Từ 01/08, ngồi trên ô tô không thắt dây an toàn, phạt đến 200.000 đồng

levuongthinh
3/8/2016 5:1Phản hồi: 128
Từ 01/08, ngồi trên ô tô không thắt dây an toàn, phạt đến 200.000 đồng
Theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP, không thắt dây an toàn (ở các vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy hoặc chở người trên xe ô tô không thắt dây an toàn sẽ bị phạt từ 100.000 đến 200.000 đồng.

Trước đó thì Nghị định 171/2013/NĐ-CP chỉ quy định xử phạt lỗi không thắt dây an toàn với người điều khiển và người ngồi hàng ghế phía trước mà thôi.

Hiện tại thì hầu hết các xe ô tô đều có trang bị dây an toàn ở tất cả các vị trí. Vì vậy nếu các bạn là tài xế thì nhớ nhắc nhở hành khách đeo dây an toàn trước khi bắt đầu chuyến đi. Vì nếu vi phạm sẽ bị phạt tiền.

Quy định này đã được áp dụng ở hầu hết các nước phát triển trên thế giới và mình cảm thấy hoàn toàn không có vấn đề gì về điều này. Vậy còn ý kiến anh em thế nào?
128 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngon rồi, khỏi chết oan do chủ quan 😃
ides
CAO CẤP
8 năm
phạt rẻ quá, 20.000.000 cho chừa @@
peterpan80
TÍCH CỰC
8 năm
@ides Bác thử chở Cô Dì Chú Bác j đó mà ko thích thắt dây là hỉu!
Kiu thắt dây thì nói là "cứ chạy đi! Phạt tao chịu"
Rồi bác tính sao?
ides
CAO CẤP
8 năm
@peterpan80 hì, mình chở nhiều, nhưng nói thì chưa ai chưa nghe. và cũng chưa bao giờ giờ nói ai ngồi sau thắt =))
Hầu hết các xe đều có dây an toàn nhưng mà có 1 số xe thì thấy có chốt gài nhưng mất sợi dây gài 😆
Tại sao lại là từ 100-200k nhỉ? Với mức độ dễ phát hiện và rõ ràng sao không ấn định một mức phạt thôi cho dễ. Hay cài lỏng thì 100k còn không cài thì 200k. Hay khuất tất cho dễ.
tiachop911
TÍCH CỰC
8 năm
@thanatox1 Trước giờ vẫn vậy, cho nên mới gọi là "khung hình phạt". Nếu bác bị phạt thông thường sẽ ấn định mức giữa là 150k, nếu có tình tiết tăng nặng thì max khung, nếu có thành khẩn hay nhân viên công lực thấy bác chỉ là sơ ý thì min khung, vậy thôi.
Vanngoc.hp
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thanatox1 Bạn nên tìm hiểu luật xử lý vi phạm hành chính thì sẽ hiểu tại sao. Không có khuất tất gì cả. chỉ là mình không hiểu biết mà thôi
@thanatox1 thường là lấy 2 số đó cộng lại rồi chia 2 là ra số tiền phải nộp phạt, còn việc không ấn định một mức cụ thể là vì người ta sẽ xem xét các tình tiết tăng, giảm mà ra quyết định xử phạt bao nhiêu, nhưng thường là cộng lại chia 2
khungtd
ĐẠI BÀNG
8 năm
@minhchinhlmc Hoàn toàn đồng ý. Thường mình sẽ chọn phương án nhờ các anh nộp phạt hộ. Lý do:
1. Tốn thời gian vô ích khi đi nộp phạt (mãi gần đây mới có vụ nộp qua bưu điện)
2. Nộp qua kho bạc thì tiền đó chưa chắc đã dùng để phát triển xã hội, bằng một hình thức nào đó, với một tỉ lệ nào đó vẫn sẽ chảy ngược về cái nơi mà ai cũng biết là ở đâu.
Còn nhờ các anh nộp hộ thì mình cũng được lợi về thời gian, tiền ít hơn (dĩ nhiên do cái khung phạt). Cái mình muốn nói đến ở đây là những hành vi rõ ràng thuộc về phạm trù luật lệ (rules) chỉ có đúng và sai thôi thì không nên áp dụng khung mà nên áp dụng một mức cụ thể. Còn những hành vi khác có liên quan đến nhiều yếu tố, cần phải được xem xét cụ thể khi đánh giá vi phạm bằng hoạt động của cơ quan điều tra, toà án,... thì mới nên áp dụng theo khung hình phạt tuỳ đánh giá đó (judgment).
