Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Từ chuyện Samsung “dùng nhầm” Face ID icon, không phải lần đầu tiên Apple là cảm hứng

vn_ninja
8/1/2020 16:27Phản hồi: 164
Từ chuyện Samsung “dùng nhầm” Face ID icon, không phải lần đầu tiên Apple là cảm hứng
Mới đây tại CES 2020 đang diễn ra, Samsung đã bị người dùng phát hiện ra một “lỗi đánh máy” khá vui. Đó là ở phần thuyết trình về an ninh mạng của H. S. Kim, giám đốc mảng điện tử tiêu dùng của Samsung, khi nói về 6 tính năng của Samsung Pass thì trên màn hình mô tả của họ đã xuất hiện icon nhận diện khuôn mặt, nhưng lại sử dụng logo Face ID của Apple.

Tất nhiên sau khi bị phát hiện thì báo chí đã lên tin rùm beng, mình nhìn thì thấy đúng là icon Face ID của Apple chứ đâu. Vẫn chưa biết vụ dùng nhầm này là như thế nào, nhưng nếu xét trong quá khứ, thì có vẻ như đây không phải là lần đầu tiên các sản phẩm của Apple là niềm cảm hứng thiết kế cho các sản phẩm của Samsung. Thậm chí mình còn thấy có hẳn một trang web liệt kê các thiết kế được cho là Samsung đã lấy ý tưởng từ sản phẩm của Apple là https://samsungcopiesapple.tumblr.com/. Mình tổng hợp một số ảnh trên trang này, mời anh em xem qua.

UI trên smartwatch của 2 hãng

Nhìn cứ tưởng bằng sáng chế Apple Watch của Apple, của Samsung đấy, từ năm 2016 😁

Tấm này thì không thấy giống gì lắm, chắc giống kiểu bố trí nút home

Giao diện đăng ký dấu vân tay

Cách bố trí sắp xếp vị trí mic, cổng sạc, loa, jack 3.5…

Headphone đi kèm trong hộp

iPhone 5s Gold huyền thoại, và Galaxy S4 gold, lần này là màu sắc ?

Quảng cáo

Samsung Wallet và…

Samsung Wallet và Apple Passbook

Không biết anh em thấy sao? Chứ mình thấy cũng có cái giống và những cái không giống lắm. Và những ảnh này là từ những sản phẩm của Samsung thời Galaxy S1, S2, S3... lúc đó thị trường smartphone touch screen còn hoang sơ, mông muội và Apple iPhone đã quá khác biệt và thành công vào thời điểm đó. Nên việc các hãng khác bao gồm Samsung có lấy cảm hứng thiết kế từ sản phẩm thành công nhất lúc đó thì cũng không có gì lạ. Quan trọng là khi Samsung đã thành công như hiện nay, thì bản sắc thiết kế sản phẩm của họ bây giờ là riêng, là khác biệt, là đặc trưng. Và thiết kế sản phẩm của Samsung giờ có lẽ là niềm cảm hứng cho các nhà sản xuất khác, màn hình thác nước chẳng hạn.

