Trung Quốc đang giết chết giấc mơ xe điện của châu Âu như thế nào?

MinhTriND
26/11/2018 7:52Phản hồi: 224
224 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mai12
TÍCH CỰC
5 năm
Không ngờ trung quốc lại muốn bảo vệ môi trường hơn mỹ nên mới dùng xe điện.
mercuryuds
TÍCH CỰC
5 năm
Hàng TQ mà bọn TW nó làm thì chất lượng lắm, chứ cái nào chả cần quá trình test 😁
lechchut
ĐẠI BÀNG
5 năm
đặt cái tít kiểu mất dạy dễ gây hiểm lầm, mấy anh bài trung nhảy vào chửi mà chả hiểu mẹ j
con xe trên bìa đẹp vậy
nhatdev
TÍCH CỰC
5 năm
hóng xe điện Xiaomi =))
dikhoa0511
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhiều bác bài Tàu mù quáng. Đáng bị chửi là bọn thương gia nhập hàng tàu chất lượng kém về VN bán để lời được nhiều, kiếm đúng mấy thằng đó mà chửi. Hàng Tàu chuẩn thì chất lượng hơi bị xịn và giá không rẻ đâu =))
@dikhoa0511 Like mạnh bác..nhìu ông đọc báo lá cải nhìu..trải niệm ít nên cứ hùa theo chứ biết gì đâu
Bravo1888
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dikhoa0511 Cái bọn gian thương mới là kẻ đáng trách nhất đúng như bạn nói. Công nhận hàng TQ nhiều thứ rất chất lượng, thượng vàng hạ cám đủ chủng loại. Chúng mua hàng đểu về phục vụ thị hiếu giá rẻ người tiêu dùng. Riết rồi người td ngộ nhận hàng Tàu là hàng đểu, bài trừ không phân biệt.
camaros
ĐẠI BÀNG
5 năm
TQ xịn thì cũng ra gì đấy. ở VN mình toàn TQ đểu nên mới có định kiến xấu thôi
open0
CAO CẤP
5 năm
TQ khuyến khích phát triển xe điện nhằm giảm ô nhiễm môi trường. VN cũng nên có chính sách như vậy.
Lovetech36
TÍCH CỰC
5 năm
Châu Âu biết rõ sự thiếu hụt tài nguyên làm Pin. Nên không măn mà phát triển xe điện thôi.
adsene
TÍCH CỰC
5 năm
Vn ta xe đạp điện phát triển khá 2009 đến nay, song song đó china bùng lổ xe oto điện, chúc mừng china có sự phát triển vượt bậc về xe điện
Cuộc chiến Xe điện - Xe xăng đang tiến dần về xe điện rồi, nhớ tầm 10 năm trước mình xem 1 film tài liệu trên HBO về cuộc chiến này, chính phủ các nước Mỹ hay châu Âu được hậu thuẫn bởi các quốc gia dầu mỏ đều vùi dập sự phát triển của xe điện vì lợi ích kinh tế - chính trị. Châu Âu hay Mỹ thừa sức làm nhưng họ đã chọn ko làm. Nhưng với sự phát triển bùng nổ của kinh tế Trung Quốc, đi kèm với Ô nhiễm môi trường nặng nề, họ đã đủ sức để thay đổi cán cân đó, xe điện là sự phát triển tất yếu của tương lai để kiếm soát ô nhiễm môi trường. Điều này thế giới nên cám ơn Trung Quốc. Mình cũng rất ủng hộ xe điện và vừa quất 1 e xe máy điện Tung Của giá 15 củ thay cho e SH, đi khoẻ, cân 3 ngon, lại rất êm và sướng, về nhà chỉ việc cắm sạc, giá xăng tăng giảm cũng ko quan tâm haha

ktm279
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Jacku Nghiêm Xe này model gì vậy bạn
