Barry Nguyen Thì fan so hay lấy lí do đó để nói camera so khi thua hãng khác.Nghe mà hài phải không bạn
Barry Nguyen
ĐẠI BÀNG
7 năm
@MrHải999 Mấy fan đó chắc là bị cuồng nên mới thế. Mình là fan của Apple và Sony. Cái nào hơn mình nói hơn. Cái nào thua thì nhận. Chứ bênh vực thì được cái gì đâu 😃
Đang xài 1 con và rất là hài lòng 😁
Thiết kế với rom chất nhất trong số đt android theo mình là htc. Màn hình đẹp nhất là lg 😃
ProTech97
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ly_tam_hoan Sense ui dùng cực sướng vừa đẹp vừa nuột
@ly_tam_hoan Tivi thì cứ Lg nhé.điện thoại thì htc
lotutt
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ngoại trừ cái viền dưới quá dày thì em này ko có bất cứ cái j để chê. Riêng cái mặt lưng thì đúng là kiệt tác.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019