Từ điển Anh - Việt miễn phí cho OSX (Từ điển tích hợp vào hệ thống)

cuhiep
16/1/2009 0:19Phản hồi: 354
354 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Apache
TÍCH CỰC
9 năm
Thân chào các bạn. Mình là Apache, người phát triển từ điển VIETTIEN.

Trước hết, phải cảm ơn Tinh tế đã tạo một sân chơi nhưng cũng là nơi học hỏi, chia sẻ kinh nghiệm của anh chị em yêu và muốn tìm hiểu về công nghệ.

Mình cũng xin cảm ơn bác cuhiep. Nhờ sản phẩm từ điển của bác mà mình có ý tưởng phát triển VIETTIEN.

Sẽ là thiếu khách quan khi tác giả khen chính tác phẩm của mình. Do vậy, mình sẽ không tham gia vào tranh luận sản phẩm nào tốt hơn ở bài này.

Theo mình sử dụng sản phẩm từ điển nào là lựa chọn của người dùng nhưng người dùng cũng cần được thông tin rõ ràng để có được sự lựa chọn đúng đắn.

Cảm ơn các bạn.
trexanhvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
tuantm1996
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cuhiep
Em có góp ý này với ứng dụng từ điển tinhte
Hi vọng cái tiến thuật toán để tra nhanh các từ dạng số nhiều, quá khứ "ed", database hiện tại hình như chưa có.
Kiểu như nếu k có trong từ điển sẽ tra từ bỏ s, es, ed, able, ly, ty...
VD: homes , played , created, conflicts
Nhân tiện đây xin phép bác @cuhiep cho mình share bộ từ điển mình dùng từ lâu cho ae nào cần:

- Anh <--> Pháp
- Anh <--> Việt
- Pháp <---> Việt
- Việt -- Việt.

Bộ từ điển này mình convert từ bộ từ điển dùng cho stardict nên hoàn toàn freely to share! Ae thoải mái share cho người khác.

Như một số ae nhận xét, app do Apple làm đã tích hợp sẵn trong hệ thống, ta chỉ thêm database.
Files mà ae sẽ tải về chứa database của các từ điển ở trên, k phải file cài đặt (có lẽ sẽ "an toàn" hơn).
Vì vậy ae tải về và giải nén ra, sau đó copy vào ~/Library/Dictionary như đã hướng dẫn.

Link: https://www.dropbox.com/s/szds9s65g4a6xs1/tu dien.zip?dl=0
Các từ khi đã chia động từ thì từ điển tiếng anh của Apple nhận được còn từ điển Anh-Việt mới này không nhận được. Ví dụ: Preferences từ điển gốc nhận được là Preference. Nếu fix được lỗi này thì quá tốt.
dangdung165
ĐẠI BÀNG
9 năm
em mới mưa macbook air 2015
đang cài từ điện của tinh thế.
nhưng đến mục 2 hướng dẫn của bác Cu hiệp thì em không làm được
" 2 - Chép Tinhte_anh-viet.dictionary vào thư mục: ổ cứng:\Library\Dictionaries\ "
Mong mọi người giúp đỡ.
trexanhvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
dùng phần mềm gì để "bung nén" nhỉ ????? em gà các Pro đừng mắng tủi thân em nhé!
cám ơn các bác nhiều
Bom Tran
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bác ơi cho mình hỏi về cái này với, không biết phần mềm nó đọc cái j vậy? nó đọc nhiều quá, mình gà mờ nữa nên k hiểu hết. Mình chỉ cần đọc từ cần tra thôi, mà cái này đọc như 1 đoạn văn.

Cám ơn về bài viết, rất hữu ích/
mong a chỉ e cách Chép Tinhte_anh-viet.dictionary vào thư mục: ổ cứng:\Library\Dictionaries\ e ko biết làm sao chép vào được
Ảnh chụp Màn hình 2015-06-19 lúc 01.41.45.png
s3x
Trứng
9 năm
Có anh chị nào biết lỗi này không ? Mình dùng phím tắt Shift+CMD+G tìm \Library\Dictionaries\ thì máy Macbook Retina 12inches của mình nó báo không tìm thấy folder này. Nhưng nếu click bằng tay theo đường dẫn HDD rồi \Library sau đó vô Dictionaries thì ok ? Bác nào biết máy bị gì xin hướng dẫn với. Thanks thật nhiều
Cám ơn chia sẻ của bạn. Từ điển rất hay nhưng mà mình có 1 vấn đề nhỏ đó là Mình ấn nút option+esc nhưng nó đọc cả đoạn luôn là sao hả bạn. Huhu. Mình chỉ muốn nó đọc 1 từ ấy thôi.
longmyth
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em lên OS El Capitan thì ko còn tra nhanh được từ điển trên Spotlight đc. Các bác giúp Em với. Pls help......
longmyth
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em lên OS El Capitan thì ko còn tra nhanh được từ điển trên Spotlight đc. Các bác giúp Em với. Pls help......
longmyth
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bác cuhiep ơi, Em lên OS El Capitan thì ko còn tra nhanh được từ điển trên Spotlight đc. Các bác giúp Em với. Pls help......
@longmyth em cũng vừa lên El Captian xong :-s nhưng mà đang tải rồi, bác dùng đc chưa ?
hay quá đi, quyết tâm học tiếng anh ngay mới được. Tải về setup luôn thôi.
dreameater
ĐẠI BÀNG
8 năm
mình cũng bị như bạn, không còn tra nhanh bằng spotlight được nữa, làm gì cũng phải vào dictionary để tra mất công quá
Trông như Apple hỏng cho tra trong spotlight nữa.
longmyth
ĐẠI BÀNG
8 năm
Vậy là ko tra nhanh từ điển trên spotlight được nữanữa hả? Pohand 😔
lau lau cuhiep làm dc 1 chuyện có ích cho anh em tinh tế hơn là ban nick nhỉ
trexanhvn
ĐẠI BÀNG
8 năm
ổ cứng:\Library\Dictionaries\

cái này sao em không có nhỉ? hay là em phải tự lập 1 foder mang tên như vậy ah. em còn gà về MAC lắm, các bác nhẹ tạy ah.

em cám ơn nhiều

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019