TSMC đặt mục tiêu gia công 100 loại chip trên tiến trình 7 nm vào năm 2019

agp8x
22/10/2018 0:59Phản hồi: 61
TSMC đặt mục tiêu gia công 100 loại chip trên tiến trình 7 nm vào năm 2019
TSMC vừa qua đã công bố mục tiêu sẽ gia công 50 loại chip trên tiến trình 7 nm trong năm 2018, con số này sẽ tăng lên 100 loại vào năm 2019 với cả tiến trình 7 nm và 7 nm EUV. Theo đó doanh thu từ dây chuyền sản xuất mới sẽ chiếm hơn 20% tổng doanh thu của TSMC vào năm sau.

Hiện nay TSMC đang là hãng gia công chip bán dẫn trên tiến trình 7 nm lớn nhất thế giới, với nhiều đối tác lớn như Apple, HuaweiQualcomm. Trong khi đó cả AMD, Nvidia và nhiều hãng phát triển chip AI cũng đang trong quá trình phát triển chip thế hệ mới dựa trên tiến trình của 7 nm của TSMC. Một số nguồn thông tin cho biết Qualcomm sẽ trở lại đặt hàng TSMC sản xuất chip Snapdragon 800 series sau một thời gian hợp tác với Samsung.

CEO CC Wei của TSMC dự kiến doanh thu từ việc gia công chip 7 nm sẽ chiếm 10% tổng doanh thu trong năm 2018 và vượt qua 20% trong năm 2019. Lợi nhuận Quý 4/2018 của TSMC được cho là vào khoảng 9,35 tỷ đến 9,45 tỷ USD. Song song tiến trình 7 nm, hãng cũng hướng đến việc đưa tiến trình 7 nm UEV (thế hệ 2) tiên tiến hơn vào sản xuất hàng loạt trong năm 2020.

