Từ 1/8; lái ô tô khi đã uống rượu bia, phạt từ 16-18 triệu; đi xe máy nghe điện thoại phạt 100-200k

levuongthinh
2/6/2016 7:57Phản hồi: 190
Từ 1/8; lái ô tô khi đã uống rượu bia, phạt từ 16-18 triệu; đi xe máy nghe điện thoại phạt 100-200k
Theo Nghị định số 46/2016/NĐ-CP vừa được chính phủ ban hành, quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ; người điều khiển xe ô tô trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở sẽ bị phạt tiền từ 16-18 triệu đồng, tăng thêm một ít so với mức với 10-15 triệu đồng trước đây (theo Nghị định 171/2013/NĐ-CP).

Nếu tài xế dùng chân để điều khiển vô-lăng khi xe đang chạy trên đường thì sẽ bị phạt tiền từ 7-8 triệu đồng.

Hành vi lạng lách, đánh võng; chạy quá tốc độ đuổi nhau trên đường bộ cũng có mức phạt 7-8 triệu đồng. Trong trường hợp vi phạm quy định này mà không chấp hành hiệu lệnh dừng xe của cảnh sát hoặc gây tai nạn giao thông sẽ bị phạt tiền từ 18-20 triệu đồng.

Đối với người điều khiển mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện); nếu sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh sẽ bị phạt tiền từ 100.000 - 200.000 đồng.

Trường hợp người điều khiển, người ngồi trên xe không đội mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy hoặc đội mũ bảo hiểm nhưng không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ; chở người ngồi trên xe không đội mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy hoặc đội mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy không cài quai đúng quy cách... cũng bị phạt tiền từ 100.000 - 200.000 đồng.

190 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

RIM
CAO CẤP
8 năm
Em nghĩ là mức phạt này vẫn nhẹ, phải tước bằng lái 1 năm hoặc thậm chí vĩnh viễn với hành vi lái xe khi đã uống rượu bia!
@RIM Làm vậy không khác gì cướp mạng sống của người ta hà ác quá đi
@RIM Ah ha... Có người lại được tăng thêm thu nhập... Cám ơn chính phủ...
@RIM ờ. khỏi qua lại đối tác, bạn bè lễ lộc này nọ. xàm
vohuu
TÍCH CỰC
8 năm
@RIM Một thanh niên k biết nhậu cho hay 😆
trancongduy
ĐẠI BÀNG
8 năm
phạt thì phạt 500 1tr luôn chứ ít quá ăn thua gì, 1 thanh niên đi đường hay nghe điện thoại cho biết 😁:D
phat nặng thì máy ra ng dân mới có ý thức được, ủng hộ
khong_co_ai
ĐẠI BÀNG
8 năm
@TrangThyTran Phạt nặng thì mấy thằng "thợ săn thành phố" có nhiều tiền xây nhà hơn thôi. Tôi khẳng định rồi thế nào người dân cũng tính cưa đôi ra để khỏi phải bị tịch thu giấy tờ mất cả tuần và nộp nặng hơn.
hanoi555
ĐẠI BÀNG
8 năm
@khong_co_ai mình ko thấy ý thức bây giờ tăng hơn chục năm trc, mặc dù mức phạt đã tăng lên nhiều so vs chục năm trc => ý thức ko tỷ lệ thuận vs mức phạt ae ah
dniw0601
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đi xe máy xài tai nghe bluetooth gắn một bên tai có bị phạt không bác?
blueweasley
ĐẠI BÀNG
8 năm
@levuongthinh Em không hiểu tại sao xe hơi được nghe nhạc thoải mái, gọi thoải mái. Nhiều khi đi ngoài đường còn nghe thấy nhạc của xe hơi bên cạnh :v
tiachop911
TÍCH CỰC
8 năm
@_MyLoveIsWinter_ Mình đã từng cãi bung nóc 4 anh CSGT vì cáo buộc không chấp hành hiệu lệnh khi chạy lố 2-3m. Kết quả mấy ảnh phải xin lỗi mình 😃
@tiachop911 Cẩn thận gặp anh xe ôm yêu nước hoặc công dân tức giận nhé bạn 😕.
tiachop911
TÍCH CỰC
8 năm
@_MyLoveIsWinter_ Đã xém gặp rồi bạn, kể bạn nghe chơi:

"mama mày, mày làm như mày luật sư vậy, để tao kêu người theo mày coi còn ngon không"
"anh nói gì, anh đang hăm dọa tôi đó à, được rồi, anh muốn chơi tôi chơi lớn với anh"

Mình móc đt gọi 113, phòng CSGT TPHCM và phòng khiếu nại cục cảnh sát báo sự việc là đang nghi ngờ bị cảnh sát giao thông hăm dọa kêu người đánh, rồi báo cáo luôn tên họ với số hiệu cảnh sát của người đó

