Từ 15/06/2016, có thể đóng tiền phạt vi phạm giao thông qua bưu điện

levuongthinh
16/6/2016 4:19Phản hồi: 131
Từ 15/06/2016, có thể đóng tiền phạt vi phạm giao thông qua bưu điện
Theo thông tin từ Chính phủ, từ ngày 15/06/2016, người dân có thể đóng tiền phạt vi phạm giao thông qua bưu điện. Đây là một dịch vụ rất cần thiết để giúp người dân tiết kiệm được thời gian nếu khi đi xa chẳng may bị vi phạm giao thông và bị giữ giấy tờ. Sau khi nộp tiền phạt vi phạm tại các bưu cục có cung cấp dịch vụ trên cả nước, giấy tờ bị tạm giữ sẽ được gửi trả lại theo địa chỉ mà người dân cung cấp. Người dân có nhu cầu sẽ đăng ký sử dụng dịch vụ trực tiếp với cơ quan công an hoặc với bưu điện.

Việc đăng ký với cơ quan công an sẽ thực hiện thông qua hình thức ghi và ký vào mặt sau tờ biên bản vi phạm (bản cơ quan công an lưu) để chuyển tới bưu điện. Nếu đăng ký với bưu điện, người vi phạm có thể đến bưu cục gần nhất có cung cấp dịch vụ để đăng ký và nộp tiền (bao gồm tiền phạt và phí dịch vụ).

Việc chuyển phát giấy tờ tạm giữ cho người vi phạm sẽ được thực hiện theo phương thức ưu tiên. Bưu điện Việt Nam bảo đảm chuyển phát nhanh chóng, chính xác, an toàn tới tận tay người nhận. Người vi phạm giao thông tại các trung tâm tỉnh, thành phố sẽ nhận lại tất cả giấy tờ trong vòng tối đa 2 ngày, đối với các huyện xa là từ 3-5 ngày.

Việc nộp tiền phạt và chuyển phát giấy tờ tạm giữ qua bưu điện sẽ góp phần hạn chế việc đi lại, đặc biệt là di chuyển liên tỉnh của người vi phạm trong việc nộp tiền phạt, nhận giấy tờ tạm giữ, qua đó giảm chi phí xã hội.

Anh em có ủng hộ dịch vụ này không? Và nếu anh em nào có thử nghiệm dịch vụ rồi thì chia sẻ chút nhé. Theo anh em thì việc đóng phạt qua bưu điện sẽ mang lại những ích lợi gì? Và có nên mở thêm các dịch vụ tương tự, chẳng hạn là đóng phạt qua ngân hàng?

131 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đóng đk qua atm nữa thì bọn ca hết đường ăn
flanker
ĐẠI BÀNG
8 năm
@haipvg Mình cũng học luật nên mấy lần nó nói sai thì mình nói luôn nó phải nghe. Nhưng qua đó mới thấy hiện tượng công an nói sai lỗi, hoặc mức phạt (tăng nặng) khá phổ biến.
GragonV
CAO CẤP
8 năm
@JaegerH.. Liên quan chứ 😃
Nếu thuận lợi cho dân thì nhiều người sẽ chấp nhận đóng chính quy
Còn rắc rối quá (đi nộp tiền rồi lấy giấy tờ lại lòng vòng nhiêu khê, mất thời gian, ở tỉnh khác nữa là bao mệt) thì sẽ nảy sinh tình trạng đóng "nguội" cho mau lẹ >> một phần nguyên nhân tiêu cực là đây
@JaegerH.. nhièu người ị cho tụi nó vì ngại hành đi đóng phạt chứ không phải vì ngại tụi nó.
@JaegerH.. Cũng giảm nhiều đấy bác.nếu thuận tiện
Mấy a bớt núp bắn tốc độ là e mừng rồi. Bị bắn mà chưa biết khúc nào đến khi bị chặn mới biết. Bắn tốc độ mà như ăn trộm núp chổ này chổ kia.
@donquijote Csgt ở nước ngoài ngồi trong thùng rác bắn tốc độ nữa nếu k nói đố ai biết.
winxp2007
TÍCH CỰC
8 năm
Quá hay. Cái này phổ biến, thêm thanh toán qua thẻ, chuyển khoản... nữa thì người tham gia giao thông đỡ phải xin xỏ, nộp trực tiếp luôn không phải sợ.
kiểu này mấy anh công an ko có " bánh mì " ăn nữa rồi 😁
@tronghoang8705 nhầm nhé sẽ có những gợi ý rất đơn giản và người vi phạm giao thông sẽ cứ ABC mà làm thôi

1 là sẽ ăn biên bản
2 là sẽ dùng cưa , để cưa đôi 2 bên đều có lợi :D
3 lên thùng :D
@tronghoang8705 sao k có bác, bắn tốc độ phát gần cả triêu, mà bác chi đưa nó 3 xị là đi rồi !
hoanloc
CAO CẤP
8 năm
Nếu vi phạm mình sẽ chọn cách đóng phạt này, rất ủng hộ
qhuy729
ĐẠI BÀNG
8 năm
"Ăn" rẻ hơn đóng phạt nhé 😁

