TSMC công bố CPU nền ARM của họ đạt xung nhịp 3.1Ghz

Didu
4/5/2012 10:15Phản hồi: 145
TSMC công bố CPU nền ARM của họ đạt xung nhịp 3.1Ghz

Tốc độ xung nhịp 3.1Ghz có thể không lạ lẫm gì với chúng ta trên nền kiến trúc x86 với những CPU của Intel hay AMD nhưng đây là lần đầu tiên chúng ta nghe thấy một CPU nền kiến trúc ARM có tốc độ cao như vậy. TSMC (Công ty sản xuất chip bán dẫn Đài Loan) vừa công bố họ đã sản xuất thành công con chip trên công nghệ 28nm với tốc độ xung nhịp 3.1Ghz. Trong thông báo của mình, TSMC cho biết chip xử lý của họ sử dụng hai nhân Cortex A9 và dễ dàng đạt ngưỡng 3.1Ghz ở điều kiện bình thường, không ép xung (overclock) nhờ công nghệ xử lý hiệu năng cao cho các ứng dụng di động (HPM). Đây là con chip được TSMC phát triển dành cho tabletsmartphone, nó có tốc độ nhanh hơn gấp đôi khi so với chip 40nm mà TSMC đã từng sản xuất trước đây. TSMC là nhà sản xuất chip bán dẫn theo hợp đồng lớn nhất trên thế giới, họ sản xuất rất nhiều CPU xuất hiện trên tablet hay smartphone hiện nay. HTC, Samsung... có thể được coi là OEM của TSMC trong trường hợp này.