"Sau khi tôi rời khỏi đây, nếu có mệnh hệ nào thì anh sẽ phải chịu hoàn toàn trách nhiệm, anh nhớ đó"

Mình cố ý chạy xe cà tàng để xem có gì xảy ra không, nếu có thì mình lấy chìa khóa đã mài chống đoản liều mạng với nó luôn. May mắn làm sao, chẳng có ai theo mình cả 😃
camcanh
ĐẠI BÀNG
8 năm
Có khi bây giờ mở dịch vụ lái xe thuê cho các bác hay rượu chè lại hay đấy ạ!
ntherol
TÍCH CỰC
8 năm
@camcanh Công ty mình ở Thái, dịch vụ này có khoản 5 năm rồi. Nhưng giá rất đắc, khoản 5 lần so với taxi.
@camcanh Trung Quốc nó có cái dịch vụ này bạn ah, nhưng do nhà hàng phục vụ luôn. Ăn uống xong có thể để xe lại hoặc thuê lái về.
ducviet12
ĐẠI BÀNG
8 năm
@camcanh Ở Nhật vẫn có dịch vụ này mà, thậm chí giá còn đắt hơn đi taxi nữa( giá taxi ở Nhật rất đắt) nhưng đôi lúc họ vẫn phải dùng dịch vụ này.
Vì ở Nhật mỗi người đều có oto, luật cực nghiêm ngặt cộng với ý thức trách nhiệm nên họ tuyệt đối ko dám lái xe sau khi uống, nhưng lỡ uống mà ko lái xe về đc mà đi taxi thì hôm sau ko có xe đi làm(mấy đồng nghiệp của mình trc mỗi sáng lái xe 4-50km đi làm là bình thường). Ở Nhật ốm xin nghỉ còn khó chứ đừng nói hôm trc uống rượu mà hôm sau mệt ở nhà thì bị đuổi việc hoặc bị chèn ép cho khốn khổ ngay.
Lạm dụng chia sẻ tí. 😁
Sauron
TÍCH CỰC
8 năm
@camcanh Uber vẫy gọi
@camcanh Bạn này có tinh thần khởi nghiệp ghê. rất nhạy bén!😁
cách đây 6 năm mình nghe đt khi chạy xe bị bắt vào .... phạt hết 150k (phải hối lộ) 😔
@Mr KOP Hối lộ 200k ,chú CSGT bỏ qua biên bản luôn . 1 công dân tốt bụng 😁
tán thành luật này'!
chờ mãi mới ra !
bao nhiêu tính mạng đã ra đi vì uống thiếu ý thức khi uống rượu bia mà vẫn tham gia giao thông rồi !
ducminh60
TÍCH CỰC
8 năm
@Thangmasaru bác đã học luật giao thông chưa? luật thì có lâu rồi ,chỉ tăng mức phạt thôi
@Thangmasaru Trước giờ vẫn có chứ có phải giờ mới ra luật đâu mà bác chờ ? Nó chỉ tăng mức phạt lên thôi
Nhẹ gì nữa bác, uống hớp bia mà không cẩn thận là mất toi 16 củ mà bác còn nói nhẹ. mình thấy mấy ông đi xe máy vẫn nói chuyện điện thoại bình thường nhưng cài điện thoại vào quai mũ bảo hiểm chứ không cầm trên tay nhé. Không biết nghe điện thoại kiểu nghệ thuật thế thế có bị mất 100K không nhỉ?
Bữa trước đi Phú Thọ về HN qua QL32, bố, bác, chú uống nhiều, gặp đoàn kiểm tra nồng độ cồn.
Bụng nghĩ: Thôi xong. Thế quái nào bố, bác, chú thổi đều được cho qua chứ!!! 😁
Về hỏi, bố kể anh ấy bảo: Các bác chú ý lần sau đã uống thì không lái xe nhé! Các bác đi đi!
mykenty
ĐẠI BÀNG
8 năm
đeo tai nghe sẵn nghe nhạc, lái xe máy có phạt ko bác, hoang mang wa'?