Hơn nữa nhờ nộp hộ cũng là mình đã giúp đỡ gia đình các anh áo vàng cho con đi du học, vợ các anh áo vàng đi spa, mua sắm rộng tay --> góp phần kích thich tiêu dùng nữa đấy ạ. Chưa kể một bộ phận không nhỏ còn đi uống bia mỏi tay nữa --> giúp đỡ các chị em.
Nói chung quan điểm cá nhân mình vẫn nhờ nộp hộ nếu thấy cần thiết và nếu được chấp nhận. Tất nhiên cái lợi lớn nhất đối với mình vẫn là bài học kinh nghiệm và lần sau xin lỗi em éo bị mấy anh áo vàng rình mò bắt chỗ đấy, lỗi đấy nữa.
hahuytap
ĐẠI BÀNG
8 năm
Uả, cái này đến 2018 mới thực thi mà?
Phạt mấy mod tinh tế trước để làm gương
Mức phạt từ ... đến ...., nghe không xuôi.
@haipvg Sao lại ko xuôi bác? Khoảng giữa là để trả giá ấy mà 😁 1 "phong tục tập quán" hay xảy ra khi gặp công an hay cơ quan nhà nước
trancongduy
ĐẠI BÀNG
8 năm
kéo cái dây đeo vào người thôi chứ có j đâu mà k chịu đeo mà để người ta phạt nhỉ, phạt là chuyện nhỏ, tính mạng mình mới lớn.
philong84
ĐẠI BÀNG
8 năm
Xe 50 chỗ mà nhân tiền lên thì cũng ôi ối
kem5213
ĐẠI BÀNG
8 năm
@philong84 Vị trí ghế ngồi có trang bị dây an toàn mà Bác ...
Lúc trước đi taxi, các tài xế cũng không có thắt dây an toàn cho khách (cả hàng ghế trước hay sau). Tài xế taxi chỉ có thắt dây an toàn cho họ thôi, giống như cái kiểu bảo vệ tính mạng cho tài xế là trên hết vậy, các khách khác không cần quan tâm. bây giờ chính phủ ra điều luật này thì không biết các tài xế có cho khách thắt dây an toàn không nữa?
@fire_phoenix Lên xe ko thắt bị phạt tài nó bắt khách chịu đó bác, má mình hồi kỳ đi bị nè, nguoi lớn đó giờ ít đi xe hơi, tài xe ko nhắc nen cũng khong biet
@fire_phoenix Thực ra thì chả có khách nào muốn thắt cả. Chỉ trừ khi đi xa thì tài xế taxi mới yêu cầu khách ngồi ghế trước cài dây.
@leminhtu88 Xuống nói với thằng công an: Em không có tiền, anh giữ xe luôn đi"
Phạt nhẹ quá làm sao răng đe đc , cứ phải vài củ cho chừa cái thói 😁
vanthoan
TÍCH CỰC
8 năm
@LuckyZu Em nghĩ đó là mức phạt lý thuyết, thực tế cao thấp hơn khoảng vài trăm tuỳ theo cảnh sát.
daivigold
TÍCH CỰC
8 năm
@LuckyZu
DKez
TÍCH CỰC
8 năm
xe nào mới áp dụng ạ, chứ đi xe khách số khách hơn số ghế thì phải lấy dây thừng buộc như heo may ra mới được.
DKez
TÍCH CỰC
8 năm
@leminhtu88 thế bác không biết là xe khách cũng có dây an toàn ở các ghế nhưng phần lớn là hỏng hoặc nhà xe gỡ đi rồi ah
DKez
TÍCH CỰC
8 năm
@spetsnaz GRU bác không biết là xe khách chất lượng cao nó cũng thế thôi, bác cứ đi đường dài nhiều là hiểu
@Daoket Do bên mình không quy định bắt buộc trang bị bạn ạ. Xe chất lượng cao thì nó cũng bớt đi cho đỡ chi phí, nó chỉ đi đúng giờ không chở quá người, trang bị những thứ khác làm vừa lòng người đi xe thôi, người đi xe bên mình không có ý thức tự bảo vệ bản thân nên không trang bị dây an toàn thì người ta cũng không ý kiến. Chứ bác đi các xe 45 chỗ nhập khẩu cũng có đủ dây an toàn hết đó, tuy nhiên xe tốt như vậy thì thường người ta chạy hợp đồng, chạy tour du lịch cho khách nước ngoài.
Cái này mình nghĩ là rất cần thiết phải quy định bắt buộc. Vì các xe khách này chạy chủ yếu trên cao tốc, quốc lộ, tốc độ cao, hành khách khi xe chạy lại hay ngủ, nên khi tai nạn xảy ra rất dễ bị thương nặng, không thoát hiểm được. Nhiều vụ hành khách còn bị bắn ra ngoài 😕
@Daoket Xe 50 chỗ ko có cho may ghế sau nha bác, vì chua bao giờ thấy, nếu nó gỡ lỗi do nó thì nó bị phat chuyen hiển nhien roi
Mấy đồng chí này là con đồng chí nào?
nhangeo
TÍCH CỰC
8 năm
Thôi xong các anh đi limo roài
Theo ý kiến của riêng mình thì VN dở ở 1 cái chỗ là cứ thích phạt tiền. Cái nào trị không được là bắt đầu đe doạ, rồi phạt này phạt nọ.
