Trợ lý ảo Bixby trên Galaxy S8 không kịp ra mắt bản tiếng Anh vì không đủ dữ liệu

Duy Luân
5/7/2017 3:38Phản hồi: 94
Trợ lý ảo Bixby trên Galaxy S8 không kịp ra mắt bản tiếng Anh vì không đủ dữ liệu
Samsung hứa hẹn sẽ ra mắt tính năng điều khiển giọng nói Bixby cho Galaxy S8 và S8+ tại Mỹ trong mùa xuân nhưng đã không kịp thời hạn này. Giải thích nguyên nhân, người phát ngôn của Samsung cho hay không có đủ dữ liệu để huấn luyện cho hệ thống trí tuệ nhân tạo mà Bixby sử dụng nên nó không thể hiểu những gì khách hàng nói. "Phát triển các tiếng nước ngoài (trừ tiếng Hàn) cho Bixby cần nhiều thời gian hơn chúng tôi dự kiến vì không có đủ big data", người này cho hay. Không rõ việc thiếu ở đây là thiếu người test hay thiếu mẫu giọng nói, khả năng thứ 2 cao hơn do Samsung có nguồn lực lớn nên hoàn toàn có thể huy động người khi cần. Ngoài ra, Samsung còn được cho là bị cản trở về ngôn ngữ và khoảng cách địa lý nên văn phòng ở Mỹ và ở Hàn Quốc không giao tiếp tốt với nhau. Samsung đã ra mắt bản beta của Bixby hồi tháng Sáu nhưng tình hình này có vẻ sẽ cần phải kéo dài khâu thử nghiệm trước khi mở nó ra cho mọi người chứ không kịp vào giữa tháng 7 rồi.

Việc thu thập dữ liệu giọng nói chưa bao giờ là chuyện đơn giản, chưa kể là phải thu thuập nhiều giọng của nhiều người thuộc nhiều tông và giọng điệu, vùng miền khác nhau. Ngay cả Google còn phải mất nhiều năm mới thu thập đủ dữ liệu cho hệ thống trí tuệ nhân tạo của họ, từ việc kêu gọi những người tình nguyện trên mạng xã hội cho đến việc hợp tác với các trường đại học (có Việt Nam). Apple cũng phải ra mắt Siri ở dạng thử nghiệm trong một thời gian dài mới dám bỏ chữ "Beta" ra khỏi cái tên của mình. Do đó, chuyện Samsung gặp khó khăn với vụ này cũng không phải là ngạc nhiên lắm.

Nguồn: The Verge
94 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

samsung mới bước chân vào AI big data nên cần thêm thời gian để hoàn thiện AI...hoặc phải dùng ké của anh google thôi
strypper
TÍCH CỰC
7 năm
@J_Android Cái vấn đề nó mới bước vào mà nó xạo ke với mấy anh lớn thì ai mà thương nổi ???
@strypper SS có đội ngũ marketing rất giỏi mà bác hehehe
Sao k mượn tạm big data của hàng xóm nhỉ.hợp tác
@chetdichoroi 😁 dễ mà nó cho mà mượn
@Kinh Thuyên tại sao không dùng luôn assistant của google :3
@lamhoangtung.ceh sao bác không nuôi con hàng xóm? nuôi đi sau này nó đi làm nó cho tiền.
nói chơi vậy thôi chứ họ có định hướng của họ thôi. họ cũng có tham vọng tạo nên cái của riêng họ. dùng của thằng khác lại thêm tiền bản quyền.
Cứ làm thật tốt rồi hãy cho ra mắt

Người dùng cần bản hoàn thiện nhất chứ ko cần phải có sớm mà ko ra gì
@p.a.tuan Haha người dùng cứ la có lỗi là có người đáp ứng ngay còn hơn bạn ạ!
@p.a.tuan Chờ vậy thì giờ đâu có android mà dùng bạn ơi.
kokuchi
TÍCH CỰC
7 năm
@Louisch129 Dùng cái google của thánh mà search ra. Trước khi nói tìm hiểu kỹ không người ta cười cho. Google đòi tăng cước phí sử dụng dịch vụ Map trên iPhone. Apple thấy vô lý nên ngưng sử dụng và phải cho ra Apple Map để ngưng phụ thuộc vào google. Chưa kể thằng gồ còn độc quyền thông tin có lợi cho nó, vừa bị EU phạt 2 tỷ đô

Đang thuê nhà tháng 5tr, gần hết hợp đồng đòi tăng 10 triệu ai chịu cho nổi?
minhhieu8a
ĐẠI BÀNG
7 năm
@p.a.tuan ý người ta bảo hoàn thiện tính năng ông ạ. Chứ lỗi là 1 phần ko thể thiếu r 😆
Tội. Phốt nốt bẩn khiến anh ý rơi vào thế bị động, chứ ko ếch 8 chắc chắn ko đến mức tùm lum đủ thứ để rồi dang dở ntn.
Cuối cùng đc mỗi infinity red display là hiệu quả để quảng cáo.