Nguồn: CNET
145 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mkool9x
TÍCH CỰC
12 năm
nếu như vậy thì sẽ có smart phone android và tablet đạt đến xung nhịp 3,1 ghz sao :s ôi công nghệ phát triển chóng mặt quá
@mkool9x vào tinhte toàn thấy những phát biểu sáo rỗng thế này.
thật là khủng mới đang 1.5 giờ lên 3.1 chẳng khác CPU máy bàn
Radeo
ĐẠI BÀNG
12 năm
@J_Android Nhiều bạn ko hiểu đc cấu tạo giữa nền tảng ARM và x86 hoặc x64. Cứ nghĩ xung càng cao là càng mạnh. Thật tai hại
KoTInhYeU
ĐẠI BÀNG
12 năm
Vãi đạn,hôm qua thì 1,5 Ghz là đỉnh,quay qua quay lại vọt cái vèo lên 3,1 GHz.Chạy đua công nghệ thế này thì chết tiền =.=
@KoTInhYeU nghe nói nền tảng ARM tiến ra thị trường laptop nên họ mới ra những sp như vậy. Nên bạn cũng không sợ tốn tiền đâu 😁
Càng tốt càng mạnh nhiều nhân thì càng tốn pin, bây giờ chỉ mong tin tức về công nghệ sản xuất pin sử dụng siêu lấu
@levu136 pin philip bác ơi , giờ phải mong cái tin mà pin siêu mỏng, siêu lâu, hoặc cái pin dùng không bao giờ hết, có thể cung cấp điện cho cả thành phố hoặc 1 con tàu ngầm cỡ siêu siêu lớn như trong phim " knight and day" ý =))
mạnh khủng nhỉ! pin nào chịu nổi ta!
@mrlenguyen111 Theo mình thấy thì với công nghệ 28nm nó sẽ tốn điện ít hơn so với công nghệ cũ là 45nm hoặc 32nm nên về mức tiêu thụ pin sẽ ngang ngửa nhau... mỗi tội chip ngon các con giời sẽ oánh games nhiều hơn nên sẽ nhanh phải sạc hơn thôi
@mrlenguyen111 pin máy tính bảng chịu nổi
hay quá, tất cả sức mạnh công nghệ đều nằm trên tay
lại thêm một cuộc chạy đua phần cứng... hi vọng table win8 sẽ được sử dụng con chip này trong năm nay!
chip ARM xung nhịp cao cũng chẳng thể nào ăn đc X86 đâu, đừng so với máy bàn các bác ạ
Đang đợi Tablet chạy x86, hi vọng nó sẽ thông dụng và tương thích với nền tảng các phần mềm đang chạy trên windows hiện nay.
@Hoang_S Làm gì có chuyện tablet chạy nền tảng x86 đc bạn, mà nó chạy chipset ARM ấy. Còn apps trên x86 và ARM có tương thjx với nhau hay ko là chuyện M$ đang làm...
@Tần Mãn Phong Laptop lai tablelet thì có thể có đó. Màn hình gắn chíp ARM, khi gắn thêm bàn phím thì sử dụng x86 trên bàn phím, giống như bằng sáng chế của MS ấy. Hi vọng là sẽ có thiết bị lai như vậy.
kenzotenma
ĐẠI BÀNG
12 năm
Sao đến giờ vẫn có người nghĩ càng mạnh, càng nhiều lõi là càng hao pin nhỉ?
cubin41
ĐẠI BÀNG
12 năm
@kenzotenma ừ đúng rồi.tuy pin vẫn như từ trước h nhưg sức mạnh thì ngày càng khủng.như lúc trước đt 1 nhân dùng thoải mái củng 1 ngày bây h chip 4 nhân củng 1 ngày thôi chứ có vài h đâu mà hao pin
Smartphone ngày càng kinh khủng! Chắc về sau mọi người đều dùng smartphone thay cho máy tính luôn quá! @@
@goole159 đã có 1 con máy như vậy
1 con điện thoại nhật chạy song song 2 hệ điều hành
dùng chip atom
fujitsu F-07
còn trong tương lai, mình chỉ muốn smartphone và tablet được dùng chip nền x86 hoặc x86- 64 với nhiệt độ và tiêu thụ điện hợp lý
@meocon_kull Mình cũng biết vè mấy con JMP! NHật đúng là khủng thật! Nhưng mà đt của Nhật không thương mại hóa toàn thế giới được mới khổ! 😔
@goole159 ước mơ của em đó
mong gì nhật nó làm 1 con chạy hẳn window 8 cho sướng, thêm chức năng thoại nữa, dùng chip atom dual core hoặc là 1 con core 2 duo nào đó tiết kiệm điện, dùng gpu của nvidia, lúc đó thì tha hồ mà sướng
còn pin ấy à, h có công nghệ pin nước , với cả pin giấy rồi, sợ chi tương lai nữa
Nhìn CPU đẹp quá
chỉ còn 1 thứ nữa để chạy đua thôi, đó là dung lượng pin
hp1503
ĐẠI BÀNG
12 năm
máy tính bàn của mình mới có 2.71 vậy mà mobile lại lên đc 3.1, chán, đập máy bàn 😔
vn7labs
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hp1503 đập thì đưa đây, so sánh tốc độ của x86 với ARM mà ko thấy ngượng à =)). Ngay cả cùng 1 dòng x86 mà cấu trúc khác nhau đã ko thể so sánh cùng tốc độ xung nhịp rồi, nản với những kiến thức công nghệ kiểu này
@hp1503 đạp luôn đi, tiện thể đập đầu vào tường cái cho nó sáng ra đôi chút :p
Khủng thật đó.
tablet nào mà dùng con chip này chắc phải tầm 40 củ 😆
ôi ôi quay đi quay lại ... mới hôm quá 1.5GHz đã đỉnh hôm nay lại nhat3 vọt len 3.1GHz chắc kiếm một con về lắp zô con RAY của mình quá hehe
hquangvn
TÍCH CỰC
12 năm
@Boykute30792 Khả năng tương lai người dùng cũng có thể tự nâng cấp cấu hình cho tablet như cpu, ram, ssd, graphics, ... như máy bàn thì sao?! 😃
hsthpt
TÍCH CỰC
12 năm
3.1ghz thì tổ tốn pin 😔 , sao mà công nghệ pin luôn đi sau công nghệ chip vậy :(
@liamPham Đừng để vấn đề miên man đi quá xa vấn đề tôi đang nói đến là tiếng Việt trong bài viết của bạn. Hãy nhìn lại những bài viết mà Mod đăng dù họ có trích dẫn nguồn ngoài họ đều dịch ra tiếng Việt. Còn nickname nó lại thuộc 1 vấn đề khác.
hp1503
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hsthpt con người luôn làm sai 1 cái gì đó, sau đó họ mới sửa mà, bác thấy có gì hoàn hảo ko, đến đứa trẻ sinh ra còn phải dạy bảo nữa là 😁
@liamPham ủa tổ chức này còn hoạt động tại việt nam hả.đi lâu rùi mà , có hoat động gì nữa vậy anh (Sỏry các bạn,spam) , cái hội này là bác sĩ khong biên giới ,nói chung là các thành viên của hội hoạt động những công tác nhân đạo , các bạn cũng đừng khắc khe quá khi sữ dụng tiếng anh hay tiếng Việt . Hội nhập rùi các bạn thoáng hơn chút xíu đi , người ta đã mất công tìm kiếm thì cũng phải cảm ơn một tiếng đã chứ . một vấn đề nữa là những ngành kĩ thuật có nhiều thuật ngữ mà giới chuyên môn mới hiểu và có khi là cũng phỉa sữ dụng chính từ nước ngoài đó đễ diễn tả chứ ko thể dịch sang tiếng việt được .Nên ko thể trách liamPham được
liamPham
ĐẠI BÀNG
12 năm
@KendNQT Xin cảm ơn, Hội DWB chính thức không còn hoạt động tại Vn tư những incidents trước đây (7 năm) nhưng Thành viên có thể tự nguyện nhưng với tư cách cá nhân không phải là member của hôi. Tôi đã tình nguyện trở lại từ 2008 và sẽ rời Vn vaò tháng 10 2012 vì tôi đã đến tuỗi về hưu . Ngươì thế chổ cho tôi là cháu nội gái của tôi sẽ theo đoàn giãi phẩu tim cho trẻ em VN vê` VN năm 2013 .
Cái này chắc chạy tít lắm! Nếu dùng tiến trình 28nm thì chắc ko hao pin lắm đâu! Mà dừng đem em này so với x86 nhé! Đó là sự nhầm lẫn tai hại..! Ju

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019