Nên mình nghĩ vụ Face ID icon có lẽ chắc đúng là “lỗi đánh máy” thôi nhỉ, anh em nghĩ sao?
164 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vuminhngoc
ĐẠI BÀNG
4 năm
tôi nghĩ là cố tình nhầm để tạo hiệu ứng truyền thông thôi, các ông cứ nhao nhao lên là trúng kế rồi
gataylx
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vuminhngoc tự nhiên được các thằng khác quảng cáo hộ mà không mất tiền bạn nhỉ. Còn cái trang web này liệt kê ra những cái giống nhau thì mình thấy thật vớ vẩn nào là bố trí vị trí loa, mic, jack tai nghe, màu hồng... Như thế này chết
@iCừu 01 Còn tui thì không mua và còn kêu người khác không mua. Kinh doanh kiểu bẩn bựa như Samsung thì không bao giờ khá được. Đặc biệt là đám shit đơ của Samsung!
@Nguyen N°5 Nó vẫn khá đó thôi, hàng tháng vẫn trả tiền đều cho tôi.
@Nguyen N°5 Samsung có kề dao vào cổ bắt mua đâu. Bạn ko mua vẫn có cả tỷ người mua.
Vẫn xài cả samsung lẫn iphone nhưng chẳng lý do gì phải cuồng 1 trong 2 như bạn cả. Cứ tận hưởng cảm giác thoả mãn bởi cả 2 mang lại
peterh
CAO CẤP
4 năm
Thì lúc đầu có copy, sau có danh tiếng rồi thì ai chẳng muốn đi đường riêng.
@Barbatos Cũng như mấy ông đi làm thuê vài năm học mót được chút tay nghề xong bỏ ra làm ngoài. Tự làm được thời gian ôm đống nợ lại đi xin làm thuê đó mà ^^
@Barbatos chỉ có chuẩn :")))))))))
@peterh Mình nghĩ copy là chuyện bình thường, nhưng thà nói thẳng là "tao có học hỏi ý tưởng từ Apple" như Xiaomi thì vẫn có cảm tình hơn. Còn kiểu Samsung thì copy xong còn kêu đám shit đơ đi dìm hàng đối thủ. Tech Award VN thì chắc là mua giải. Rồi nào là "ai cũng bỏ iPhone chuyển sang Note, S" các kiểu. Đồng hồ thì mỗi năm ra một kiểu, mới mua năm trước thì năm sau khai tử. Hệ điều hành máy flagship mà chỉ update được 1-2 năm rồi bỏ luôn.
Làm ăn bố láo thử hỏi sao không bị chửi cho được.
nvtiep
ĐẠI BÀNG
4 năm
chỉ là đánh máy nhầm thôi mà. Apple thì cũng học hỏi Sam nhiều. Sam cũng học hỏi Apple. Có qua có lại thôi...
dvminh99
ĐẠI BÀNG
4 năm
@bad_boy174 Bạn chưa phân biệt đc HỌC và ĂN CẮP, SAO CHÉP rồi. Cái nào mà ss nó đăng ký bản quyền mà Apple làm theo thì đó là COPPY, ĂN CẮP rồi bạn ơi. Cái nào ss nó làm trước rồi Apple làm sau nhưng có 1 số tính năng giống ss gọi là HỌC. Ví dụ đơn giản: bạn sử dụng định lý pitago do thầy bạn dạy, thì đó là bạn đang HỌC thầy đó, mặc dù định lý pitago ko phải thầy bạn đưa ra, sách thầy đọc cũng ko phải thầy bạn biên soạn..... bạn đi ra đường thấy thằng kia nó lắp dàn áo cho xe, bạn thấy đẹp và chụp ảnh lại, đưa cho tiệm sửa xe làm, đó là bạn cũng HỌC theo người ta đó, mặc dù thằng đó ko phải là người làm ra dàn áo đó, ko phải là nó thiết kế ra màu áo.....
Bạn phân biệt đc từ HỌC với COPPY chưa vậy?
bad_boy174
TÍCH CỰC
4 năm
@dvminh99 Bạn có đọc mấy cái mình trả lời 7 cái bạn dẫn ra ko vậy? cây bút cho dt ss nó sáng chế ra hả? Trc ss bạn có biết pda đã có viết rồi ko? Màn hình to ss làm đầu tiên hả? dell Streak nó làm còn trc thằng note nhé bạn! Bạn có thể Google để có thêm thông tin. Còn nói riêng chủ đề face id icon này. Cả thế giới đều thấy thằng ss nó copy 100% cái icon của táo. Chỉ có mấy fan cuồng mới chống chế nói là học hỏi thôi bạn. Còn cãi cùn ko dẫn chứng link thì thôi xin phép dừng cuộc tranh luận.
dvminh99
ĐẠI BÀNG
4 năm
@bad_boy174 Bạn biết đọc, biết viết bạn có phải học ko? Có học từ thầy,từ bạn,từ bố mẹ ko? Thế chữ viết, điện thoại, máy tính do thầy, bố mẹ bạn......làm ra, sáng chế ra nó ah?
bad_boy174
TÍCH CỰC
4 năm
@dvminh99 Cãi cùn làm ơn đừng nói nữa vậy nhé.
pikagoon
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nghĩ 99% là cố tình hoặc do bị cấm dùng hàng Apple =))
Mấy đứa nổi tiếng được Sam mướn quảng cáo cho điện thoại toàn lén xài iPhone!
Screen Shot 2020-01-09 at 18.17.21.png
Screen Shot 2020-01-09 at 18.16.21.png
@Nguyen N°5 Thuê đóng quảng cáo, làm gương mặt thương hiệu thôi chứ có phải cấm không cho dùng hãng khác đâu.
Kẻ ăn theo vĩ đại!

