Trực thăng không người lái MQ-8C của Northrop Grumman thực hiện thành công chuyến bay đầu tiên

bk9sw
4/11/2013 16:25Phản hồi: 59
Trực thăng không người lái MQ-8C của Northrop Grumman thực hiện thành công chuyến bay đầu tiên

Thế hệ tiếp theo của chiếc máy bay trực thăng trinh sát không người lái MQ-8C đã vừa thực hiện chuyến bay đầu tiên tại căn cứ hải quân Ventura County (NBVC), gần thành phố Oxnard bang California. Được chế tạo bởi tập đoàn công nghệ hàng không và phòng thủ Northrop Grumman trên nền tảng trực thăng Bell 407, MQ-8C được thiết kế để tăng gấp đôi tầm bay và tải trọng nhiều hơn gấp 3 lần so với phiên bản tiền nhiệm MQ-8B từng chạm mốc 5000 giờ bay tại Afghanistan.

Chuyến bay thử nghiệm đầu tiên diễn ra vào ngày 31 tháng 10 vừa qua. MQ-8C cất cánh lúc 12:05 PM theo giờ địa phương và bay trong vòng 7 phút trong không phận giới hạn tại NBVC để phê chuẩn hệ thống điều khiển tự động. Một chuyến bay thứ 2 kéo dài 9 phút được thực hiện 2 giờ sau đó và máy bay đã đạt độ cao 152 m khi đang bay theo đường hướng dẫn xung quanh sân bay. MQ-8C được điều kiển từ xa từ mặt đất bởi một nhóm thực hành bay bao gồm các nhân viên của hải quân Mỹ và Northrop Grumman tại NBVC.

Geogre Vardoulakis - phó giám đốc quản lý mảng hệ thống chiến thuật tầm trung của Northrop Grumman cho biết: "Công tác vận hành mẫu trực thăng trinh sát MQ-8B từ các tàu hải quân đã đạt được thành công ngoài mong đợi. Trong quát trình triển khai tại biển, các điều hành viên đã nhận ra nhu cầu của một hệ thống với năng lực thu thập tin tức tương tự MQ-8B nhưng thời gian bay lâu hơn và tải trọng lớn hơn. Việc thay đổi thiết kế khung sườn máy bay, cài đăt các hệ thống điều khiển và điện tử hàng không mới, sau đó thực hiện chuyến bay đầu tiên của hệ thống chỉ trong 1 năm là một nổ lực phi thường." MQ-8B - phiên bản được chế tạo trên nền tảng trực thăng hạng nhẹ Sikorsky Schwizer 333 với khả năng bay liên tục trong 8 giờ và tải trọng tối đa 320 kg cho các nhiệm vụ tầm ngắn. Trong khi đó, phiên bản cải tiến MQ-8C được phát triển dựa trên khung sườn của mẫu trực thăng thương mại lớn hơn là Bell 407 với các thùng nhiên liệu bổ sung cùng động cơ mới. Qua đó, MQ-8C có thời gian bay tối đa 12 giờ và tải trọng lên đến 1180 kg.

Northrop Grumman sẽ cung cấp 8 chiếc đầu tiên trong tổng số 30 máy bay trực thăng trinh sát MQ-8C Fire Scout cho hải quân Mỹ theo hợp đồng đã ký kết và các máy bay sẽ bắt đầu được đưa vào biên chế vào giữa năm 2014.

Theo: Gizmag
59 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

duongdbdh
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nhìn ngầu quá 😃
Hiện đại bao nhiêu qua Việt Nam cũng rớt sạch 😁
ruaja92
TÍCH CỰC
10 năm
@mig29f thực sự giờ mấy nước khác chỉ ngán vn mỗi cái kinh nghiệm chiến tranh thôi bác ơi... chứ giờ nó đưa nguyên cả cái hạm đội đứng ngoài biển đông bấm nút cái rồi ...sạch
@mig29f công nghệ xưa khác bây giờ khác xa rùi bạn à , bạn coi lại cách rớt xạch của bạn thì hơn
@mig29f Bây giờ thì ko còn chuyện đó đâu nhé.
@mig29f Hồi xưa là VN mình đánh cho mỹ sợ rồi rút quân. " Đánh cho mỹ cút " trên thế giới quân sự có ai hơn đc nga và mỹ
Lại nhớ khi chơi heli đktx ... Thích lắm mà không có đk để theo .
cứ tình hình khoa học thế này thì chả mấy chốc toàn bộ vũ khí của họ chỉ toàn ngồi nhà.uống trà đá và điểu khiển.có khi tuyển mấy ảnh chuyên cày game ở Việt Nam qua điều khiển cũng hay đó 😆
pakaju
ĐẠI BÀNG
10 năm
xưa và nay là hai thời hoàn toàn khác nhau. lúc trước máy bay Mỹ rớt là do mình dùng đạn vs tên lửa như nhai kẹo (Nga vs TQ viện trợ) còn h vk toàn là hàng mua, có muốn bắn như zậy thì cũng hok có đâu mà bắn
@honghai12a1 Phải nhìn nhận những cái sai, cái yếu kém của mình mới phát triển được bạn ạ. Ông ngoại, ông nội mình đều là những chiến sĩ, là đảng viên. Cùng tham gia chiến đầu lúc chiến tranh nhưng chưa bao giờ tự hào "ảo" như thế. Bạn cứ gặp những cựu chiến binh lão làng xưa kia hỏi họ thử là biết, cũng nhiều người bất mãn với cái chế độ tự hào quá khứ, ko tập trung vào phát triển đất nước như bây giờ.
@wildhorse_bt