@ktm279 Nó như kiểu bản thửa riêng của đại lý xe điện mình mua, e này đầu Zip thân Primavera trông rất kute & hài hoà, mấy cái tem nhãn lúc mua xong mình bóc hết ra rồi nên cũng ko biết gọi là model gì, để trơn cho chất :p max speed lúc pin khoẻ mình lên đc 55km/h (mình 72kg), đèo vk lên cầu vượt cũng được 35km/h, bà chủ khoe riêng con này lội được nước giống Klara (nhưng mình chưa thử), các con rẻ hơn thì ko lội đc và đặc biệt e này lại có số lùi giống xe điện Like của Đài Loan mới ra mắt, lùi ở bãi gửi xe rất tiện hoặc lùi nghịch chơi rất thú 😆)
ktm279
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Jacku Nghiêm Thank bác.xe hãng nào bác.Giá chắc cũng ngang xe Klara nhỉ
@ktm279 Đâu, mình lấy có 15 củ thui, phải nói thật mình ko biết model tên là gì, trên đăng kiểm ghi là TH Boss DS, tìm trên mạng ko ra, ra trực tiếp cửa hàng Nga Vi, Tôn Đức Thắng thì có 😁
yilka
TÍCH CỰC
5 năm
Ông nào chưa đi TQ thì cứ chửi, đi về rồi biết, chuỗi cung ứng kinh khủng, xe điện cách đây 5 năm đã đầy ra rồi ... châu Âu tuổi gì, xe điện với giao dịch ko tiền mặt thì còn xếp sau châu Á và TQ xa rất xa!
@yilka Chuẩn luôn bác..em ở lạng sơn..cách china có 30km từ tp đi..sang như cơm bữa..sang bển sướng bn về vn mình thấy nhếch bấy nhiêu..dc cái ng chưa dc trải niệm chưa biết thì auto chửi là nhìu
LiemPT
CAO CẤP
5 năm
Bài viết không biết có dịch đúng không nhưng đọc thấy vô lý:
- Tiêu đề là "Trung Quốc đang giết chết giấc mơ xe điện của Châu Âu như thế nào?" thì đúng ra phải là Trung Quốc có các cty sản xuất xe điện để giết chết các cty xe điện của Châu Âu và Mỹ nhưng đọc bài thì thấy chủ yếu là các công ty xe điện Châu Âu và Mỹ đầu tư SX ở Trung Quốc thôi mà? Các công ty Châu Âu và Mỹ đầu tư SX ở Trung Quốc là vì 2 lý do:
+ Lý do thứ nhất: Nhân công giá rẻ, thủ tục đơn giản. Nhưng bài viết không chỉ ra mặt trái của thủ tục đơn giản là gì? Thủ tục cho SX pin cho xe điện thì khó khăn nhất là kiểm soát môi trường. Về vấn đề này thì TQ đang đánh đổi môi trường để thu hút đầu tư và tăng trưởng. Ô nhiễm ở Bắc Kinh và các TP khác ở TQ đã tới giới hạn đỏ. Châu Âu và Mỹ họ ko dại gì đánh đổi thủ tục đơn giản về môi trường để đổi lấy tăng trưởng cả. Đó là trách nhiệm của chính quyền với cuộc sống của người dân.
+ Lý do thứ 2: Chuỗi cung ứng. Sản xuất pin thì quan trọng nhất là đất hiếm. TQ chiếm tới 90% thị phần khai thác đất hiếm trên TG. Khai thác đất hiếm ở TQ giá cực kỳ rẻ mạt vì chính quyền ko coi trọng đến việc bảo vệ môi trường. Châu Âu và Mỹ để khai thác mỏ đất hiếm thì giá cực kỳ đắt vì chi phí cho bảo vệ môi trường khi khai thác sẽ rất cao. TQ đang lợi thế hơn Châu Âu và Mỹ là vì lý do đó thôi.