mà nếu đến mình tắt nhạc nói đeo sẵn phòng khi nghe tháo ra tháo vô thì sao nhỉ, vụ này cũng khó xử wa'
nhkphp
ĐẠI BÀNG
8 năm
@mykenty luật đã cấm "Sử dụng ô, điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính" rồi thì dù bạn đeo làm gì nó cũng phạt 😁, xin xỏ thì may ra :D
@mykenty có, tất cả các thể loại trừ trợ thính
Nếu nghe nhạc thì sao nhỉ, chỉ cắm tai nghe nghe nhạc thôi
@chyo.htct Tai nghe của mình nó thuộc loại ko cách âm, vấn nghe đc tiếng bên ngoài mà
qloved
CAO CẤP
8 năm
@chyo.htct ngoài ra cũng không ít thành phần mù màu, câm điếc mù bẩm sinh đi bộ cũng nguy hiểm không kém, cả 1 lúc đèn đỏ thì k đi, được lúc đèn xanh thì cố lách người đi cho bằng được
@eochanghynt Nghe nhạc cũng không được bạn ạ, đôi tai, đôi mắt, đôi tay, đôi chân,.. đều phải tham gia giao thông
@eochanghynt Đó là sử dụng thiết bị âm thanh rồi đó. Gây mất tập trung khi lái xe.
Nhiều người chết oan mạng vì mấy con sâu rượu rồi , chết còn kéo theo người vô tội 😔
Khoa81
CAO CẤP
8 năm
Mấy bác cho em hỏi giờ đã có luật lái ô tô bằng chân phạt 7-8 tr nhưng nếu em luyện thằng nhỏ của em cương lên rồi thằng nhỏ của em nó điều khiển vô lăng vậy có bị phạt ko ạ? Ko thấy đề cập trong luật vì em đang luyện môn cương giáp thần công khi cương lên thì thằng nhỏ sẽ cứng như đá có thể dùng khoan bê tông hay dùng để điều khiển vật dụng khác như dùng bằng tay vậy ạ.
halong148
TÍCH CỰC
8 năm
@Khoa81 Lỗi này thì cảnh sát ko phạt được, chỉ có đưa vào trại tâm thần vì bệnh hoang dâm thôi thánh ạ.😁
TuanHanu
TÍCH CỰC
8 năm
@Khoa81 Thằng nhỏ hay còn gọi là CHÂN GIỮA nhé bác, mà đã là CHÂN ý thì vẫn áp phạt như thường, k lách đc đâu nhé 😆
@Khoa81 thánh
luckyteen
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Khoa81 bớt nhảm đi bác
Còn cả lái xe moto gắn máy vượt quá tốc độ trên 20km/h bị phạt từ 3-4 triệu đồng. Cái này cũ hay mới ạ? thấy thuvienphapluat nó cập nhật từ hôm kia :3
14025025
TÍCH CỰC
8 năm
mình thấy mắy thằng vừa đi vừa nghe nhạc có độ ngứa mắt khá là cao đấy. đường đi đông, cắm cái tai nghe vào rồi dặt dẹo đéo thèm để ý đến người xung quanh.
auductai
ĐẠI BÀNG
8 năm
@eochanghynt Chuẩn rồi bác. Với lại đâu phải chỉ để nghe nhạc. Nghe điện thoại nhiều mà cứ phải tấp vào lề thì không biết phải tấp bao nhiều lần và mất bao nhiêu thời gian. Em thì ít khi nghe nhạc, chủ yếu nghe điện thoại thôi. Mà chưa kể tai nghe iPhone thì không bị bịt kín tai. Nên kèn xe kèn gì cũng đều nghe được hết.
@14025025 Bác chạy moto đường dài chưa? Thường chạy đường dài bác nào cũng đeo tai nghe chạy đỡ chán và buồn ngủ mà có nghe cũng 1 tai hoặc âm lượng vừa nhé.
Bác nên phân biệt trẻ trâu lái xe vs người thường lái xe cứ vơ đũa cả nắm
@14025025 Không nên comment như vậy nha bạn, mình thường nghe sách nói khi đi đường xa, vừa đi vừa học không mất thời gian. Không ủng hộ luật cấm tai nghe.
Đi đường mình luôn quan sát trước sau cẩn thận, do sợ mấy bác ủi từ bên hông và phía sau tới. Tóm lại tùy người nhé.
nhkphp
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nhunh luật đã cấm rồi chứ tùy người gì nữa 😆, bạn thử đeo tai phone bị giao thông bắt vô rồi nói "dạ em có để ý trước sau mà anh" để xem họ có cho bạn đi ko 😃)
Cái avatar ngồi lái xe đúng về hướng đó luôn
tiendatpkgl
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bài này làm mình nhớ tới Quách đại ca: phạt phạt phạt phạt...
luật có từ lâu, mà ra đường vẫn thấy vừa alo vừa lái xe, là chuyện bình thường, kể cả csgt, quan chức cũng vậy, ra cho vui thôi.
oto vừa chạy vừa mở nhạc thì được, vậy tại sao motô xe máy không được đeo 1 bên tai nghe khi lái xe. và có cấm được xe kẹo kéo không, vừa mở nhạc vừa chạy trên thùng còn súng hơi 2000vnđ 1 lượt nữa, cấm nổi không
@thanhduc72126 Phạt nặng vậy chớ mấy anh gt thương tình thu ít hơn
@thanhduc72126 Tai nghe bluetooth hình như vẫn được mà bác :rolleyes:.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019