[DIY] Tự chế loa bluetooth từ loa 2.1 giá rẻ

pj3
3/5/2016 3:40Phản hồi: 252
[DIY] Tự chế loa bluetooth từ loa 2.1 giá rẻ
Loa để bàn thường không được tích hợp các chuẩn kết nối không dây như loa di động, và dường như để tiết kiệm chi phí nhà sản xuất thường chỉ tích hợp các chuẩn kết nối có dây như AV hoặc AUX. Để giải quyết vấn đề về khả năng kết nối, mình có tìm hiểu về một số module có thể mở rộng tính năng kết nối cho chiếc loa 2.1 mà mình đang dùng, và cuối cùng mình cũng đã làm được. Sau đây mình xin phép chia sẽ lại cách làm cho những bạn chưa biết và đặc biệt thích vọc phá như mình.

Chiếc loa này mình mua với giá khoảng 500k ở một trang bán hàng tại Việt Nam, nó chỉ hỗ trợ một kết AV duy nhất để nhận tín hiệu vào.

Và đây là thành quả sau khi mình tích hợp thành công Module Bluetooth vào chiếc loa của mình.

Đầu tiên ta cần chuẩn bị những món sau:

Module trên có nguồn điện áp đầu vào là 9-12V, dùng IC ổn áp 7805 ổn định dòng ở mức 5V để nuôi mạch. Câu hỏi là tại sao phải dùng nguồn 9-12V và IC ổn áp để ra mức 5V? Thường thì mạch khuếch đại công suất sẽ dùng nguồn chuẩn từ 9-45V để khuếch đại âm thanh, với mạch nhận tín hiệu có tải USB nên sẽ sử dụng mạch ở điện áp 5V để trách quá tải cho USB.

Ở đây, chiếc loa của mình dùng nguồn 9V DC nên hoàn toàn dễ dàng cấp nguồn cho module bluetooth.

Thường thì mạch khuếch đại âm thanh (Amplifer) sẽ có một mạch cầu Diode và một tụ lọc nguồn để ổn định dòng điện đi vào mạch, các bạn lưu ý tìm đúng 2 cực của tụ lọc sau khi qua cầu diode để cấp dòng ổn định cho mạch phụ.

Tiếp theo, ta sẽ tìm đến nguồn line-up trên mạch loa để hàn các dây nhận tín hiệu audio từ module.

Mình dùng VOM để xác định vị trí các chân Left/Right/GND trên mạch loa.

Quảng cáo

Vậy là công đoạn hàn các dây kết nối đã xong. Mình tiến hành kết nối cấp nguồn cho module bluetooth để test thử.

Cấp nguồn cho module

Kết nối vào chân tín hiệu của mạch

Quảng cáo

Cắm điện vào test thử, mạch đã hoạt động.

Tiếp theo là giai đoạn gắn module bluetooth lên thùng loa.

Mình dùng thước vẽ một hình đã xác định đúng vị trí cần đặt module lên thùng loa

Sau đó dùng dao để cắt một lỗ vừa đủ để gắn module vào. Vì mình không có cưa nên cắt bằng dao không đẹp lắm.

Như vậy là đã xong. Chỉ cần dùng ốc cố định vào thùng loa.

Các công đoạn đã gần hoàn tất, chỉ cần lắp rắp các thành phần lại là ta đã có một chiếc loa với đa kết nối

Lắp mạch sau của loa

Gắn các connector vào module bluetooth và cố định bằng ốc vít.

Mình dán thêm một băng keo trong để cố định các nút trên module để giảm tiếng động khi loa sub giao động

Vậy là các giai đoạn đã hoàn tất, dùng điện thoại kết nối vào bluetooth và tận hưởng thành quả thôi.