Như vậy, bài viết ở đây chỉ thể hiện sự dịch chuyển về sự đầu tư của các Cty xe điện Châu Âu và Mỹ thôi chứ. Còn tiêu đề như bài viết thì phải thể hiện nội dung "các cty xe điện TQ tạo ra được công nghệ hay cái gì đó lợi thế hơn để giết chết các công ty xe điện Châu Âu" mới gọi là giết chết!
bmw_m3vn
TÍCH CỰC
5 năm
Bây giờ ai mà còn chê bai hàng TQ thì đúng là đầu đất, cỗ lỗ và không biết gì, xài hàng TQ chất lượng mà giá thì chỉ bằng 1/2 hàng của Nhật-Hàn-Âu thì dại gì mà ko xài.

Các bác xem cái ô tô nó sản xuất mẫu mã thì tuyệt đẹp, trang bị thì tận trời mây mà giá cả thì chỉ = 1/2, 1/3 các hãng khác. Tui đoán ô tô TQ rồi cũng sẽ làm đc những gì như hiện tại mà Huawei, Oppo, Xiaomi làm được.

Đang kết con Zoyte T500, Haval H6 và Wey VV7 đây mà ở Việt Nam chưa thấy bán.
Tiếc là Steve Job die sớm ko thì Apple car sẽ oánh cho bọn khựa chết tắc cả dòng sông
LePhone
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Superman lang thang Hãy tham gia vào công việc teamwork đi rồi biết sức mạnh của tập thể là ntn. Còn cứ xem phim Captai ămerica hay X men hay Super men thì nghĩ cá nhân làm nên tất cả cũng đúng thôi. Nhưng đúng trên điện ảnh. Trên truyền thông thôi
Nếu bộ sậu job mà ăn bám job chắc ông sa thải chứ để lại làm gì tốn tiền lương
Nói nhỏ một điều có lẽ bạn kg biết đó là job cực kỳ khó tính và cầu toàn, nên bộ sậu ông cực kỳ có năng lực. Họ tiếp quản được apple. Đưa vốn hoá trong vòng 7 năm tăng 250% và là công ty có vốn hoá nghìn tỷ đô đầu tiên trên thế giới. Sản phẩm họ tạo ra cũng rất tuyệt vời. Luôn giữ vững vị trí top đầu.
Có job thì apple 100% công suất. Kg có job thì 85-90% công suất. Quan điểm của mình là vậy
@LePhone Bạn nói như bọn Công đoàn nói , chắc nghèo kiết xác phải ko ?
Bọn apple phát triển vì bọn còn lại nó bèo quá
Có thằng Cook bầy nhầy, xào đi nấu lạị phát minh đời trc mà ko cách nào vượt qua dc
Ko có xe điện thì húp cháo cho thằng Tầu nhé
LePhone
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Superman lang thang Máu nhiễm bệnh sùng bái cá nhân cmnr
@LePhone Vớ vẩn
Teamwork nhiều thì tặng cái búa liềm nhé
Não sao ko thông vậy trời ?
Ai cũng muốn làm ăn với trung quốc dù biết hợp tác với khựa có nhiều ruổi ro
@khải đập chai Đừng đổ lỗi bạn ah , không có lửa làm sao có khói ? Từ lòng tham mà nên đó !!!
taducanh
TÍCH CỰC
5 năm
Một phần Châu Âu, Mỹ ko đầu tư mạnh vào xe điện do các cty dầu lửa lobby chính sách nữa. Trước xem Discovery có 1 chươnh trình nói mục nói về các cty dầu khí đã giết chết nền cn xe điện ntn.
nienhv
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sức mạnh của thị trường 1,4 tỉ dân là vậy đó.
Xe chạy xăng nó cũng sắp bóp xe châu âu lòi kèn ra rồi nữa là xe điện.
esata
CAO CẤP
5 năm
Sắp tới pin thể rắn của Tầu sẽ chi phối xe hơi toàn cầu nhỉ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019