bạn tự "ảo" à! kệ ông nội bạn làm cái gì. nếu bạn tài giỏi thì hãy trách dân tộc VN kém cõi, còn bạn chỉ là thằng vô danh tiểu tốt thì ko có tư cách nhận xét dân tộc VN
nqhuy229
ĐẠI BÀNG
10 năm
@quana75 chuyện lịch sử mà ai biết được, rơi hay không rơi.
<p>
Bắn tàu bay giấy đó mà bạn😁
"Anh ấy" không thích điều này. hihi
bay kiểu gì mà có 7 phút thế, do thám dc cái gì chứ
lúc đầu đọc thấy đạt mốc 5000 giờ bay, tưởng nó bay liên tục được 5000giơ, hóa ra không phải
@nguyenthanhhieuthanson Thử nghiệm thửu nghiệm thử nghiệm thử nghiệm
xu thế tất yếu
ranmoi
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bao giờ tinhte có bài trên tay nhỉ?😁
Thời xưa và thời nay khác, ngay cả như TQ hồi trước còn bị Nhật đánh chiếm mà, giờ thì .... đụng vào là ôm đầu về. VN ta giờ có dám hó hé chi đâu.
quá hiện đại
thời xưa khác, thời nay khác, yếu tố con người là quan trọng nhất, lúc trước thắng mỹ, pháp không phải vì ta nhiều đạn nhiều máy bay mà vì toàn dân một lòng, còn bây giờ thì khác rồi.
Phán linh tinh, nguoi ta chế máy bay ko nguoi lái là vì họ rất coi trọng mạng nguoi
@xuhariver Coi trọng mạng của máy thằng tai to mặt lớn thôi bạn, dân đen thì nằm mơ đi.
@minhcuongpro1234 tại sao bạn biết?
mình ở đây sao ko giống như bạn nói :|. bạn cũng ở Mỹ ah. inbox phone hôm nào cafe chơi 😃
@trungtran1104 Mình ở việt nam và gia đình mình có mấy người chết vì bom đạn của đế quốc mỹ, nếu bạn là một cán bộ cao cấp nào đó của mỹ thì có thể nó sẽ dùng để bảo vệ bạn.
@minhcuongpro1234 xin lỗi mình chỉ là 1 công dân bình thường đang sinh sống ở Mỹ thôi bạn ah.ko phải là cán bộ cao cấp đâu... đến giờ mà còn đế quốc Mỹ nữa cơ đấy 😆
khi đi trên đường mà có chuyện gì thì gọi 911 và 10' sau tụi nó có mặt liền. với mình như vậy là đc rồi.
à kể bạn nghe. hồi xưa mình đi học bằng xe đạp. bị cắt khóa. mình báo bảo vê. bảo vệ lập biên bản xong rồi call cho police xuống lập hồ sơ. khoảng 2 tuần sau bắt đc thằng lấy nhưng mình ko kiện nó ra tòa. mất rồi thì thôi.
Còn ở VN. chỉ vì chiếc xe đạp mà mình bị đẩy qua đẩy lại đến 5 6 trụ sở công an. chỗ thì ko có ai trực. chỗ thì cóc thèm lập biên bản 😃). chỗ thì chịu lập thì thái độ khinh khinh. lol
chỉ có chiếc xe đạp thôi đấy nhá. ko phải xe hơi đâu. mình chỉ cần như vậy thôi là đủ rồi.
Ah mình yêu VN lắm. đừng ghép mình vào tội phản động. Ước muốn của mình là già sẽ về VN sống đấy 😃
Mình chỉ nói tới đây thôi. Hiểu đc thì tốt. ko thì thôi.haha
Nói không người lái thì cũng không đúng, phải là không có người ngồi trong 😁
Đã là đế quốc thì đi đôi với xâm lược, những thứ này sẽ trở thành vũ khí chống lại loài người tiến bộ vì hòa bình và được những kẻ xâm lược sử dụng nó vào mục đích tiêu diệt con người.
Trực thăng không người lái bay vào Việt Nam dễ có khi rơi =))
anh em TT hùn mua 1 cái chuyển tablet và đt về VN cho nhanh nào,mấy bác thương gia tính phí vận chuyễn đắt quá 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019