Chúc các bạn thành công!
252 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Module Bluetooth mua ở đâu vậy bạn ? cho địa chỉ đi .link hỏng rồi hay sao ấy
vinh_moc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@quangkietkp5 tìm ra có cái hơn 1 trăm tẹo , bữa giờ không biết vụ này , cứ định kiếm mua con tai nghe bluetooth xong lấy phần phát gắn vô loa , may là chưa mua 😁 cảm ơn đồng chí
dontcry0512
ĐẠI BÀNG
8 năm
@quyethoang186 Ra chợ nhật tảo 150k nhé !
aktily
ĐẠI BÀNG
8 năm
@quyethoang186 bạn ra nhật tảo có bán bạn nhé
@quyethoang186 bạn lên mạng tìm 2 trang mualinhkien và banlinhkien ý . ở HCM chắc qua nhật tảo hỏi :3
pj3
ĐẠI BÀNG
8 năm
https://world.taobao.com/item/520344622388.htm?spm=a312a.7700714.0.0.v4zKr4#detail
Ở đây nhé bạn
Bạn ko click vào link được thì copy và paste link vào trình duyệt nhé.
@pj3 hình như tận trung quốc lận ,vãi thật
Ra mua luon cái loa Bluetooth có 500k . Khỏi chế :v
@g_p3 Xin lỗi, loa 2.1 500k nhiều loa nghe hay hơn mấy loa bluetooth công suất bé tẹo, toàn treble. Loa bluetooth hay thì có vài con như Bose, JBL giá vài triệu, mà nói thật công suất cũng tạm tạm.
g_p3
TÍCH CỰC
8 năm
@duongtunglam hại não :eek::rolleyes:
huuducvn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@duongtunglam Vicecarlone thanh niên so sánh loa xài điện với loa xài pin, Loa xài điện Bluetooth 2.1, 4.1, 5.1 mua iSound nhé bác ngon bổ rẻ tầm 1-2tr nghe bao hay chất lượng good bh chính hãng 12 tháng. Model cho ae tham khảo: iSound SP260B (2.1), iSound SP565B (5.1), có cả chức năng nghe bằng thẻ nhớ, usb, fm + remote rời giống remote tivi sành điệu nữa nhé.