"ăn" được hay ko là do các bác chứ ko phải ca
Barry Nguyen
ĐẠI BÀNG
8 năm
@qhuy729 Cũng vì vậy mà tham nhũng càng ngày càng trầm trọng mà tình hình giao thông chả cải thiện dc gì. Cứ mặc sức chạy sao thì chạy. Có tiền là mọi việc lại đâu vào đấy 😔
@qhuy729
zhongjun
ĐẠI BÀNG
8 năm
@qhuy729 Lúc trước mình thấy việc đóng phạt rất mất thời giờ nên mới để các bác "ăn". Giờ nếu có đóng phạt qua bưu điện tiện vậy chắc mình sẽ ko tạo điều kiện để các bác xấu đâu. Mà nếu thêm hình thức quẹt thẻ thay vì phạt tiền mặt thì cũng hay bác nhỉ ☺
dan.lv
ĐẠI BÀNG
8 năm
cái phí dịch vụ có giá chung không? hay tùy khoản cách nữa vậy nhỉ?
giapnv272
TÍCH CỰC
8 năm
thời đại công nghệ thông tin và thương mại điện tử bùng nổ thế này mà mấy bố trên thiên đường vẫn bắt dân chạy đi chạy lại thế này lạc hậu quá, vừa làm khổ dân, vừa hành dân, vừa làm mất thời gian của dân
@giapnv272 đang quá độ mà feel_good.gif
iphone1224
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bên công an sẽ có thêm 1 nhân viên. Kiểm tra ai đóng phạt rồi thì đem đi gởi giấy tờ.
Nghĩ vui thôi nhe. Đừng ném đá tội e
kids0407
TÍCH CỰC
8 năm
@iphone1224 Thời buổi nào rồi còn ra bưu điện gửi nữa bác ơi 😁
Làm công ty hay tổ chức, alô dịch vụ chuyển phát tới nó lấy
lovesky
ĐẠI BÀNG
8 năm
@iphone1224 bạn cứ thử vi phạm đi ra kho bạc nộp phạt xong lại quay ra đồn xin lại giấy tờ rồi biết nhé. 1 người làm cho cả xã hội được nhờ thì sao chứ
Ko vi phạm thì sẽ ko sao thôi =)) còn nhỡ vi phạm rồi thì chỉ muốn phạt "nóng" cho nó nhanh, biên bản các kiểu khá rườm rà
hoasua800
TÍCH CỰC
8 năm
@HieuNT1112 Cần phải chữa khỏi cái bệnh ăn hối lộ mới mong đất nước tiến bộ được các bác à
trungking
TÍCH CỰC
8 năm
dịch vụ đóng tiền tại chỗ HOT hơn nhiều
vừa nhanh vừa rẻ ;))
Công an vẫn ăn được nhé 😆) vì nếu đóng tại chỗ là 200k còn đóng mà có biên bản rồi thì khoảng 600 700k gì đó tùy ca nó vẽ ra (lỗi nhẹ của xe máy như k si nhan các kiểu.....). Vậy các bác thích đóng như thế nào?
@cujbaptjenxjnh ăn được mới sợ . Khi lập văn bản rồi bạn kêu nó ghi rõ lỗi ra rồi ghi ý kiến dưới nếu thấy sai cầm tờ biên lai lên trụ sở mà kiện . không thằng nào dám ghi gian trong tờ biên lai. Nó dám hù chứ ko bao giờ dám ghi thậm chí chưa chắc có lệnh đứng góc đó để bắt xe giờ đó .
@traisaigon hihi đồng ý với bạn, tại lúc trước hồi năm nhất không có giấy tờ mà quẹo quên bật si nhan, thằng công an nó hù dọa các kiểu sợ quá nên thôi đưa nó 200. Đó giờ chạy kỹ nên tụi nó cũng khó bắt nên mấy vụ ghi biên lai này nọ mình không rành lắm. Để bữa này bị bắt kêu mấy ảnh lập biên bản thử phát 😁
namvios
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bánh mì sẽ giảm giá
Đây có thể nói là 1 bước tiến bộ rất tốt, trước mắt thấy có cái lợi:
- Thuận tiện cho người dân khi phải đi đóng phạt ở xa vừa tốn thời gian vừa tốn chi phí đi lại.
- Tạo thêm 1 nguồn thu nhập cho bưu điện.
- Giảm bớt tình trạng nhận hối lộ của csgt vì khi người đi đường xa mà bị phạt thường thì muốn " đóng tại chỗ " cho nó xong chuyện. Luật này ra có thể vẫn còn tình trạng hối lộ nhưng chắc chắn mấy anh csgt sẽ đại hạ giá chứ k còn làm căng lấy đúng giá như trước nữa.
kungfu9
CAO CẤP
8 năm
nói chung đóng đường nào thì cũng về nn cả...lót ca thì bọn dưới ăn, đóng phạt thì bọn to đầu ăn
mình đang sống tại korea . thì ở bên này họ phải đóng tiền phạt qua ngân hàng hoặc ATM
họ phạt nặng và tiền phạt cao nhưng họ ko có thu giấy tờ và giữ xe... chứ nộp phạt mà giữ giấy thi lại tham nhũng C.A cho đc vc chư ngu j để giữ...
Vụ này chỉ phù hợp các vụ ko giữ giấy tờ hoy
CA đòi giữ giấy tờ thì đợi bưu điện nó gửi về chắc bị phạt thêm mấy lần nữa 😁
@hvquang23 Bác khỏi phải lo vấn đề này, chắc chắn khi mình nhờ bưu điện đóng phạt nó sẽ có 1 cái gì đó xác nhận cho mình để trình với CA thôi, Nhà nước trước khi ban hành ra 1 luật gì đó thì họ cũng ngồi biên soạn rất kỹ rồi k thể xảy ra 1 lỗi cơ bản vậy đâu.
sợ rờm rà mới đúc lót .. phạt qua bưu điện giờ éo phải sợ nữa thư giãn mà chạy , phạt tao hả cho mầy phạt đó
gnosis
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nên phát triển hình thức thanh toán bằng quét thẻ. Vì như vậy khỏi bị giữ giấy tờ.
denmodo
ĐẠI BÀNG
8 năm
@gnosis Giữ giấy tờ đển răn đe. Chứ k giữ giấy tờ thì làm giấy tờ làm gì

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019