Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

TSMC sẽ bắt đầu sản xuất thử nghiệm chip di động 7nm vào năm sau, 2018 làm đại trà

Duy Luân
19/4/2016 22:48Phản hồi: 120
120 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nano Eagle
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đến khi chuyển từ nano sang pico, chíp cỡ 50pm thì smartphone mạnh như laptop. Có lẽ không còn xa, smartphone và laptop chung hệ điều hành, vận hành apps, file chung dễ dàng.
@Nano Eagle Bạn nói như đùa. Hiện tại bóng bán dẫn đã chỉ còn 2 đến 3 nguyên tử rồi. Hạ xuống pm. Không biết còn mấy cái. Bạn về đọc lại kích cỡ nguyên tử nhé.
hnh852003
TÍCH CỰC
8 năm
@Nano Eagle Bất kể công nghệ tiến tới đâu thì máy to vẫn nhanh hơn máy nhỏ.
Nano Eagle
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hnh852003 oh. cái máy tính to chiếm hết cả phòng của khu thí nghiệm đại học bách khoa những năm 1970s-1980s chắc cũng nhanh hơn cái casio con con bây giờ nhỉ?!
hnh852003
TÍCH CỰC
8 năm
@Nano Eagle Tôi đang so cái máy to với máy nhỏ sản xuất cùng năm, thì máy to lúc nào cũng nhanh hơn.
vuquiduong
ĐẠI BÀNG
8 năm
Dự là mạnh hơn Samsung rồi. Tmsc luôn đi đầu về công nghệ.
Một ngày đẹp trời lên tinh tế đọc được tin lần đầu tiên trong lịch sử loài người đã chế tạo được con chíp (-7) na nô mét
Ôi thần linh ơi chip di động!
Break9
ĐẠI BÀNG
8 năm

Khác mịa gì apple lấy kỹ sư về pureview của nokia đâu 😆 nói chung về nhân sự mình éo có cơ đc tuyển đâu bác nên chuyển sang nói cái khác đi 😃)
Chúng nó ăn cắp của nhau suốt rồi hoa lá cành là thành của mình thôi.
Break9
ĐẠI BÀNG
8 năm

Khác mịa gì apple lấy kỹ sư về pureview của nokia đâu 😆 nói chung về nhân sự mình éo có cơ đc tuyển đâu bác nên chuyển sang nói cái khác đi 😃)
Chúng nó ăn cắp của nhau suốt rồi hoa lá cành là thành của mình thôi.
Chàng Còi
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ko hiểu sao trên 6s plus của mình dùng chip samsung chơi game rất nhanh nóng, mà nóng rát tay khi chơi game nặng. Thằng bạn có con chip TSMC có vẻ mát hơn, hix
dinhnc86
ĐẠI BÀNG
8 năm
Với sự vươn lên mạnh mẽ của Huawei, chẳng mấy sẽ gia nhập các ông lớn về sản xuất chip.
GTT
ĐẠI BÀNG
8 năm
SS nó ăn sâu ám ảnh hết một số bộ phận của các thým hay sao mà bài viết về TSMC đưa SS ra chửi, VCC 😁
dacviet
TÍCH CỰC
8 năm
Samsung nó góp 17% xuất khẩu của Việt Nam, giải quyết 140.000 lao động, 34% sản phẩm được nội địa hóa cho các nhà sản xuất Việt Nam. Thế mà cứ đụng samsung cái có mấy người vào la oai oái, không yêu đừng nói lời cay đắng, ha ha
không biết thím kia chạy theo không biết có kịp không nhỉ?
Samsung đã có ram sử dụng qui trình 10nm rồi, trong khi TSMC sản phẩm vẫn chỉ dừng ở 16nm, nó có sản phẩm nào 14nm hay 10nm chưa vậy mọi người, hay đi tắt đón đầu thẳng tới 7nm luôn, khỏi qua 14nm với 10nm?
@luanth Bạn nói vậy thì tức là bạn chẳng hiểu gì về TSMC và Sam. TSMC là công ty foundry, tức là nó chỉ nhận bản thiết kế từ mấy thằng khác về rồi chế tạo, mấy thằng khác nó chỉ đặt làm 16nm thì Tsmc chỉ làm 16nm thôi. Còn SS thì vừa thiết kế vừa chế tạo nên nó có nhiều sp hơn. Mà SS chưa làm quy trình 10nm nhé, bạn tìm hiểu lại đi. Riêng về khoản fab thì SS chưa đủ tuổi nói chuyện với tsmc.
@davinci1207 Bạn ơi thông tin này nếu chỉ theo dõi tinh tế thôi cũng có cập nhật rồi, không cần phải đọc báo nước ngoài. Nếu bạn chưa cập nhật mà muốn bác lại mình chỉ cần gõ Google vài chữ là có ngay à. Cái chúng ta cần là những thông tin như này, chứ như mấy cái nghiên cứu pin gì đó, nói không à, mãi mấy năm nay có thấy cái nào đưa vào sản xuất đâu. Như Samsung, 10nm làm trên ram mọi thứ đã ngon lành, giờ đưa lên production sản xuất hàng loạt thôi.