Ko có nhiều đột phá mới mẻ thì ko đáp ứng dc kì vọng người dùng, mà nhiều thứ nhồi nhét quá thì lại ko hoàn thiện kịp.
@AmbitiousMan Nói vui vui vậy thôi chớ màn hình S8 đẹp mà cậu...bên cạnh đó thì S8 để nhắm đến đối tượng cần đẹp...đúng là S8 là smarphone đẹp nhất bây giờ rồi.

P/s: đẹp ở đây ko đi kèm "nam tính" hay "chuẩn men" nhé ^^
@AmbitiousMan infinity red display =))))
Dedj
ĐẠI BÀNG
7 năm
Quảng cáo s8 highlight bixby lên đầu, tạo hẳn cái nút riêng mà cuối cùng lại xin khất, còn xa lắm SS ạ.
@Dedj Vãi, đến mức như thế cơ à bạn?
Thế nút đó bây h dùng làm j vây? Có chuyển sang bật camera, bật nhạc, bật app j đó dc k nhỉ ;)
pomnhim
TÍCH CỰC
7 năm
@wink đc, gán nút đó thành 1 chức năng khác như mở camera hay music..bla..bla
@wink Bạn nên kiến nghị lên Samesung làm thêm 5-6 nút bên hông để gắn chức năng gọi nhanh app cho tiện.
non và xanh lắm, chịu khó làm chip với màn đi, hai cái đó thị trường đang cần
khoa186
ĐẠI BÀNG
7 năm
Anh Sam biết fan của Sam sống ảo thôi nên cứ nhét nhiều chức năng vào dù chẳng ra làm sao rồi quảng cáo xôm lên là fan hớn hở ngay
Mình mới qua đc môn Triết học và mình rút ra kết luận là Lượng phải đủ thì chất mới thay đổi. Mấy ông SS này chắc ngày xưa rớt Triết hơi bị nhiều.
@Dazzling Blue Triết học hình như bên Hàn Quốc ko có thì phải?
@Dazzling Blue Còn nữa, QHSX không phù hợp thì xảy ra đấu tranh của LLSX.
@Nguyễn Châu BR
lạy cụ
@nnkjsc Ko biết thì hỏi, mắc gì phải lạy dữ vậy cháu?
75109
TÍCH CỰC
7 năm
Thấy quảng cáo um xùm lên rồi lại chưa hoàn thiện à.
Vậy khác gì lừa người dùng mua máy
@75109 Hoàn thiện nhưng ở tiếng Hàn còn gì 😆
Mèo nào bắt đc chuột là mèo giỏi!
Nó bắt đc đống chuột là nó giỏi huống gì nó đã tóm đc một nhóm ngườ tự xưng" yêu công nghệ" dân "tài hoa"
Bixby nó giỏi tiếng Hàn lắm đấy các bác đừng có đùa 😃 các bác dùng tiếng Hàn chửi nó hoài coi có ngày nó kích hoạt tính năng bảo mật đặc biệt tích hợp sẵn là "vỡ alo" ngay 😁.
S8 có hẳn nút bấm riêng để khách hàng dễ dàng trải nghiệm sự thiểu năng của bixby ^^
bixby hay baby đây..phải dạy từ từ
hóng các thánh sùng bái AI lên tiếng, AI là máy sẽ tự học cơ mà, sao lại cần đến dữ liệu thế kia =))
Nó ra để ae dùng rồi nó tự hoàn thiện . Nó là AI nó tự học được theo mình nghĩ nó như bài viết nó thiếu kn thực tế khi giao tiếp chứ ko thiếu data .
Vịt 2019
TÍCH CỰC
7 năm
Hồi mới giới thiệu là biết tào lao, vô dụng, Pr là chính rồi mà, kết quả hôm nay y chang. :rolleyes:
Moá đòi vượt mặt Siri phủ đầu Contana đè bẹp Asistant và lần đầu tiên tích hợp AI mà tiếng Anh còn ko nghe được! Thật là phi phàm với level anh Sam!?!
@Louisch129 Lại report nhé ^^ bức xúc quá ^^
Đề nghị Mod Xử lý ngay những loại này
@Louisch129 tao nói là thằng ấy không phải PC45 và ông QLNN cũng không phải trộm cướp lừa đảo gì mà mày phải ý kiến kiểu đó, đi mà tìm đường cứu nước đi con ạ!bye
Louisch129
TÍCH CỰC
7 năm
@Giàng A Lua. Hehe thôi đừng chữa thẹn, nghe hơi nồi chõ cũng cố liếm vào lại bảo nó bị gõ đầu bên voz =)))) lần sau hóng chuyện nhớ đọc cho kỹ nhé =)))
Delicate14
TÍCH CỰC
7 năm
@dualshoсk đồng ý với bác, nên xử nặng vào, ăn nói thế có chết k cơ chứ, e đọc lại k thấy comt đấy nữa, chắc mod xoá rồi
Thấy qc rộng vs mạnh lắm mà sao giờ thiếu dữ liệu nhỉ.
Hbua đưa cái apple watch cho nó nhận dạng camera như ss qc mà méo ra. Thử 1 vài cái thì cũng hên xui quá.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019