Theo DigiTimes
61 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không biết cái tiến trình 7 nm này nó có trâu bò băng 14nm ko nhỉ . Bé đi một nửa liệu có giảm hiệu năng một nửa ko nhỉ . Thấy Intel ko mặn mà với 7nm này lắm .
@minhthuvc mình thấy là màn hình to hơn thì hiệu năng cao hơn nhé, không liên quan đến chip đâu :rolleyes:
Bá Hỷ
TÍCH CỰC
5 năm
@minhthuvc Intel ko mặn lắm là sai rồi. Chưa cần mặn mới đúng, đang còn hái ra vàng vs 14nm thì đâm đầu vào đầu tư chi cho cực, cứ tà tà mà đếm tiền thôi.
@minhthuvc Intel có mỗi thằng AMD thì nó sợ gì đâu. SOC di động nhiều hãng mới phải cải tiến nhiều
metronome
TÍCH CỰC
5 năm
@Jack Roland 7nm hay 14nm là kích thước của 1 tránistor. Trên 1 chip chứa hàng triệu transistor này.
thienthan2t
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chỉ cần đẹp như hàng apple là đc
@thienthan2t Có liên quan gì đâu nhỉ
K biết bao giờ pin 3000mah có thể dùng dc 24h liên tục không cần sạc
Bá Hỷ
TÍCH CỰC
5 năm
@Mr Fahrenheit Bác này nói chuẩn, chứ kiểu làm bền quá lại one-hit-one-kill, vậy thì ko hái ra vàng đc
Longshy
TÍCH CỰC
5 năm
@Bá Hỷ Chuẩn rồi 😃 chứ như kiểu mua cái máy sài 10 chưa hỏng thì bán máy mới cho ai , nên tụi nó tính hết rồi
@phanhuy5491 Bác cho đồng hồ chạy nhanh hơn
HllAMG
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Jack Roland đọc cm của tôi xong ông rep như vậy có thấy thừa thãi không? 😁
Cẩn thận seeder vào cào phím bg
tx304
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Dong_ho_the_ky_com Chưa thấy ai cào mà chỉ thấy bạn cào đón đầu rồi, cao tay quá
khanhtuoi
TÍCH CỰC
5 năm
@Dong_ho_the_ky_com Ko gia công cho apple nữanên ko gì để chôm, chip em xịt nốt cũng từ đó đuối theo. Ăn chẳng đủ lấy đâu ra mà nuôi seeder chip
@khanhtuoi Seeder đang cố nhịn đói ăn mì tôm
Cho Sếp Sam gom tiền tính làm GPU để đú apple tiếp kìa bạn
Định luật Moore có còn đúng không nhỉ??? Cứ nhét nữa nhét hoài chắc cũng phải có giới hạn vật lý chớ. 10 năm nữa liệu tiến trình sẽ là 0.7 nm???
@Hunglong96 chắc vẫn cố giữ dc vì hiện tại đế còn nhỏ lắm, nhồi không được nữa thì làm bự đế ra thôi 😆
@boyngo1988 Moore sinh 1929 mà giờ vẫn sống, chắc khi nào ổng mất thì định luật hết đúng 😃
@Hunglong96 định luận moore về cơ bản sai mấy năm nay rùi bác, khi mà khoa học đã bị chặn lại bởi giới hạn vật lý, phải đợi 1 time nữa, có lẽ nhường chỗ cho cpu lượng tử😃
CrazBoy9x
ĐẠI BÀNG
5 năm
@boyngo1988 Bự ra thì x2 thì tốn điện lắm bác ơi
Bá Hỷ
TÍCH CỰC
5 năm
@CrazBoy9x Bự nhưng tiến trình nhỏ đi bác, bù qua xớt lại nó cũng k hơn là bao.
lợi nhuận gì mà khủng vậy:eek:
vythanh
CAO CẤP
5 năm
TSMC ngày càng bá đạo.
thằng intel chết đâu mất xác rồi anh em?? bây h vẫn 14nm
@phucnguyen4596 http://genk.vn/intel-dat-doanh-thu-ky-luc-du-chip-10nm-bi-tri-hoan-20181027014005515.chn thằng Intel đây
Bá Hỷ
TÍCH CỰC
5 năm
@phucnguyen4596 Đang bận đếm tiền rồi nên 7nm là gì? Có ăn được không?
Longshy
TÍCH CỰC
5 năm
@phucnguyen4596 10nm nó còn chưa ra thì 7nm nằm mơ à , khi nào mà thị phần của nó bị lấy đi bới AMD thì nó sẽ nhảy vọt ngay
@phucnguyen4596 =))) qua mảng CPU desktop, guộc tây sần hay là server thì biết tay nhau ngay à
Gia công cho apple kiếm xèng, sau đó đầu tư nh hơn mở rộng danh mục 7nm😃
fire525453
ĐẠI BÀNG
5 năm
Rồi khách hàng duy nhất của Sam bẩn cũng ra đi luôn, bẩn riết ai cũng ghét!
@fire525453 Bức xúc thế bác sam làm gì bác rồi
fire525453
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Manhtoan112 Đơn giản là chơi bẩn quá nên ghét thôi.
@fire525453 Vậy à bác.
Vipkaka$
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sản phẩm ngon,làm ăn uy tín thì nhiều người đặt thoi,ai lại như sam.
@Vipkaka$ Mình nghĩ do giá dẻ hơn. Sam làm ở hàn nên max
Vipkaka$
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Manhtoan112 TSMC Cung làm ở Hsinchu Đài loan với Mỹ thôi,Mức sống với thu nhập Đài không thua kiem gì Hàn đau.
@Vipkaka$ Mình mới đi hàn chưa qua đài loan nên chưa biết
nhiều nhỉ
..
Khi nào đạt đến mức nguyên tử?
Tsmc không biết có mạnh hơn Foxconn không nhỉ.
@Duy Phạm dinh Mỗi thằng 1 mảng mà nhỉ
Vipkaka$
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Phạm dinh TSMC hàm lượng công nghệ cao hơn nhiều.
Longshy
TÍCH CỰC
5 năm
@Duy Phạm dinh 2 thằng 2 lĩnh vực mà , 1 thằng chuyên gia công chip , nghiên cứu phát triển , 1 thằng chuyên về sản xuất , lắp ráp , cho thuê máy móc nhà xưởng
Cần lắm 1 anh Moore “phẩy” phát ngôn ra một định luật về pin cho thiên hạ làm theo.
intel còn đang chật vật với 10nm
Hy vọng chip mới sẽ mạnh & tiết kiệm điện hơn :3

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019