https://tinhte.vn/threads/samsung-san-xuat-thanh-cong-chip-10nm-finfet.2530643/

Trường hợp TSMC sẽ không bao giờ có chuyện kiểu như Apple qua đặt hàng, TSMC hỏi là "ê Apple giờ ta làm 10nm ok đó nhe, mày muốn sao", Apple mới nói: "thôi, mày làm tao 16nm được rồi, còn bên Samsung tao đặt 14nm". Không bao giờ có chuyện đó, nếu TSMC có khả năng làm 10nm hay thậm chí được 14nm như Samsung, chắc chắn không có chuyện Apple đặt TSMC làm 16nm mà bỏ qua 14nm. Nên không thể lý luận là tại Apple đặt nhu vậy chứ khả năng TSMC là cao hơn.
duyhuynh07
ĐẠI BÀNG
8 năm
@luanth Không biết có phải không nhưng đây có thể là sự thật? Không những là 5nm mà 3.5nm cũng có khả năng làm được.
Em vừa mới đọc qua.
http://www.phonearena.com/news/Samsung-we-can-go-all-the-way-down-to-5nm-chipsets-and-maybe-beyond_id66381
http://kienthuc.net.vn/di-dong-thiet-bi/samsung-tuyen-bo-se-san-xuat-duoc-chip-5-nm-516187.html
https://www.thegioididong.com/tin-tuc/samsung-tui-toi-san-xuat-chip-5nm-de-nhu-choi-ay-m-613312
ongchuotnhat
ĐẠI BÀNG
8 năm
@davinci1207 Thế là bạn chả hiểu cái đếch gì mà nói người ta. TSMC ko đưa ra bộ rule cho tiến trình mới thì các hãng khác lấy cái gì ra thiết kế. Không những đưa ra bộ rule mà TSMC phải cung cấp miễn phí thư viện linh kiện vẽ trên bộ rule đó cho đối tác rồi đối tác mới có cái mà thiết kế
tg791147
TÍCH CỰC
8 năm
Tinh tế thành cái chợ cá cho các thánh chửi nhau rồi, toàn cmt ko có tính xây dựng mang tính gây war. Cạnh tranh thì có lợi cho người dùng, sao phải xoắn nhỉ.
longvanansi
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cái hay của SS là mỗi lần có bài viết liên quan đến Apple đều bị đem ra so sánh 😆
RiverBlue
TÍCH CỰC
8 năm
Nhầm cơ bản rồi bạn, các thanh niên bên trên nói ss dẫn đầu trong các lĩnh vực như đóng tàu, vận tải, xây dựng, bảo hiểm, thậm chí cả quân sự, mình có thắc mắc thì các thanh niên đấy mới phải đưa ra dẫn chứng trước chứ nhỉ 😁.
Đầu tiên tra xem nghĩa của từ dẫn đầu là gì, không phải top đầu nhé ku.
Rồi dẫn cho anh một bài viết nói 2 cái cty của ss dẫn đầu về xây dựng thôi hộ anh cái đã. Anh chưa cần đến vận tải, bảo hiểm hay quân sự.
Tên đây em: Samsung Engineering vs Samsung C&T
http://antt.vn/samsung-engineering-thua-lo-nang-ne-tinh-ban-tru-so-0113503.html
Đây là lĩnh vực xây dựng dẫn đầu của SS như em nói à 😃
Đúng là lũ seed & fàn SS, xem một cái clip & 1 bài báo trên tinh tế rồi bay lên tận mây xanh.
@RiverBlue thì nói họ nói chưa đúng
mà họ nói cũng ko có sai
trong thế giới này ko có ai cho ko ai gì đâu
sam ở việt nam mình hay apple ở trung quốc cũng vậy. bóc lột và tận dụng ưu đãi cả thôi
@RiverBlue Việc nó lỗ với lại việc quy mô của nó lớn thế nào là hai việc chả liên quan =))
Tôi không hiểu cái từ " dẫn đầu " theo cách máy móc . Ok .
Mọi thứ cần nói đều có trong clip rồi,khỏi giải thích nhiều .
Tôi nể họ vì quy mô và tư duy làm ăn của họ,về những đóng góp của họ cho kinh tế Việt Nam chứ tôi không thích dùng đồ SS nên chả phải fan thằng nào hết .
Mà câu hỏi của bạn chẳng phải vì muốn tìm hiểu mà là câu hỏi của 1 ifan đậm chất ghen ăn tức ở =))
Nói đội seeder của SS đông nhất trong các hãng mà không biết ngượng mồm nhìn lại mình . Thử đếm trong cái topic này xem icuồng bao nhiêu và samcuồng bao nhiêu rồi tự vả vào mồm mình đi . Tinhte vốn nổi tiếng là cái ổ ifan từ xưa đến giờ rồi =))
RiverBlue
TÍCH CỰC
8 năm
@khánhdungduy Lại còn không hiểu dẫn đầu theo cách máy móc, thôi, lần sau kiến thức chưa đến đầu đến đít thì đừng mở mồm ra nói người khác ngu, trình độ có hạn thì cứ từ từ mà tranh luận, hổ báo quá làm gì 😃
@RiverBlue Khổ thật,coi xong clip mà vẫn éo sáng mắt ra được .
Xem ra lời đồn tinhte là cái ổ của lũ ngu icuồng quả thật không sai =)) .
RiverBlue
TÍCH CỰC
8 năm
@khánhdungduy Đúng là cái lũ cãi ko xong lôi bài chổi cùn dế rách ra 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019