Không đội nón bảo hiểm hay thắt dây an toàn là đều để bảo vệ tính mạng của chính mình chứ không ai khác. Việc nhà nước nên làm là tuyên truyền, khuyến khích để họ TỰ NGUYỆN bảo vệ tính mạng cửa mình, chứ không nên BẮT BUỘC họ làm những cái mình không thích.
Nếu họ không tự nguyện thì xem bề ngoài thì có vẻ văn minh thế, nhưng bên trong bản chất con người vẫn chả thay đổi. Theo mình thì một xã hội văn minh là nơi mà mọi người đều ý thức được phải làm gì là đúng là sai, chứ không phải cứ ép buộc người khác phải làm cái này, cái nọ răm rắp như robot. 😁
@shinkt Mình đâu nói là có quốc gia nào làm được như vậy, cái mà nước ta cần làm là hướng đế một xã hội như thế, chứ không phải hỡ cái là doạ nạt, là phạt này nọ. Cái nào đúng thì phải công nhận.
Bạn cứ nhìn vấn nạn học đường đi là hiểu, càng cấm thì nó càng làm. Không ai định hướng cho tụi nó là nếu tụi nó vi phạm kỷ luật thì cuộc đời nó sau này thế nào. Không ai định hướng cho tụi nó là nếu không chịu học thì tương lai sẽ ra sao. Không ai cho nó 1 cái hướng đi nhất định để nó định hướng nghề nghiệp. Mà chỉ nhè vào trách mắng và nghĩ ra đủ thứ hình phạt cho tụi nó.
Càng gần với một quốc gia không có chính phủ, cảnh sát, luật pháp thì càng đáng mừng chứ bạn nói chuyện nực cười thế nhỉ ? Bạn chưa nghe tới câu "ước gì cho lính cứu hoả thất nghiệp hết" à ?
thienhai_241
ĐẠI BÀNG
8 năm
@trongductran.tdt Lol.. Vấn đề là nếu k phạt thì còn lâu ý thức con người ta mới nâng lên đặc biệt ng dân ta. Mình sống bên Úc cũng vậy, cứ sai luật là phạt tiền, phạt thật đau thật nặng, bị 1-2 lần là chừa và ý thức lên ngay. Gì cũng vậy cứ đánh vào kinh tế là con người ta sẽ cải thiện
thanhvu1990
ĐẠI BÀNG
8 năm
@trongductran.tdt Mình đnag ở Hàn đây bạn. bọn Hàn cũng mới bắt đầu phạt tiền nếu k thắt dây an toàn khi vào đường cao tốc, đối với người ngồi ghế sau. bọn Hàn cũng dở như VN bác nhỉ
@trongductran.tdt Ở VN tiền là số 1 thì cứ nhắm vào đó mà phạt thôi bạn.
Xe thì cũ, dây thì thay gớm, chốt thì gãy, đeo gì hàng ghế sau?
Dark Cloud
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mấy xe giường nằm sao nhỉ? Mình hay đi về miền Tây, chắc các nhà xe phải đi cửa hậu rồi
designviet
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Dark Cloud Cũng phải có, chẳng ngang qua bụng ...
Phillip Ng
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Dark Cloud Đi xe giường nằm mà ko cột cho rớt hay sao thế bạn
@ruacon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Lưu Gia Anh Mình đi giường nằm nhiều, chỉ có mỗi mình mình thắt dây thôi, bọn còn lại nó nhìn mình nó cười ko ah.
kill-you
ĐẠI BÀNG
8 năm
thế khách đi taxi không thắt dây (do không biết) thì phạt tài chứ nhỉ?
xe buýt làm gì có quy định thắt dây an toàn, xem phim cũng chả thấy xe nào có. chỉ có 4 chỗ ->7 chỗ thôi
@hieupy89 Xe buýt thì chạy chậm nên không quy định. Chứ các loại xe khách, xe buýt đường dài (chạy tốc độ nhanh) mình nghĩ rất cần thiết phải quy định bắt buộc trang bị dây an toàn.
Thực tế xe khách ở các nước họ đều thiết kế có dây an toàn nhưng ở VN nhiều xe bỏ đi để tiết kiệm. Khi xảy ra tai nạn thì thương vong của hành khách là rất lớn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019