p/s: em ko phải seeder đâu nhé thấy tốt nên pr tý thôi :v
@tronghoang8705 Loa bluetooth nó to bằng cái hộp làm sao nghe đã bằng loa để bàn bạn? Mình có cả 2 nhưng thích dùng loa để bàn hơn, khi nào cúp điện hoặc đi đâu xa mới dùng đến loa bluetooth.
link taobao thì mua kiểu gì đc ở VN ko có hả?
@caocaolatre199x Bạn đặt hàng k? mình đặt cho. + ship nhé
@BenJack1991 sorry không có nhu cầu :p:p
Cũng thích vọc vạch như bạn, nhưng giờ tiếc là không có điều kiện về thời gian.😕
@hung_hy88 Dùng tai nghe bt che rac 3.5. Vao la dc
E mua cái đầu CD của xe ô tô tầm 5-600k (thường thì khi thay dvd họ sẽ bán), có đầy đủ aux, bluetooth, radio, ổ CD, úsb, kiếm 1 bộ Audio Car + nguồn từ trên taobao giá 600k nữa, tổng là 1,2tr. Còn loa thì tùy tâm theo gu chơi. Tổng đầu tư tầm 2tr nghe hay hơn cả mấy cái sound bar bán đắt lòi 3-4tr. Phê lắm anh em ạ.
Nếu muốn đẹp thì đóng thùng cái đài lại nhìn rất độc và hay. 😆
aktily
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hoangnova Bạn cho địa chỉ mua đầu cd ô tô có bluetooth với nhé
@hoangnova Bạn mua máy tính all in one rẻ hơn hay tự ráp 1 cái máy tính rẻ hơn. chưa kể chất lượng đồng bộ. ( mấy case thường nhé không nói case độ)
tysdz66
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hoangnova Sr bác e đọc cố hiểu lắm nhưng nếu bộ đấy chỉ có tác dụng cấp nguồn và cuối bác bảo nếu có cục sạc lap thì sài luôn là được thì tức là khỏi cần cái audiocar này mà sài nguồn lap top luôn đc đúng k ạ
@tysdz66 Nguồn laptop cũng đc nhưng phải có bảng hd để cắm cab vào cho đúng, cắt cắt ghép ghép. Thêm nữa ko có đầu ra cho các cổng kết nói như usb, in out âm thanh.
tiendat_dhpt
ĐẠI BÀNG
8 năm
khoong vào link đc ban oi
Bác chỉ cho chỗ mua Module Bluetooth giúp. Đang cần để chế giàn loa ở nhà
jongminglai
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Steven Nguyễn 6886 Nhật Tảo thẳng tiến.
Cái này cũng đơn giản. Nhưng mấy cái bluetooth receiver rẽ tiền thì kết nối chập chờn và âm thanh ko hay lắm, nói chung chữa cháy thì được.
Mình thì đang dung 2 cái này. 1 cái wifi và 1 cái bluetooth
A0WP_130116778560518454YNwjlUpluW.jpg 31TnD6A6GeL.jpg
@quangkietkp5 Chính xác. Mua receiver xài cho gọn nhẹ, tháo bo mạch này nọ làm gì cho phức tạp.
bachl0ngvjet
ĐẠI BÀNG
8 năm
@quangkietkp5 Cái wifi mua ở đâu vậy bác ơi?
@bachl0ngvjet Inbox mình gửi link qua nhé
fu09fjtnhj
TÍCH CỰC
8 năm
Làm xong vài bữa là vứt xó ngay ấy mà.
Link bằng tiếng nga
Loa này mua bao nhiêu ở đâu vậy top 😁
buoivanbuoi
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nongdannet check inbox đi bác
@nongdannet Con này lắp ráp dễ không bác? Inbox e cái giá giùm nghen
@nongdannet Bác mua nhiêun ở đâu vậy
https://www.sendo.vn/shop/rethiet/san-pham/usb-bluetooth-music-dongle-3035147/
cái này thì khỏi cần chế cắm vô là có bluetooth
khoaguitar
ĐẠI BÀNG
8 năm
nên mua bluetooth adapter tốt tí, ko lại gỡ ra thay vào. Belkin, yamaha chắc ngon, bảo đám sóng sánh mạnh + bền + âm thanh truyền tốt 😁
CTfuture
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình thì làm cách nhanh hơn là mua một loa 2.1 hay bất kì hệ thống loa nào có sẵn. mua thêm một cái USB Bluetooth Music Receiver chỉ vài chục ngàn kết nối với loa qua cổng 3,5mm to AV thế là xong. 2p là có ngay một bộ loa bluetooth nghe chơi. 😁 http://www.lazada.vn/usb-bluetooth-cho-loa-va-am-ly-mz301-1865815.html?key=usb-bluetooth-cho-loa-va-Am-ly-mz301-1865815.html
duaxiem
CAO CẤP
8 năm
@hoaiha Dùng cốc sạc điện thoại cắm vào để cấp nguồn được đó bác.
luunhut2005
ĐẠI BÀNG
8 năm
@CTfuture lấy gì cấp nguồn cho cái usb đó vậy bạn, hay chỉ cần cấm cổng 3.5 từ usb tới cổng 3.5 trong loa là dc khỏi cần nguồn ?
CTfuture
ĐẠI BÀNG
8 năm
@luunhut2005 nguồn qua cổng úsb bác có thể dùng 1 cái xạc cùi cùi là đc. nếu loa hay amply có sẵn cổng usb thì cắm luôn vào đó lấy nguồn
@lilknighthood loa có cổng USB thì cắm trực tiếp vô (đừng cắm quá sâu nó sẽ nhận cổng USB) hoặc dùng ổ cắm hay cốc sạc chẳng hạn. Em thì cắm thẳng vô loa vì loa em có cổng USB
Bạn cho hỏi, chất lượng âm thanh của module này thế nào? vì hình như nguồn ra của module cũng quan trọng lắm.
@swallowlovely Vậy mình mới nói là đc cái đầu cd của xe ô tô là ngon nhất, chất lượng chuẩn lắm.
Ra Nhật Tảo nhé bạn, vô nhà lồng trên tầng 2, có mấy tiệm chuyên ban mấy loại này, nhớ ko lầm là 80k là mạch nhạc USB, 120k là có Bt
@trungthanh2003 cảm ơn bạn .
imilnt
TÍCH CỰC
8 năm
Mình xài con này. Hồi đó mua ship mỹ không nhớ giá nhưng tiện.

LAX Girl
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tại sao phải phá cái loa ra trong khi có bán cục bluetooth receiver ???

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019