Vậy là cam iPhone 11 đường đường chính được ăn theo cho các sp cao cấp của Same trong năm 2020!
@cuongtao2016 chú dẫn chứng xem câu nào a nói như thế, đừng vơ đũa cả nắm nhé, a 0 biết mấy câu đó, chỉ biết h a ss dùng cái j đó hao hao của a táo nên nói thôi, sai chỗ nào nhỉ😃
@Barbatos Vậy sao cam ip ko làm như con X Xs max đi làm vuông làm long à
@Barbatos Thế chú dẫn chứng anh nói đi, xàm như chú hết ngày
[Zeus]
CAO CẤP
4 năm
@cuongtao2016 Làm khác để nhìn vào biết ngay là ip mới, một cách nhận diện thương hiệu. 😁
LN SK
ĐẠI BÀNG
4 năm
Không làm thế sao có giờ có bài viết như này, chiêu trò cả thôi =))
@LN SK Thì vẫn mang tiếng học mót Apple thôi. Apple toàn đc các hãng pr giùm
Thì nó làm gì có sĩ diện liên sỉ đâu mà không nhầm với lẫn được.
@dlv.pro.thick.game Tầm này liêm sỉ gì nữa!
@dlv.pro.thick.game Nó ko có thì để nó mua bán tí liêm sỉ vậy
Thấy mà tức á
ghelohetca
ĐẠI BÀNG
4 năm
1 hình thức quảng cáo. Icon thì ko có đăng kí bản quyền. Cái gì đẹp hợp lý thì lên dùng.
Apple.Inc
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ghelohetca icon không đăng ký bản quyền =)) xài chùa diết nghĩ cái gì cũng free hả cha nội 😁
@ghelohetca E fan sam ăn cắp quen rồi lên nghĩ icon cũng copy thoải mái chứ gì
bad_boy174
TÍCH CỰC
4 năm
@ghelohetca Ai nói bạn icon ko dk bản quyền vậy?!
@ghelohetca Bản quyền theo ios rồi nhé.
@bad_boy174 Nếu bản quyền bạn cứ yên tâm Apple sẽ kiện Sam tiếp, còn không kiện thì chắc ăn cắp của ai thôi, sợ kiện lại bị thằng khác kiện lại thì nhục hơn
Nickka
TÍCH CỰC
4 năm
Cẩn thận đấy, ổ samfan trên tinhte sẽ nhảy dựn lên và chửi mắng cho xem ! Các đợt trước đều như vậy
@Nokoa Ổ Sam ko thấy từ đầu cm toàn thấy cừu là nhiều
Nickka
TÍCH CỰC
4 năm
@cuongtao2016 Cừu là gì vậy bác ?
@Nokoa Cừu Thiên Nhẫn hay Nhận gì đó, một nhân vật trong tiểu thuyết Kim Dung
@Nokoa Samfan + Shit đơ. Đám bẩn bựa giữa đất tinh tế. Samsung đáng lẽ phải nhận kỷ lục Guiness cho thành tích "Ăn cắp nhiều và trơ tráo nhất quả đất"
Deadline sự kiện gấp quá chưa làm xong bộ icon, thôi thì mượn apple dùng tạm vầy, có chết ai đâu cơ chứ😃
[Zeus]
CAO CẤP
4 năm
@Barbatos Số lượng máy này thì bác nói ngược rồi, thị phần toàn cầu iphone 11-12%, Sam 22-23%. Tính ra iPhone bán được 1 cái thì Samsung bán được 2 cái bất kể phân khúc. 😁
@[Zeus] Chú kia đang so số ng dùng ios vs số ng đi tàu điện thuỵ sĩ đấy😃 mà nếu tính riêng ios có cả tỉ thiết bị đang sử dụng rồi😃
[Zeus]
CAO CẤP
4 năm
@Barbatos Nếu so vậy thì Sam tuổi tôm. So iPhone và phần còn lại (tổng các hãng Android) thì được 😁 thị phần máy mới bán ra mỗi năm thì Sam đọ được chứ lượng máy đang kích hoạt toàn cầu thì iPhone chiếm 1/8 dân số thế giới rồi.
Này là chiêu câu P&R free thôi
Samsung k làm thế sao có chủ đề cho mấy đứa mod đói tin vêu mõm ở tinhte có cảm hứng mà viết.
@Rainwalker Báo chỉ thế giới nó cũng rùm beng kìa? E nghĩ bọn nó đói thiếu lương thưởng tết như bọn e ấy hả?
@Dong_ho_the_ky_com Báo chí nào rùm beng hả đồng hồ thế kỷ fake? Chúng nó chỉ đưa đúng 1 bài, đây nhai đi nhai lại 😆 Mà nói thẳng ra là ng dùng iPhone hay SS họ cũng... đéo care.
yuda
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chả sao các hãng học nhau nhưg ng dùng hưởng lợi bởi lựa chọn của mình là được.
Chỉ có mấy thằng trẻ cừu mới nhao nhao phân biệt, phân bua này nọ
@cuongtao2016 chú 0 phân biệt dc vs dùng và thương mại hoá ah, luật chống sao chép chỉ dc thực hiện khi sp đó thương mại hoá, tức là mang lại doanh thu cho nsx, bây h chỉ ms lên cái key note thì có j mà kiện, đợi tung lên các sp chính thức đi thì biết, mà sao não chú ngắn thế nhỉ, nhỏ đến lớn nghiện tàu hũ ah, có thế cũng k0 hiểu ngồi cãi cho dc là sao😃
@Barbatos Não mày mới ngắn đó. Nếu sp đăng ký bản quyền rồi mày dùng vào mục đích gì thì cũng bị kiện. Dù là mục đích cá nhân hay thương mại. Nếu mày mới học hết lớp 2 thì t ko ý kiến, còn ko trước khi phát biết thì mày lên đi học tiếp để có kiến thức nhiều hơn
yuda
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Apple.Inc bé không học môn đạo đức lớn vứt lương tâm đi làm nhà báo đầy mà.
@yuda Thực chất thì Sam có lấy cũng chẳng sao, học hỏi là chuyện bình thường. Chẳng qua là nhân cơ hội mình chửi bọn shit đơ đó thôi. Đề nghị Sam đuổi việc hết đám shit đơ này, không khéo người ta ghét điện thoại Sam thì khổ!
Ai bắt chước ai đây 😆
Chuyện bt đối với sam mà 😆
Này thì liêm với sỉ. Quên nhanh thế. Biểu tượng của cả cty đường sắt của ng ta mà mang lên iOS 6 như đồ vô chủ còn bày đặt nói chuyện liêm sỉ. Buồn cười.

