Trung quốc hoàn tất kính thiên văn vô tuyến lớn nhất thế giới, diện tích bằng 30 sân bóng đá

Nam Air
5/7/2016 3:23Phản hồi: 163
Trung quốc hoàn tất kính thiên văn vô tuyến lớn nhất thế giới, diện tích bằng 30 sân bóng đá
Trung quốc đã hoàn tất việc lắp đặt kính viễn vọng vô tuyến lớn nhất thế giới có tên gọi FAST (Five Hundred Meter Aperture Spherical Telescope), có đường kích lên tới 500 mét và diện tích bằng khoảng 30 sân bóng đá. Chiếc kính này được đặt tại Dawodang, tỉnh Quý Châu với kinh phí 180 triệu đô la. FAST lớn gần gấp đôi chiếc kính thiên văn vô tuyến lớn thứ nhì thế giới - đường kính 300 mét - đang đặt tại đài quan sát Arecibo ở Puerto Rico và có độ nhạy gấp 10 lần kính viễn vọng 100 mét đang đặt ở Bonn, Đức.

Dự kiến tháng 9 tới đây, FAST sẽ chính thức được đưa vào hoạt động "Chiếc kính đóng vai trò quan trọng để con người tìm hiểu vũ trụ và khám phá các nền văn minh khác. Tôi hy vọng nhờ đó mà các nhà khoa học sẽ khám phá được những kỉ nguyên mới." Liu Cixin, một nhà văn khoa học viễn tưởng người TQ phát biểu. Sau khi đi vào hoạt động, trong 2-3 năm đầu, FAST sẽ được sử dụng nội bộ để nghiên cứu và hiệu chỉnh để đạt hiệu quả hoạt động tối ưu, sau đó chiếc kính này sẽ được public để các nhà khoa học trên thế giới cùng sử dụng nhằm nghiên cứu vũ trụ.

Trung quốc cho biết nếu ví chiếc kính là một chiếc cốc khổng lồ để chứa rượu, thì khi đổ đầy, nó đủ sức chứa rượu cho cả 7 tỷ người trên hành tinh mà mỗi người được tới 5 chai. FAST cũng được trang bị "remote điều khiển từ xa" giúp các nhà nghiên cứu có thể ngồi ở Bắc Kinh - nơi cách xa kính 2000km - vẫn điều khiển được chiếc kính này. Nước này hi vọng FAST sẽ là kính viễn vọng không gian lớn nhất thế giới trong 10 - 20 năm tới.

Theo Xinhua
163 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vừa xem trên bbc xong cảm thấy anh china gần đi tới sao hoả !
vuthanh654
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cái chỗ chứa rượu. 5 chai bao lớn nhỉ, ông này chém gió à
namng
CAO CẤP
8 năm
@vuthanh654 Nếu tính 5 chại rượu loại 0.75 lít thì 7 tỉ người cần 26 tỉ lít rượu, hay 26 triệu m3.
Dùng công thức tính thể tích hình cầu bằng 4/3*pi*R3 thì ta có thể tích hình cầu bán kính 250m là 65 triệu m3. Vậy thể tích bán cầu sẽ là 37 truệu m3.

