Truy cập nhanh Spotlight Search từ bất kì ứng dụng nào

28/11/2016 2:53Phản hồi: 93
Truy cập nhanh Spotlight Search từ bất kì ứng dụng nào
Khi đang mở một ứng dụng nào đấy, bạn kéo nhẹ thanh thông báo xuống, đến khi nó rung nhẹ như phản hồi của 3DTouch và thanh thông báo khựng lại (kéo xuống chừng 1 cm) thì bạn thả ngón tay ra, thế là Spotlight Search sẽ xuất hiện cùng bàn phím sẵn sàng cho việc nhập liệu.

Spotlight Search
là một thứ rất hay, cho phép chúng ta tìm kiếm các ứng dụng và mở nó, tìm kiếm trang web, thư từ, đa phương tiện,... nói chung là tất tần tật. Vì thế khi đang mở một app nào đó mà muốn xài chức năng này thì thật bất tiện nếu ta cứ phải kéo thanh thông báo xuống rồi phải bấm vào ô Tìm kiếm, vì vậy Apple đưa ra một cách nhanh hơn để truy cập, nó như thế này:

Một chi tiết nhỏ thôi cho thấy Apple rất chăm chút trải nghiệm người dùng. Cá nhân mình thấy nó rất tiện vì không phải kéo rồi bấm, chỉ cần buông ngón tay, mọi thứ đã sẵn sàng. Nếu ở màn hình Home thì các bạn cứ kéo màn hình xuống là Spotlight hiện ra, hoặc kéo qua bên phải nếu bạn đang ở màn hình khoá.

Việc phản hồi thực hiện do Taptic Engine chứ không phải do motor rung của máy nên nếu bạn dùng iPhone 6s trở xuống, nó sẽ không phản hồi khi nào bạn cần buông tay ra tuy nhiên thanh thông báo sẽ vẫn khựng lại một khoảng để chúng ta biết 😃
93 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hôm nọ mình có vuốt trung tâm thông báo xuống và thấy lâu lâu nó hiện cái thanh search luôn, mình còn tưởng là bug. Mò đi mò lại 1 hồi ms hiểu ra cách làm như thớt 😁
@Vỹ Spirit đúng rùi , lúc đầu mình cũng nghĩ bug 😆 ai ngờ apple tinh tế hơn mình nghĩ :V
Xin phép chủ thớt cho edit bài: thêm video, thêm hình cover và chút xíu...
@cuhiep Hèn chi cái giọng ồ ồ hơi khó nghe giống như đang "bể tiếng"
@cuhiep Dạ anh
Hay...
Có điều iPhone 5"5 xài một tay hơi khó
YABO
TÍCH CỰC
7 năm
@cuhiep Ipad e nó không rung anh ơi =)) =))
@Yas 6s em cũng k rung 😆)) lên ios 10 hết rung :|
plusvn
TÍCH CỰC
7 năm
iOS 8 không làm được, đi ra 😁
@plusvn chuẩn
Mình kéo thấy notification thôi . Mà cái này cũng thấy bt vì chả mấy khi xài tìm kiếm 😕
trungking
TÍCH CỰC
7 năm
@smile_nice90 với cái lượng app mà mình cài vào máy mà ko có tìm kiếm chắc mình khùng luôn ấy chứ 😆
@trungking đúng v 😁
@cuhiep thật sự là kết iphone có chức năng đó nhất vì tiện lợi nhanh mà chính xác. dung adroi có ứng dụng đónnhuwbg còn nâu mới bàng ip đk
YABO
TÍCH CỰC
7 năm
@ansongjong Liên quan gì nút Home, nói nghe thử?
l3_j34ng_gi4
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hình như ios 10 mới đc thì phải
duaIshock
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình thấy lâu rồi nhưng chả hiểu vì sao, thỉnh thoảng chẳng may vuốt xuống nó lại hiện luôn bàn phím mới sướng, nhưng mò mãi ko ra ^^

Cám ơn bác cuhiep nhé.
@duaIshock Mình thêm video thôi 😁 còn bài của bạn Khương
duaIshock
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cuhiep à vầng, em xem luôn video nên ko để ý.

Cám ơn bạn @Lê Phú Khương nhé !
Ios minh thích nhất cái này. Hay hay vs nhanh
sao em kéo nó có rung 1 tý xong xuống luôn chứ chả thấy gì đặc biệt
mrford105
TÍCH CỰC
7 năm
không biết android cài thêm phần mềm gì để có tính năng này vậy mấy bạn?
thanhdq66
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình vẫn hạn chế lại tìm kiếm này, chỉ tìm app, danh bạ. còn các thứ khác vẫn vào đúng app đó tìm 😃
Làm được rồi, mà nó méo có rung
hoanglam78
TÍCH CỰC
7 năm
Mình chỉ dùng để tìm danh bạ. Nên đang trong ứng dụng ít khi dùng cách này.
Cái này hay, nhưng nếu nó cho cái thủ thuật này là tìm chi tiết trong nội dung cái app đang sử dụng sẽ hay hơn vì xu hướng chúng ta đang sử dụng app nào thì sẽ tìm kiếm các chi tiết trong nội dung app đó.
Bên Ar thì GG tích hợp vô GG search rồi... Rõ tên cần tìm dò ra ấy mà :v
Mình kéo xuống thấy rung nhẹ 1 cái rồi thả tay ra thì nó vẫn hiện bảng thông báo 😔
Min
Mình đang xem clip của bạn kéo xuống kéo xuống có thấy rung gì đâu mà vẫn vào sportlight đấy thôi
Mình cho cả trăm ứng dụng vào mấy cái folder ở trang 2. Mỗi lần xài ứng dụng gì spotlight search.

Trang home 1 để 3 ứng dụng hay dùng là facebook, zalo, điều khiển TV thôi. Còn không gian trống để ảnh cho đẹp.
Windy1234
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vnstockguru Trang Home 1 mình không để icon nào cả, gần như trống nếu không vướng cái dock mặc định.
minhqp107
TÍCH CỰC
7 năm
Rất hữu ích. Cảm ơn ad.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019