https://photo2.tinhte.vn/data/attachment-files/2020/01/4876863_2B9BA6ED-AD91-4702-BE00-5D6BD098EF54.jpeg
@from team b with love Con cừu não nó đâu nhớ quá khứ đâu. Nó bị reset theo ngày mà
@from team b with love Con người ta chỉ nhai 1 lần rồi nuốt. Con bò thì cứ nhai đi nhai lại.
Chuyện 7-8 năm, qua bao thế hệ seeder vẫn phải nhai lại vì chẳng có gì khác. Seeder đi trước nhai chán, nhả ra ro seeder đi sau lại ngoạm lấy nhai lại. Còn ifan chả bao giờ phải nhai lại vì nhờ ơn ss năm nào cũng làm vài nháy nên tha hồ chuyênh mới mẻ mà nói, vậy vui hơn :v
@from team b with love Đến một lúc nào đó mấy cái UI đều bão hòa cả thì thằng nào cũng giống nhau thôi. Nhiều khi có cái icon lướt qua rồi ông design mơ thấy cái icon, không nhớ thấy nó ở đâu lại tưởng là mình nghĩ ra 😁
Vấn đề là người ta làm sai thì người ta nhận + bồi thường + sửa lại thiết kế. Ai như đám trơ tráo nào đó ăn cắp xong người ta chỉ thẳng mặt luôn mà vẫn ăn cắp tiếp. Còn mấy đứa shit đơ thì bu vào đính chính là học hỏi. Mẹ, ở đời có đứa học trò nào mất dạy tới mức "học hỏi" xong rồi quay lại chửi thầy của mình như Samsung không?
Các ông nghĩ nó vô tình làm lỗi à? Bài presentation viết vội sau mang lên sử dụng luôn à? Người ta là giám đốc một mảng của một tập đoàn hàng đầu thế giới đó, làm đéo gì có chuyện nhầm lẫn làm trò cười cho thiên hạ mà không mang lại được gì.
Apple là thánh nhân để kẻ khù khờ như Sam học hỏi và sao chép mà, có gì lạ đâu
dvminh99
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Dong_ho_the_ky_com thế apple sao chép các tính năng của androi, sao chép icon bị nhiều công ty kiện thì sao ah bạn?
@Dong_ho_the_ky_com Uh dù sao thì cũng sao chép apple. Chứ như ai kia sao chép mấy thằng TQ và ăn cắp bị phạt cũng ko phải ít
@dvminh99 không bạn ơi Apple đại đế làm gì có coppy. Người ta chỉ định nghĩa lại cho mấy con cừu thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019