Đây là trường hợp kính thiên văn này có dạng cái bát: chiều sâu cũng là 250m bằng bán kính. Do thực tế nó giống cái chảo hơn nên độ sâu của chảo mình ước chừng cỡ 50m (đoán đại). Với độ sâu bằng 1/5 bán kính, thể tích thực của nó chỉ cỡ 10 triệu m3. Vậy mình dự là lượng rượu chứa đầy trong cái kính thiên văn này chỉ đủ cho mỗi người 2 chai loại 0.75 lit mà thôi. Có lẽ bọn tàu nó tính chai rượu 0.3 lít cỡ chai coca chăng.
vhtn8381
TÍCH CỰC
8 năm
@vuthanh654 Tính bình quân 5 chai chứa 2 lít, nhân với 7 tỷ ng, cũng đúng mà
@vhtn8381 Thể tích cái chảo này ko có công thức nên ko tính đc, chứ có lẽ 7 tỉ người thì người thì chắc mỗi người hơn 1 lít.
Bọn tàu chắc còn thua mỗi Mỹ, chứ lĩnh vực nào h nó cũng ở top rồi. Chê gì thì chê chứ riêng vụ nó đưa dc người lên vũ trụ là thấy nó khủng rồi
vhtn8381
TÍCH CỰC
8 năm
@Thiên Hoàng Thì có chê nó đâu, món gì nó cũng giỏi. Thị trường nào nó cũng đáp ứng tốt. Lãnh vực nào cũng có mặt...Quá kinh
vuhoanglk
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tàu tìm thêm đồng loại ngoài hành tinh đó mà :eek:
traind
CAO CẤP
8 năm
China muốn liên kết vs aliware trc để bá chủ thé giới đấy mà
cái chảo khổng lồ ? :eek:
Ơ, lần đầu được top. Chắc ít bạn quan tâm đến kính viễn vọng
Chỉ có thể nói 1 điều" ko ưa nhưng phục người TQ "
@barminhtri Thức tỉnh lại đi, top 20 hả =))
@xtheskyx Lúc mình comt vẫn chưa thấy bài nào, send xong mới thấy mình đứng tít dưới😔:(:(
hay nhỉ
OxJade
TÍCH CỰC
8 năm
Anh tàu mà làm cái đồ công nghệ khoa học gì thì cũng phải làm to gấp 2 gấp 3 lần các nước khác nhỉ ^^
@OxJade Bởi vì anh ta đang chứng tỏ mình là một cường quốc mà nị
bomvodo
ĐẠI BÀNG
8 năm
sao kinh phí rẻ nhỉ 😃
@mrduck148 đồ tàu giờ nó lên hàng đầu thế giới rồi, Mỹ giờ chỉ xếp thứ 2, đồ tàu mà nó bán sang Mỹ, sang Châu Âu thử mua xem nó ngon cỡ nào! Chỉ có bán cho VN mình là hàng lởm thôi. Tàu giờ bá chủ rồi nhé! Hết ảo vọng mỹ đi
@mrduck148
thức tỉnh đi, có bằng dc cái móng chân của nó không. Vì sao Samsung vẫn ko chọn dc doanh nghiệp VN nào làm ốc vít, vì toàn những đứa như thế này thôi. Cái mỏ nói vớ vẩn nên nhọn hoắc như thằng Suneo (xê kô)
@cuLong Việt Nam mà làm kính này có khi báo cáo là chi 1,8 tỷ USD mất, còn tàu sao hoả chắc sẽ báo cáo là chi 18 tỷ USD
denhun
TÍCH CỰC
8 năm
Phía dưới rất có thể là một cơ sở hạt nhân.
Đông Bùi
ĐẠI BÀNG
8 năm
@denhun Hạt nhân thì nó cần gì phải dấu diếm
tamnam
ĐẠI BÀNG
8 năm
@denhun Cũng là một ý kiến. Tàu mà, nó ranh ma, lươn lẹo, đổi trắng thay đen thì thôi rồi.
kimthoaduy
TÍCH CỰC
8 năm
@CrystalShield Làm sao để bắt kịp đây bạn?
Khi chỉ với $500M mà đã vội bán mình?
vythanh168
ĐẠI BÀNG
8 năm
Trung Quốc thật là vĩ đại, xứng đáng là tấm gương để các nước đàn em noi theo 😁
Cái kính thiên văn đó không phải gấp đôi nhé. Diện tích thì phải bình phương o_O
axin3575
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vythanh168 Người ta bảo gấp đôi đường kính mà diện tích đâu ra?
Nghi2k
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vythanh168 Đường kính
chitienthu
TÍCH CỰC
8 năm
Các chú định làm chảo để "xào lăn" ai ?
Các chú định "dọa " ai ???
phuclun
ĐẠI BÀNG
8 năm
Xem xong mà thấy buồn cho nước mình. Chưa nói đến chênh lệch kỹ thuật. Chỉ cần nói về số tiền bỏ ra đã thấy trung quốc kiểm soát đc tham nhũng rồi. Cái này về việt nam làm chắc cả tỷ usd quá
cuong642
TÍCH CỰC
8 năm
@phuclun trung quốc là một nước rất mạnh từ cổ chí kim rồi, ko phải bây giờ. bên tàu tham nhũng là chém đầu hết. có những ông về hưu rồi vẫn phải chết. việt nam là 1 nước nhỏ, đô hộ từ thời khai sinh lập địa, tới giờ. lấy gì phát triển
phuclun
ĐẠI BÀNG
8 năm
@cuong642 Bạn là điển hình của việc đổ lỗi.
Trung quốc mạnh thật, ko ai bàn cãi về vấn đề này, đó là mạnh so với châu á thôi. Nước nào mới sinh ra đã mạnh, đã giàu đâu bạn, chưa kể đến lúc giao thoa phong kiến và hiện đại thì trung quốc có là gì so với các nước công nghiệp phát triển châu âu.
So với trung quốc bạn coa thể đổ thừa này nọ vậy so với triều tiên cũng nhỏ bé vậy thì bạn ngĩ sao, phóng tên lửa. Răn đe mĩ, vũ khí hạt nhân. Đừng có đổ lỗi do lịch sử hay do gì hết. Tất cả đang thế hiện điểm yếu của dân tộc mình thôi.
cuong642
TÍCH CỰC
8 năm
@phuclun sự thật nó thế, đổ lỗi gì đây bạn. còn so với triều tiên, bạn chắc muốn sống trong 1 đất nước như triều tiên nhể, 1 đất nước ko có tự do, ko dân chủ, đến cái điện thoại di động còn lạ lẫm, internet thì chắc ko bao giờ đc dùng rồi. thời đại mới rồi, thằng nào ngu mới chơi 1 mình thôi.
còn điểm yếu, nước nào chẳng có, suy nghĩ còn bồng bột lắm 😃
Mình nghĩ là tq muốn khoe sức mạnh cho thế giới thui chứ tìm sao dc cái gì nhỉ?
Chiếc kính đó dùng để săn vệ tinh thì đúng hơn...nhưng nói đi cũng nói lại khi nào vn mình có kính như vậy, nhỏ hơn cũng được
@BB VietNam Vệ tinh thì cần gì đao to búa lớn vậy đâu.
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Người ta làm vậy để cho đúng quy trình là mục đích làm ra là phục vụ nhân loại vì hoà bình, chứ ai lại nói là tui làm ra để săn vệ tinh đâu chứ...hợp lý rồi: tq nói một đằng làm một nẻo mà...
chuanghira
TÍCH CỰC
8 năm
chảo tung ảo!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019